# Notification.
Notification

Author Topic: น้องใหม่ปัญหาเยอะครับ รายงานตัว  (Read 2731 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline staff

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
สวัสดีครับสมาชิกทุกๆท่าน ผมเป็นน้องใหม่เข้ามารายงานตัวครับ
เรื่องมันมีอยู่ว่า
 ผมเพิ่งได้เข้าทำงานกับสถาบันการศึกษาแห่งหนึ่ง ทำหน้าที่ดูเกี่ยวกับระบบเน็ตเวิร์ค และ อินเตอร์เน็ต แต่ปัญหามันอยู่ตรงที่ skill ของผมมันยังไม่ค่อยมีน่ะครับ เพราะว่าผมทำงานเอกชนมาก่อนซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย แต่ผมก็เป็นคนที่มีความชอบด้าน IT เหมือนกัน ผมก็เลยอยากจะมีทักษะตรงนี้น่ะครับ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดพอจะแนะนำเคล็ดวิชาให้ผมบ้างได้มั๊ยครับ ลำดับขั้นตอนต่างๆที่ควรรู้ไว้ รวมทั้งวิธีการ block ค่าต่างๆที่ไม่ให้ user ใช้ ผมนี่คงเป็น admin ที่ไม่เอาไหนเลยใช่มั๊ยครับ รบกวนด้วยนะครับท่านสมาชิกทุกๆท่าน   [emo19] [emo11]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ยินดีต้อนรับเพื่อนใหม่ครับ ถ้าให้แนะนำขั้นตอนตั้งแต่พื้นฐานอาจจะยากนะ แต่ถ้าสงสัยหรือติดปัญหาอะไร ลองโพสต์ถามมาดีกว่า อะไรที่ผมสามารถตอบได้ก็จะช่วยตอบให้ อะไรตอบไม่ได้ก็อาจจะหามาตอบให้อาจจะได้นะ

[emo08]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ยินดีต้อนรับนะครับท่าน [emo02]
เรื่องระบบเน็ตเวิร์ค และ อินเตอร์เน็ต นั้นมีข้อมูลรายละเอียดเยอะมากถ้าบอกคงไม่หมดผมเองก็ยังรู้ไม่หมดทั้งๆที่ไปเรียนมา [emo06] ต้องอาศัยหนังสืออ่านเอานะครับยังใงๆถ้ามีปัญหาที่พอจะช่วยได้เวปนี้มีเพื่อนๆสมาชิกหลายๆท่านที่จะเข้ามาช้วยแก้ใขปัญหาให้นะครับ [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ในฐานะที่เป็น System Admin ขอแนะนำดังนี้นะท่าน
- ต้องขยันเรียนรู้ (เรียนรู้ด้วยตัวเองก่อน จากนั้นค่อยเรียนรู้คำตอบจากผู้อื่น
เรียกง่าย ๆ ก็คือ ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน ไม่มีใครเก่งกว่าใคร มีแต่ว่า ใครจะขยันมากกว่าใคร)

- คิดแตกต่าง คิดพลิกแพลง เพื่อให้ได้ความรู้ หลายแบบ หลายมุม หลายคำตอบ

- ศึกษาหาความรู้จากทุกสิ่งทุกอย่าง ที่เอื้ออำนวย

- อ่านหนังสือเยอะ ๆ เน้นภาษาต่างประเทศเป็นหลัก (ได้ภาษาไปในตัว)
คนไทยไม่ได้เขียนโปรแกรมที่ใช้กันทั่วโลก และเนื้อหาหลัก ๆ ก็มาจากต่างประเทศ
หากมัวแต่มานั่งอ่านแต่หนังสือแปล ก็จะไม่ได้ความรู้อย่างเต็มที่ เพราะความรู้ที่ได้ ขึ้นอยู่กับผู้แปล ว่าแปลได้ตรงมากน้อยแค่ไหน แต่หากตัวเราเองเป็นคนแปลเอง เราจะสามารถเข้าใจเนื้อหานั้น ๆ ได้มากกว่าการอ่านหนังสือแปล

- เรื่องที่ไม่ได้เกี่ยวกับการแกะ แงะ รื้อ เพื่อทำให้เสีย (Hardware) ลงมือทำได้เลย อย่างมาก็ติดตั้งโปรแกรมใหม่
ส่วนเรื่องที่เกี่ยวกับการแกะ แงะ รื้อ เพื่อทำให้เสีย ควรศึกษารายละเอียดให้รอบคอบก่อน
เพราะหากเสียหาย ถึงขั้นหมดประกัน มันมีแต่เสียเงิน (แต่ได้ความรู้)

- ถ้าหากเป็นไปได้ ที่บ้าน ควรมีคอมฯอย่างน้อยสองเครื่อง ทำเน็ตเวิร์คเล็ก ๆ เล่นเอง เพื่อหาความรู้เพิ่มเติม
(ที่บ้านผมมีสี่เครื่อง กับโน้ตบุ๊คหนึ่งตัว (ใช้คนเดียว))

- สิ่งสำคัญที่ขาดไม่ได้ ต้องมีใจรักในสิ่งที่ทำอยู่ (แต่ผมไม่ค่อยมีใจรักมากนัก มีแต่อยากได้ความรู้ แค่นั้น [emo10])

- จรรยาบรรณของการเป็น System Admin (ในทุกสาขาอาชีพ ก็มีจรรยาบรรณกันอยู่แล้ว)

นอกเหนือจากนี้ ไม่รู้จะอธิบายอะไรอีก เพราะส่วนใหญ่ก็น่าจะครอบคลุมในข้อที่กล่าวมาทั้งหมดแล้วล่ะ (มั้ง [emo12])

Offline ICheer_No0M™

• VPC Member.
  • **
  • ITD-TEAM
หา E-Book อ่านดูครับ เจาะระบบเครือข่าย (ฉบับสมบูรณ์)

Offline staff

• **
    • Email
ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำของสมาชิกทุกๆท่านมากนะครับ ผมจะนำไปปฏิบัติเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ
หากสิ่งใดที่ไม่ได้ผมจะขออนุญาตถามสมาชิกทุกๆท่าน หวังว่าคงจะไม่เบื่อกันก่อนนะครับ แฮะๆ [emo08] [emo08]

ถามมาได้เลยครับท่าน ยินดีให้คำตอบ ดีเสียอีก บอร์ดจะได้ไม่เงียบ ยิ่งมีคำถามยิ่งมีคำตอบ ไม่มีคำถาม ผมก็เหงา วังเวง ไม่รู้จะตอบอะไร

[emo17]  [emo17]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขออนุญาตถามปัญหาหน่อยนะครับ (ไม่อยากตั้งกระทู้ใหม่น่ะครับ)
พอดีว่าผมได้ลิงค์โหลด E-Book มา แต่ว่าโหลดไม่ได้ มันโดนบล๊อคเวปไว้น่ะครับ ไม่ทราบว่าพอจะมีวิธีเข้าเวปที่โดนบล๊อคได้บ้างไหมครับ รบกวนด้วยนะครับท่าน  [emo17]

ลิงค์ที่โดนบล๊อค http://cit.kmitnb.ac.th/ebook/
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

ลิงค์ที่ให้มา ไม่ใช่ว่าลิงค์เสียหรอครับท่าน

ถ้าโดนบล็อคจริงๆต้องอย่างนี้

[emo48]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ลิงค์ที่ให้มา ไม่ใช่ว่าลิงค์เสียหรอครับท่าน

ถ้าโดนบล็อคจริงๆต้องอย่างนี้

[emo48]
มันเป็นดังที่ท่านยกตัวอย่างมาเลยครับท่าน microsoft (ศอฉ. เค้าไม่ยอมให้ผมเข้าเวปน่ะครับ ฮือๆ ไม่รู้ว่าทำไมต้องบล๊อคกันด้วย )
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

มันมีวิธีเข้านะครับ เข้าผ่านเว็บที่ปลดบล็อค เมื่อวันก่อนลองเข้าอยู่ แต่.. ผมจำชื่อเว็บเหล่านั้นไม่ได้แล้ว ลืม add favorite ไว้

[emo12]  [emo13]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27