# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยผมด้วยครับ เข้าไดร์ D ไม่ได้ครับแถมยังถามเราอีกว่าจะฟอแมท ป่าว ฮือฮือ  (Read 22641 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bgundam1711

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ช่วยด้วยครับผม

พอดี ผมมีอยู่ 2 พาทิชั่นครับ C , D แต่

ไดร์ D เข้าไม่ได้ครับ  แถมยังถามเราอีกว่าจะฟอแมท ป่าว ฮือฮือ

ทั้งที่ก่อนเป็นใช้งานได้ปกตินะครับ ไม่รู้โดนอะไรเข้าไปอ่ะ  ช่วยด้วยนะครับผม [emo17] [emo19]

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Update Antivirus ก่อนนะครับ
แล้ว Full Scan All Drive
ลบไฟล์ขยะ , ทำดีเฟรกเม้นต์ , สั่งเช็กดิสต์ ไดร์ D , Restart

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=8.0

แจ้งความคืบหน้าให้ทราบด้วยครับ ว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ถ้าปัญหายังไม่หมดไป  
1 กรุณาบอกสเปกคอมพ์
2 Antivirus ที่ใช้อยู่ ครับ
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• **
    • Email
ก่อนหน้านี้ ผมทำตามที่คุณได้บอกแล้วครับ แต่มันยังไม่หายครับ ผมลองใช้  mulwarebyte  สแกนแบบ full scan แล้วครับ เจอข้อมูลผมยังอยู่  แต่คลิกขวา Properties ที่ drive เท่ากับ 0 ครับ สรุปก็ยังเปิดไม่ได้ครับ  ถามผมอยู่ได้ว่าจะฟอแมทอ๊ะป่าว ผมกลุ้มเลยครับ

Spec COM.

CPU : Core 2 Duo E4600 2.40GHz

Mainboard : P5GC-MX/1333 Chipset intel

RAM : DDR2 1GHz

Anti .  ตอนแรกก่อนเป็นอาการ ใช้ NOD32 หลังเป็นอาการ ใช้ร่มแดงครับ

ได้โปรดช่วยด้วยนะครับ [emo19]

Offline YOOHOO

ตกลงว่า สแกนไวรัส แล้วมีไวรัสหรือเปล่าครับ

ลองสั่งสแกนไวรัสใน เซพโหมด แล้วสั่งกำจัดให้หมดครับ (สแกนทุกไดร์ในเครื่องนะครับ)
และใช้ NOD32 Registry Recovery-V1.1 แก้อาการผิดปกติร่วมด้วยครับ
อ่านรายละเอียดวิธีใช้ใน Link และ โหลดไฟล์ที่ใช้แก้ปัญหาด้วยครับ ที่โหลดไฟล์อยู่ด้านล่างใน Link ครับ

http://www.nod32th.com/component/option,com_docman/task,doc_details/gid,18/Itemid,290/lang,en/

Fix Com 3.0

http://www.plunder.com/FixCom-v-3-0-download-e4f3f6c60e.htm

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=8.0

ทำทุกอย่างที่บอกมาใน เซฟโหมด ทั้งหมดครับ (โหลดไฟล์ต่างๆที่ต้องใช้มาก่อนนะครับ)
วิธีเข้า เซฟโหมด รีสตาร์ทแล้วกด F8 รัวๆ เมื่อเข้าได้ ให้ลองทำตามที่บอกครับ
ขอรายละเอียด Windows ที่ใช้อยู่ด้วยครับ

ลบไฟล์ขยะ , ทำดีเฟรกเม้นต์ทุกไดร์ , สั่งเช็กดิสต์ ทุกไดร์ , Restart Com
สิ่งที่ " มนุษย์ทุกคน " ต้องการมากที่สุด ก็คือ...................... " ความสุข "

• **
    • Email
คุณ YOOHOO

ผมใช้ Nod ไม่เจอไวรัสอ่ะ  ร่มแดง แสกนแล้วครับ แต่มันก็ยังไม่เจอไวรัสอ่ะ

แต่ผมไม่ได้ทำใน safe mode ครับ เด๋วเย็นนี้จะกลับไปลองนะครับ

ผมใช้ win original ครับผม

เด๋วค่ำ ๆ จะแจ้งผลนะครับ [emo14]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
หรือลองทำอีกวิธีหนึ่งถ้ายังไม่ได้ ให้ถอดเอา HDD ลูกนี้ไปต่อพ่วงกับเครื่องอื่นดูว่ามองเห็นไดร์ฟ D หรือเปล่า? ถ้ามองเห็นให้เอาข้อมูลออกมาจากไดร์ฟ D ให้หมด จากนั้นก็เอากลับมาใส่ที่เครื่องของเรา แล้วก็จัดการฟอร์แมตที่ไดร์ฟ D ให้เรียบร้อย เมื่อเสร็จแล้ว ก็ไปเอาข้อมูลที่เราเอาออกไป กลับมาใส่ไว้ที่เดิมครับ

ปล. บ้างครั้งอาจจะเป็นที่วินฯของเราเริ่มเอ๋อๆ และส่วนมากจะเกิดกับเครื่องที่ลงวินฯใหม่ เพราะเราลงที่ไดร์ฟ C แต่เราไม่ได้ไปทำอะไรกับไดร์ฟ D มันเลยอาจจะไม่รู้จักก็ได้ครับ ลองทำดูหลายๆวิธีนะครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Hunter

ถ้ายังไม่สำเร็จ ต้องใช้โปรแกรมพวก Recover แล้วละครับ

EasyRecovery Professional กับการกู้ข้อมูลอย่างเซียน

แต่ต้องใช้ Mode อื่นครับพอดีผมอยู่ข้างนอกครับ
เดียวดึกๆมาดูใหม่ครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ไม่ค่อยอยากแนะนำให้ใช้
Easy Recovery เลยครับ
เมื่อก่อนก็ใช้จนเป็นเครื่องมือหากิน แต่มารู้สักปีกว่า ๆ ที่ผ่านมา
ว่าโปรแกรมนี้กู้ไฟล์ไม่ค่อยสำเร็จ ถ้า HDD โดนอ่านเขียนมาหลายครั้ง หรือโดน format, fdisk ไปแล้ว
ตอนหลังมาใช้ Power Data Recovery
เคยลองกู้ข้อมูลจาก HDD โดยใช้ Easy Recovery แล้วกู้ไม่ได้
พอลองใช้ Power Data Recovery กู้ข้อมูลจาก HDD ลูกเดียวกัน กลับได้ข้อมูลกลับมาเกือบครบ
แต่เคยลองกับ พาติชั่นที่สั่ง format จาก Vista หรือ Windows 7 อันนี้ดึงข้อมูลได้ แต่เสียเป็นส่วนใหญ่
และเช่นกัน Easy Recovery ดึงข้อมูลไม่ได้เหมือนเดิม

โปรแกรม Power Data Recovery ตอนนี้ไม่มีอยู่ที่เครื่องครับ [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
วันนี้เอา Power Data Recovery มากู้ข้อมูลในฮาร์ดดิสต์ของลูกค้าแล้วเหมือนกันครับ ฮาร์ดดิสต์ถูกลบพาร์ทิชัน แต่ก็สามารถกู้กลับมาได้ประมาณ 95% แน่ะ

Click

และสำหรับท่าน จขกท. ไม่ทราบว่าได้ลองเข้าแบบเลือกไดร์วที่ช่อง Address Bar ดูบ้างหรือยังครับ หรือกดปุ่ม Windows + R ที่คีย์บอร์ด แล้วพิมพ์ D:\ -> OK
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ยังไม่เคยใช้เลย Power Data Recovery  ส่งสัยต้องเอามาใช้บ้างแล้วครับ
แต่ถ้ากู้ Prations ที่ถูกลบ ผมเคยใช้ Acronis Disk Director Server อะครับ
ถ้ามันกู้ได้ Drive มันจะกลับมาทั้ง Drive เลยครับไม่ต้องกู้ข้อมูลต่อจากนั้นอีกแล้วครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
วันนี้เอา Power Data Recovery มากู้ข้อมูลในฮาร์ดดิสต์ของลูกค้าแล้วเหมือนกันครับ ฮาร์ดดิสต์ถูกลบพาร์ทิชัน แต่ก็สามารถกู้กลับมาได้ประมาณ 95% แน่ะ

Click

และสำหรับท่าน จขกท. ไม่ทราบว่าได้ลองเข้าแบบเลือกไดร์วที่ช่อง Address Bar ดูบ้างหรือยังครับ หรือกดปุ่ม Windows + R ที่คีย์บอร์ด แล้วพิมพ์ D:\ -> OK

Power Data Recovery v4.1.2 เหมือนที่บ้านเลยอ่ะ
ว่าแต่ มีรุ่นใหม่กว่านี้ป่ะท่าน microsoft [emo06]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตัวล่าสุดตอนนี้เป็น 4.6.5 น่ะครับ แต่หายาแก้ไอไม่เจอ ก็เลยลด v. ลงมาหน่อยเป็น 4.6.0 ตัวนี้ก็ทำเอาหายาแก้ไอเป็นชม.เหมือนกัน หายากมากกก ใน 2bbit ก็มีสูงสุดแค่ 4.1.2 เองครับ

[mb]Click[/mb]

[emo02]  [emo02]

ว่าแต่ท่านเจ้าของกระทู้แก้ไขได้หรือยังครับ รบกวนแจ้งผลด้วยนะ  [emo22]  [emo22]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
คุณ Hunter ครับช่วยส่ง

โปรแกรม Acronis Disk Director Server  ให้หน่อยสิครับผม [emo01] [emo17]

ขอโทษทีครับ พิมพ์ชื่อโปรแกรมผิดครับ ต้องเป็น
Acronis Disk Director Suite ครับ
มีใน Hirens'CD หรือใน BootCD Windows XPE 2008
ต้องขอโทษจริงๆครับ มันติดพิมพ์คำว่า Server ครับ  [emo19]

• **
    • Email
ทุกๆความช่วยเหลือ ครับ ผมมาแจ้งความคืบหน้าครับ

เมื่อวานผมกลับไปลอง สแกนไวรัส แสนหาพวกสปายแวร์ และทำวิะ๊ต่างๆที่แนะนำมาใน Safemode แล้วครับ ปรากฎว่า

มันไม่หายอ่าครับ [emo14]

มีวิธีอื่นป่าวครับ ผมไม่อยาก ฟอแมตเลยครับ

แล้วถ้าจะต้องฟอแมตขึ้นมาจริงๆ ควรใช้โปรแกรมไรกู้ ครับถึงจะกู้ได้กับมามากที่สุด-100%

(ปล. ผมลองใช้ โปรแกรม  mulwarebyte สแกนดูครับ ยังเห็นข้อมูลผมอยู่เลยครับ แต่ตอนนี้ยังสแกนไม่เสร็จครับ ไม่รู้โดนพวกมัลแวร์ป่าวครับ)

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27