# Notification.
Notification

Author Topic: วินโดว์สไม่ยอมบู๊ตเข้าใช้งานสาเหตเกิดจากอะไรครับ  (Read 4169 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
คือเมื่อคืนมีเพื่อนเอาโน็ตบุ๊ค ASUS X8AIJ series มาขอให้ลงวินโดว์สให้ใหม่น่ะครับไอ้ผมมันก็แค่รู้งูๆปลาๆแต่ก็อยากลองวิชาน่ะครับ [emo05] [emo06]ได้เรื่องเลย เครื่องลงOS XP ไว้หน่ะครับตอนแรกๆก็บู๊ตเข้าได้ตามปกติแต่

มันช้ามากๆผมก็เอาแผ่นโปรแกรมใส่ในไดร์ cd ไว้แล้วก็เข้าไปตั้งค่าบู๊ตโดยกด F2 เลือกให้บู๊ตจาก CD/CDR แล้วกด
F10 เพื่อบันทึกค่าและออกจากโปรแกรมแต่ไม่รู้ทำไมมันไม่ยอมบู๊ตให้ครับหรือผมตั้งค่าบู๊ตไม่เป็นก็ไม่รู้อิอิ หลังจากลองอยู่สักพักคราวนี้งานเข้าเลยครับก็คือมันเกิดอาการเครื่องค้างไปน่ะครับโดยที่ตอนนี้เครื่องมันไม่ยอมแม้แต่บู๊ตเข้าใช้งานตามปกติด้วยนะครับอาการคือพอเรากดปุ่มเปิดเครื่องปุ๊บมันก็จะขึ้นข้อความเป็นภาษาอังกฤษเต็มจอเลยโดยที่แถบสีจะจอดที่คำว่า Start Window Normally ต่อทีบันทัดล่างคือ
Use the up and down arrow keys to move the highlight to your choice.
Seconds until Windows starts:ต่อด้วยตัวเลขวินาทีที่ลดลงไปเรื่อยๆน่ะครับ 29>28>27 พอลดลงไปเหลือเลข
0 มันก็จะเข้าหน้าต่างสตาร์ทเข้าวินโดว์สที่ว่า Microsoft Windows XP ประมาณไม่เกินหนึ่งวินาทีแล้วก็กลับมาเริ่มต้นที่หน้าต่างแรกที่ผมบอกไว้ข้างบนคือ Start Wi....วนไปมาอย่างนี้ตลอดผมจะแก้ไขอย่างไรครับให้กลับมาเป็นเหมือนเดิมเอาแค่ใช้งานได้อย่างเดิมก็พอใจแล้วครับเพราะเจ้าของเขาจำต้องใช้งานน่ะครับ
ปล 1.หน้าต่าง BIOS SETUP UTILITY ยังเข้าได้อยู่นะครับพอจะช่วยอะไรได้บ้างหรือเปล่าครับถ้ายังไงขอวิธีที่ละเอียดหน่อยนะครับตอนนี้ผมเบลอไปหมดแล้ว [emo14]
ปล 2. ผมไม่ค่อยเข้าใจภาษาคอมน่ะครับหากอธิบายไม่เข้าใจยังไงก็ขออภัยด้วยนะครับ

ขอแก้ข่าวนะครับอิอิ [emo08]สงสัยผมเบลอมากไปจริงๆเพราะไม่ได้นอนเลยน่ะครับตอนนี้ทำได้แล้วครับเส้นผมบังภูเขาจริงๆครับดันไปสั่งบู๊ตผิดที่น่ะครับ [emo20]ต้องขออภัยทุกๆท่านเป็นอย่างสูงนะครับ [emo19]
ปล.รบกวนแจ้งลบกระทู้ให้ด้วยนะครับหากเห็นสมควร ขอบคุณครับ [emo19]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ตั้งกระทู้โดยท่าน    Noi noi
ตอบกระทู้โดยท่าน  Noi noi  [emo03]
แซวเล่นนะครับท่าน [emo02]
ยินดีด้วยนะครับที่ตามแก้ปัญหาได้ [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ตั้งกระทู้โดยท่าน    Noi noi
ตอบกระทู้โดยท่าน  Noi noi  [emo03]
แซวเล่นนะครับท่าน [emo02]
ยินดีด้วยนะครับที่ตามแก้ปัญหาได้ [emo01]
เผอิญเห็นว่าช่วงนี้ท่าน microsoft มักบ่นว่าบอร์ดเหงาน่ะครับก็เลยคิดว่าจะหางานให้ทำซะหน่อย [emo05] [emo08]ล้อเล่นนะครับท่าน
[emo47]  [emo48]
[emo05] [emo05] [emo05] [emo08] [emo08]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ยินดี ไม่มีปัญหา [emo01]

พักผ่อน พักสมองบ้างนะท่าน Noi noi
ติดตามการบ้านการเมือง หรือติดผู้ประกาศจาก ศอฉ. มากไปหรือเปล่า [emo13] [emo08]

เรื่องแบบนี้ ผิดเป็นครูนะท่าน

วันก่อนผมก็โดนคล้าย ๆ อาการนี้ คือ...
โคลน HDD มาจากตัวเก่า แล้วบูตไม่ได้
แต่สั่งบูตวินโดวส์จากแผ่น Hiren 10.2 ก็บูตได้
นั่งมั่วอยู่นานสองนาน ผลปรากฎว่า ... ลืมสั่ง Active Partition [emo20]
เกือบต้องมาตั้งกระทู้ถามเพื่อนสมาชิกซะแล้ว
แต่ถ้าตั้งมา คงมีพรรคพวกถือจอบเสียมมีด มาขุดความรู้ แล้วนำมาโพสแน่ ๆ [emo05]

ปล. เรื่องการลืมสั่ง Active Partition นี้ มีมาตั้งแต่สมัยแรก ๆ แล้ว
ไม่รู้ว่าใครเคยมีประสบการณ์แบบนี้บ้างไหม [emo10]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ผมเองก็พึ่งถอย HDD ใหม่มาเมื่อหลายวันก่อนครับ เป็นของ WD 320GB ที่จริงก็มีปัญหาอยู่เช่นกันในการแบ่งพาร์ติชั่น เนื่องจากไม่เคยทำมาก่อน ว่าจะโพสถามอยู่เหมือนกันครับ แต่สุดท้ายก็แบ่งด้วยแผ่นวินโดว์ แล้วฟอร์แม็ตด้วย command line ให้เป็น Fat32 ครับ ส่วนอีกไดร์ฟก็ให้เป็น NTFS ครับ

ส่วนเรื่องการสั่ง Active Partition นั้น เนื่องจาก มั่ว จากการไม่เคยทำมาก่อน ก็สั่งไปเรียบร้อยแล้วครับ ก็ว่าจะเอาลูกนี้มาลงวินโดว์ใหม่อยู่ เพราะลูกเก่ามี Bad ครับ ว่าจะเคลม หรืออาจจะลองโปรแกรมแก้ Bad ดู แต่ต้องรอฤกษ์ลงวินโดว์ใหม่ก่อนครับ

[emo14] [emo13] [emo10]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ถ้าเคลมได้ก็น่าจะเคลมนะครับท่าน หรือจะลองแก้ดูก่อนก็ได้ เป็นความรู้ แก้เสร็จแล้วก็ค่อยเคลมต่อ  [emo05]  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27