# Notification.
Notification

Author Topic: ปิดตำนานเซ็นทรัลเวิลด์-โรงหนังสยาม  (Read 2755 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
"เซ็นทรัลเวิลด์" เดิมชื่อ "เวิลด์เทรดเซ็นเตอร์" เป็นโครงการศูนย์การค้า โรงแรม และอาคารสำนักงาน ตั้งอยู่บริเวณสี่แยกราชประสงค์ ถนนราชดำริ ตัดกับถนนพระราม 1 เป็นศูนย์การค้าที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย และใหญ่เป็นอันดับที่ 2 ของเอเชีย และมีพื้นที่ขายมากเป็นอันดับ3ของโลก

ห้างสรรพสินค้า "เวิลด์เทรดเซ็นเตอร์" เริ่มก่อสร้างเมื่อ พ.ศ. 2525 และเปิดดำเนินการเมื่อ พ.ศ. 2532 ประกอบด้วยห้างสรรพสินค้าเซ็น และ อิเซตัน โดยบริษัท วังเพชรบูรณ์ ต่อมาบริษัท วังเพชรบูรณ์ ประสบปัญหาทางการเงิน ไม่สามารถก่อสร้างโรงแรมและอาคารสำนักงานให้เสร็จได้ สำนักงานทรัพย์สินส่วนพระมหากษัตริย์จึงเปิดโอกาสให้บริษัทอื่นเข้ามาประมูลเป็นผู้บริหารศูนย์การค้าแทน

ปัจจุบันโครงการนี้บริหารงานโดย บริษัท เซ็นทรัลพัฒนา จำกัด และเปลี่ยนชื่อเป็น "เซ็นทรัลเวิลด์พลาซ่า" ต่อมาในปี 2549 ได้ปรับปรุงบริเวณโดยรอบทั้งหมด และเปลี่ยนชื่อศูนย์การค้าเป็น "เซ็นทรัลเวิลด์"

นอกจาก"เซ็นทรัลเวิลด์"ที่ต้องปิดตำนานไปแล้ว ยังมีโรงภาพยนตร์สยามอีกแห่งที่ได้รับความเสียหายทั้งหมด โดยโรงภาพยนตร์สยามเปิดฉายครั้งแรกเมื่อวันที่ 15 ธันวาคม พ.ศ. 2509 กับภาพยนตร์เรื่อง"รถถังประจัญบาน" แต่เดิมจะใช้ชื่อว่าโรงภาพยนตร์ "จุฬา" แต่ถูกคัดค้าน เนื่องจากเป็นชื่อของ พระมหากษัตริย์ และเป็นชื่อของมหาวิทยาลัย ณ วันนี้ โรงหนังสยามก็เหลือเพียงแต่ชื่อ และกลายเป็นตำนานไปแล้วเช่นกัน

ที่มาของข้อมูล : Thaipbs

ปล. นำมาเป็นข้อมูล เพื่อให้ความรู้ต่อเยาวชน รุ่นหลังๆ จะได้รู้ถึงที่มา/ที่ไปครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • La La La!~
คงมีอะไรใหม่ๆมาอีกในอนาคตหนะครับ [emo16]

อะไรผ่านไปแล้วก็แล้วไป  [emo12]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
สงสัย Thaipbs นำมาจาก wikipedia น่ะท่าน
เพราะอ่าน wiki อยู่เป็นประจำทุกวัน

เซ็นทรัลเวิลด์

ภาพยนตร์เรื่องสุดท้ายที่ได้ฉายที่โรงภาพยนตร์สยามคือ Iron Man 2 (มหาประลัย คนเกราะเหล็ก 2)

โรงภาพยนตร์เครือเอเพ็กซ์

ทำไม Iron man ไม่มาช่วยล่ะนี่ [emo10] (ว่าไปนั่น)

Offline petch38

• MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • Email
เศษซาก ที่เหลือ
ก็เป็นตำนาน และ อุทาหรณ์
ของการจลาจลครั้งนี่ด้วยครับ(ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไร)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อยากจะเอาต้นเหตุของปัญหามาโพสต์เหมือนกันนะ แต่ไหนๆก็ผ่านไปแล้ว คงไม่พูดถึงดีกว่า ดูต่อไปว่าจะมีการจัดการอย่างไร คงจะไม่มีอะไรที่หนักหนาไปกว่านี้อีกแล้วนะครับ สิ่งที่เหลือก็คงจะต้องสร้างทุกๆอย่างขึ้นมาใหม่ให้ดีกว่าเดิม แต่ทุกๆคนคงต้องช่วยกัน

[emo34]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
"เศษสาก" ที่เหลือ
ของการจลาจลครั้งนี่ด้วยครับ(ไม่รู้จะใช้คำว่าอะไร)

รบกวนช่วยแก้เป็น "เศษซาก" ด้วยนะครับ อารมณ์กำลังเศร้าๆ อยู่ พออ่านเจอของท่านเล่นเอา ฮาก๊ากเลยนะท่าน [emo08]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
แถวนั้นคงตำส้มตำกินกันน่ะท่าน boogyman
ว่าแต่ทำไมไม่มีครกอยู่ด้วยล่ะ
หรือว่าเอาไปขว้างกันหมดแล้ว [emo13]

Offline petch38

• MSN Messenger - petch38@hotmail.com
    • Email
"เศษสาก" ที่เหลือ

รบกวนช่วยแก้เป็น "เศษซาก" ด้วยนะครับ อารมณ์กำลังเศร้าๆ อยู่ พออ่านเจอของท่านเล่นเอา ฮาก๊ากเลยนะท่าน [emo08]

ฮ่าๆ
แก้แล้วครับ
กำลังคิดอยู่ว่า จะพิมพ์ยังไงให้มันถูก

• N/A
กลายเป็นกระทู้ฉีกอารมณ์เลยนะท่าน petch38 [emo05]

ข่าวว่า... จะซ่อมแซมให้ทันเสร็จปลายปี ฉลองขึ้นปีใหม่่
แต่จะทันหรือเปล่าล่ะนี่ [emo10]

• Webmaster
เป็นไปได้ครับ ภายใน 6 เดือน แต่ต้องใช้งบสูงกว่าปกติ เช่น 100บาท (สำหรับการจ้างงาน/ทำงานแบบปกติ) แต่งานนี้ต้อง 300-500บาท ในเนื้องานที่เท่าๆ กันครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

katt

• Guest
ดูข่าวแล้วต้องเบือนหน้าหนี
บ้านเมืองเราเคยถูกเผาเมื่อคราวเสียกรุงศรี

• Webmaster
และเมื่อทุกสิ่งทุกอย่างได้ผ่านพ้นไปแล้ว เรามาฟังเพลงที่สื่อถึง สันติภาพ/สันติสูข กันนะครับ Imagine เพลงของ John Lennon จากวง The Beatles ผู้ล่วงลับไปแล้ว และหลายๆ ท่านก็คงจะรู้จักเพลงนี้และวง The Beatles ได้ดีนะครับ [emo01] [emo02]

[youtube=425,350]2xB4dbdNSXY&feature=related[/youtube]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27