# Notification.
Notification

Author Topic: ปัญหา harddisk ครับ ช่วยผมด้วยนะครับ  (Read 3881 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MixZ

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
คือ ว่าทำไม เดี๋ยวมันก็ลดเดี๋ยวมันก้เพิ่มอะครับ
คือครั้งที่ 1 เหลือ 10.9 ผมก็งง พอมาดูอีกทีเหลือ 10.8 มันเป็นอะไรหรอครับช่วยบอกผมด้วย

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คำตอบต่างๆน่าจะอยู่ในกระทู้นี้หมดแล้วนะครับท่าน http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1831.0

ลองทำดูก่อน ถ้าไม่ลองก็ไม่รู้

เหมือนสโลแกนโฆษณาเครื่องดื่มชนิดหนึ่งที่บอกว่า เป็นไปไม่ได้ ทำไม่ได้ หรือไม่ได้ทำ

หรือถ้าลองทำดูแล้ว และยังเจอปัญหาดังกล่าวอยู่ ก็อาจจะต้องปิดการทำงานในส่วนของการเก็บไฟล์คุ๊กกี้ ไฟล์ขยะต่างๆที่เราเรียกใช้งานโปรแกรมต่างๆของวินโดวส์ และการเปิดหน้าเว็บเพจเมื่อเข้าอินเตอร์เน็ต

เมื่อชัตดาวน์หรือรีสตาร์ทเครื่องใหม่ ไฟล์ขยะที่เราเรียกใช้งานโปรแกรมหรือหน้าเว็บเพจก็จะโดนลบทิ้งไปทุกๆครั้ง

[emo08]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline oou

• Email
คือ ว่าทำไม เดี๋ยวมันก็ลดเดี๋ยวมันก้เพิ่มอะครับ
คือครั้งที่ 1 เหลือ 10.9 ผมก็งง พอมาดูอีกทีเหลือ 10.8 มันเป็นอะไรหรอครับช่วยบอกผมด้วย

ผมว่าเป็นปกติธรรมดานะครับ เครื่องคอมอาจจะคำนวณขึ้น ๆ ลง ๆ ได้นะครับหรือมันอาจจะอัพเดตอะไรเข้ามา
อัตโนมัตก็เป็นได้ อย่าไปใส่ใจมันเลยแต่ถ้าใช้ไปเรื่อย ๆ หลาย ๆ วันแล้วมันลดลงเรื่อย ๆ โดยทีเราไม่ได้โหลด
อะไรเลย ลดลงมาเหลือ 8-9 กิก อย่างนี้ค่อยมาถามเพื่อหาคำตอบเอานะครับ   [emo01] [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเองแค่เคยลองๆ ใช้ FF เหตุเพราะตอบสนองเรื่องงานของผมไม่ได้ ผมเลยไม่ใช้ FF ใช้แต่ IE8 อย่างเดียว แต่ผมเดาๆ เอาว่า FF อาจจะมีการเก็บบันทึกข้อมูลเอาไว้ที่ HDD ของหน้าเว็บฯ ที่เราเคยเข้าเอาไว้ก็เป็นได้ เพราะเมื่อเราจะเข้าใหม่ในคราวต่อไป จะได้เปิดได้อย่างรวดเร็วนะครับ (ที่มีคนบอกว่า FF เปิดหน้าเว็บเพจได้เร็ว น่าจะเป็นสาเหตุนี้มั้งครับ) [emo03]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline _Under_

• VPC Member.
  • **
    • MSN Messenger - under_ground.speed@hotmail.com
    • www.moneyglory.ws
    • Email
การใช้คอมพิวเตอร์ทุกวันก็ต้องมีจดบันทึกอัตโนมัติครับ

เป็นธรรมดาครับ [emo08]
ไม่ต้องอบรม ไม่ต้องขายของ ทำงานหน้าคอมพิวเตอร์ http://www.moneyglory.ws
UnDer[Su-EcS-EE]ปฏิวปฏิวัติการทำงานที่ง่ายที่สุดบนอินเตอร์เน็ต กับ GDI21Millionaire

• **
    • Email
ใช้ไป 1 GB แล้วอะครับ ทำไง ดีครับ คุณ microsoft
ccleaner ของคุณเวลาเข้ามันโดนบล็อคแล้วมันขึ้นคำว่า แน่ใจว่าเปิดแล้วมีให้เลือก yes no
ถ้าผมตอบ yes ก็เปิดโปรแกรมได้

จริงๆไม่น่าจะใส่ใจกับความจุที่เพิ่มหรือลดแค่ 1-2GB เลยครับ ถ้าไม่ได้ไปลบหรือติดตั้งโปรแกรมอะไรเพิ่มเติมและยังใช้งานอยู่ได้ตามปกติ ถ้ามากกว่า 10 GB ที่เพิ่มขึ้นมาโดยไม่รู้สาเหตุ อันนี้น่าแปลกใจยิ่งกว่า แต่ถ้าซีเรียจจริงๆ แนะนำให้ลง Deepfreeze ล็อควินโดวส์ไว้เลยครับ ไม่ว่าจะใช้งานอะไร พอใช้งานเสร็จแล้วทำการชัตดาวน์หรือรีสตาร์ทเครื่องใหม่ ความจุต่างๆก็ไม่เพิ่มไม่ลด แต่จะมีปัญหาตรงที่ ไม่สามารถแก้ไขโปรแกรมหรือบันทึกไฟล์งานต่างๆลงไดรว์ C ที่ติดตั้งวินโดวส์อยู่ได้ ต้องปลดล็อคตัวโปรแกรมเสียก่อน

การใช้งาน Deep Freeze ลองดูได้ที่ http://www.varietypc.net/main/archives/646

จริงๆอยากแนะนำอีกตัว ก็เป็น Shadow Defender แต่ตัวนี้ จะทำให้พื้นที่เพิ่มขึ้น เนื่องจากมีการแบ็คอัพการแก้ไขต่างๆเอาไว้ด้วย พื้นที่จะเพิ่มขึ้นอีก ก็เลยไม่ขอแนะนำครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
ขอบคุณนะครับ คุณ microsoft และ คุณ MILD_PLUS และคนอื่นๆ ที่ให้ความช่วยเหลือผม
มันไม่เกี่ยวกับ firefox ครับ เป็นที่ system restore ครับ ผมต้องไปลบมันแล้วก็ปิดก็หายทันที
                 ผมขอขอบคุณทุกคนครับที่ให้ความช่วยเหลือ [emo02] [emo02] [emo02]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
 อ๋อ...แบบนี้นี่เอง [emo03] [emo03]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
สงสัยอยู่ตั้งแต่แรก ว่าไปเกี่ยวอะไรกับ FF [emo15]

ปล. ทีหลังตอบในกระทู้เดิมก็ได้นะท่าน
สมาชิกที่ติดตามกระทู้ จะได้ไม่กระจัดกระจาย แบบ ถามกระทู้หนึ่ง ตอบอีกกระทู้หนึ่ง [emo10]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ปัญหาอื่นๆ ก็จะตามมาอีก...หากเป็นมือใหม่หัดใช้คอมฯ เพราะหากเกิดเหตุปัญหาเล็กน้อยขึ้นมาก แล้วทางเราบอกให้ใช้การย้อนเวลากลับไป (System Restore) แล้วใช้ไม่ได้ ก็จะเกิดปัญหาอีก (การที่เรารู้จักการปิด System Restore เราก็ต้องรู้จัก การทำ Clone Partition ไว้ด้วยครับ) [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
    • Email
ครับ ขอบคุณในความหวังดีครับ แต่ถ้าผมไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรมั่วตั้วหรือลบอะไรมั่วตั้วก้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ครับ ขอบคุณในความหวังดีครับ แต่ถ้าผมไม่ได้ไปเปลี่ยนอะไรมั่วตั้วหรือลบอะไรมั่วตั้วก้ไม่มีปัญหาใช่ไหมครับ

ถ้าไม่ลบหรือติดตั้งอะไรเพิ่มเติมก็ไม่มีปัญหาครับ หรือถ้าจะแก้ไขส่วนใดๆในระบบ ต้องจดจำไว้ด้วยนะ เพราะถ้าเครื่องมีปัญหาขึ้นมา เราจะได้ตามไปแก้ไขในส่วนนั้นๆได้ทันที แต่ก็ไม่ต้องระแวงระวังจนไม่เป็นอันทำอะไรนะ และถ้าเป็นไปได้ ข้อมูลที่เป็นไฟล์งาน, เพลง, หนัง จัดเก็บไว้ไดรว์อื่นๆแทน เผื่อวินโดวส์มีปัญหาแบบไม่สามารถเข้าใช้งานได้ จะได้ไม่ต้องมาแบ็คอัพข้อมูลด้วยแผ่นบูต Win PE ให้เสียเวลาครับ

[emo01]  [emo04]

• **
    • Email
ถ้าเสียนะครับ ผมก็ลงใหม่อย่างเดียว

Offline gunfugun

• *
ขอโทดน่ะค่ะ เพิ่งสมัครสมาชิกอ่ะ
เลยไม่รู้ว่าตั้งกระทู้ใหม่ตรงไหน คือ อยากถามว่า

flip 3D ของ window7 อ่ะค่ะ จะติดตั้งไงหรอค่ะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27