# Notification.
Notification

Author Topic: อยากให้คนไทยทุกคนได้อ่านและได้ดู  (Read 2635 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • La La La!~
    • View Profile
พี่อ๊อฟ-พงษ์พัฒน์@รางวัลนาฏราช
[youtube=425,350]qtgJMOEREMw[/youtube]

"ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะเพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"ศีรษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน

Offline nakids

แบบนี้ซิ ซึ้งได้ใจเลย
ว่าคนไทยรักในหลวง  [emo19]
ผมก็รักในหลวง อิอิ เพราะผมหัวใจไทย [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เหมือนคลิปจากงานเดียวกันเลยท่าน [emo02]

คน ไทยรักกัน แตกต่างได้ แต่อย่าแตกแยก

รักประเทศไทย [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ชอบประโยคนี้แหละ

"ถ้าเกลียดพ่อ ไม่รักพ่อแล้ว จงออกไปจากที่นี่ซะเพราะที่นี่คือบ้านของพ่อ เพราะที่นี่คือแผ่นดินของพ่อ"

ถ้าสามารถลดอายุไขผมลงได้สัก 1 ปี เพื่อให้ท่านสามารถอยู่เป็นเสาหลักของบ้านได้อีกนานแสนนาน ก็อยากจะทำให้นะครับ

เวลามีงานเฉลิมฉลอง เกือบทุกครั้ง ไม่ว่าจะเป็นที่สนามหลวง ถนนราชดำเนินนอก หรือพระที่นั่งอนันตสมาคม มักจะอยู่ในเวลางาน ผมอดเสียใจ หดหู่ใจมากเลยที่ไม่ได้ไปร่วมงานที่มีขึ้น อย่างปีที่แล้ว 5 ธันวา ไปวันนั้นพอดี แต่ไปไม่ทันงานเริ่ม ไปหลังจากนั้นแล้ว เพราะต้องรอให้เลิกงานเสียก่อน เสียดายมาก

[emo17]  [emo17]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
แค่คิด ก็ถือว่าได้ทำไปแล้วครึ่งหนึ่ง นะ ท่าน microsoft
ที่เหลืออีกครึ่ง คือ ทำให้ได้อย่างที่คิดไว้

ท่านคิดอยากไปจะร่วมงาน
แต่มีงานหลักที่ต้องทำ จากนั้นก็ได้ไปในงานจริง ๆ
ก็ถือว่าได้ทำอย่างที่คิดไว้ และเป็นผลสำเร็จแล้วล่ะท่าน

แค่คิดจะทำดี แต่อาจจะช้าไป เพราะมีสิ่งที่สำคัญกว่ามาขัดการกระทำ
นั่นก็ไม่ได้ถือว่าช้าไปนะท่าน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
ได้ดูการถ่ายทอดสดเหมือนกันครับ
ชอบความคม และ ลึกซึ้งจากประโยคนี้มากเลย

รักในหลวง รักประเทศไทย รักธง 3 สี(ไตรรงค์) ครับ [emo01] [emo19]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ได้ใจผมจริงๆ พูดอะไรไม่ออกขอบคุณครับ

Offline pikaju

• VPC Member.
  • **
รักพ่อหลวงครับ

[emo51]

• Webmaster
เข้ามาเสริมครับ [emo02]

การที่เรารักพระเจ้าหัวหัว (เป็นภาษาชาวบ้าน/ถูกต้องตามหลักไวยากรณ์ของภาษาไทยทุกอย่าง) และรักแผ่นดินเกิด เราควรที่จะต้องเริ่ม และแสดงออกจากเรื่องและสิ่งเล็กๆ และปลูกฝังตั้งแต่ยังเยาว ไปจนเป็นผู้ใหญ่ครับ เช่น การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องทุกคำ และตรงตามหลักไวยากรณ์ของภาษาไทยเรา ให้ได้ทุกคำ/ทุกกระเบียดนิ้ว (ต้องใข้ความพยายามถ้าเป็นคนไทย) ทำให้ได้ตรงนี้เสียก่อนนะครับ ถึงจะเรียกได้ว่ารักพระเจ้าอยู่หัว และรักประเทศไทยครับ (อย่าพูดแต่ปาก จงกระทำด้วยนะครับทุกท่าน) [emo01]

ปล. ขนาดภาษาไทยของเราแท้ๆ ยังพิมพ์ และ ยังพูดกันไม่ค่อยจะชัดแล้วครับท่าน

นักร้องที่ขายเสียง การร้องเพลงจะออกเสียงได้ชัดถ้อยชัดคำ และร้องออกมาจากข้างในแบบเต็มพลังปอด แค่ฟังเราก็สามารถคิดความและมองเห็นภาพได้เลยครับ

[youtube=600,367]eqPz93h2DtU[/youtube]

แล้วนักร้องแบบนี้ ขายอะไรครับ? ฟังไม่เห็นจะรู้เรื่องเลย?

[youtube=600,367]pHYBduJBAxs&feature=related[/youtube]

ผมเข้าใจว่าเป็นคนละยุค/สมัยกัน แต่ความเป็นไทย จะเปลี่ยนไปสักกี่รุ่นๆ เราต้องคงไว้ซึ่งความเป็นไทยได้ตลอดกาลซิครับ [emo12] [emo16]

ผมเป็นคนที่รักประเทศไทยอย่างแรง (อย่างมาก) ผมจึงได้พยายามเน้นย้ำเรื่องภาษาไทยเป็นพิเศษครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• N/A
เด็กสมัยนี้ ที่เจอ ๆ มา หรือแม้แต่ที่เป็นดารา นักร้อง นักแสดง ฯลฯ
พูดภาษาไทยก็ไม่ค่อยจะชัด เขียนภาษาไทยก็ไม่ค่อยจะถูก
ออกเสียง ... จ. ฉ. ช. ซ. ส. ผิดกันเยอะเลย เรื่องคำควบกล้ำ แทบไม่ต้องพูดถึง และ ร.เรือ ล.ลิง คงไม่ต้องพูดถึงว่าเป็นอย่างไร
สัมมาคาราวะ การเคารพนบนอบ ... และวัฒนธรรมไทย ๆ หาไม่ค่อยจะเจอ มีแต่ค่านิยมวัยรุ่น

พวกเราที่เป็นผู้ใหญ่ ก็ควรจะคอยแนะนำ และให้เหตุผล ถึงสิ่งต่าง ๆ ว่าผิดถูกอย่างไร

อย่าให้สังคมไทยเสื่อมตามสมัยนิยมเลย

เห็นด้วยกับท่าน MILD_PLUS เป็นอย่างยิ่ง
ถึงแม้อายุผมจะประมาณรุ่นลูกรุ่นหลานก็ตาม [emo10] [emo19]

• Webmaster
มาว่ากันต่อครับ (สำหรับท่านที่รักประเทศไทยอย่างแรง แบบผมนะครับ)

เมื่อสมัยก่อน : จะมีคำกล่าวที่ประมาณว่า ถ้าเราไม่รักประเทศไทยแล้ว เราจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

มาตอนนี้ :  หากเราไม่มีประเทศไทยแล้ว เราจะร้องเพลงชาติใด? ให้คนไทยฟัง

ฝากไว้สำหรับท่านที่รักประเทศไทยด้วยจิตร และ วิญญาณ ของความเป็นไทยด้วย เลือด/เนื้อ หากรักแต่แค่ปากพูด เมื่ออ่านแล้วก็ให้ผ่านไปครับ…. [emo02]

Offline เอม กฤติพณ

• La La La!~
เห็นด้วยครับ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27