สอบถามโปรแกรมท่องเว็บครับ

Started by MixZ, 16 May 2010, 13:25:37

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

MixZ

พี่ๆ คิดว่าผมควรใช้ดปรแกรมไหนดี ผมใช้ WINDOWS7 นะครับ
1.firefox
2.googlo chrome
ช่วยออกความเห็นหน่อยนะครับ opera ไม่ดีนะครับ ภาษาไทยบางครั้งมันเพี้ยน

MILD_PLUS

เท่าที่ผมได้ทดลองใช้งานมา ไม่นับรวม IE ผมให้คังนี้ ตามลำดับครับ

1.firefox
2.googlo chrome

microsoft

ระหว่าง 2 ตัวนี้ Chrome ยังแสดงผลได้ไม่ดีเท่า Firefox น่ะครับ  [emo02]

chaiwut

ใช้ firefox อยู่ครับ ส่วน Chrome........... IE 8 ............ opera มีข้อดีข้อด้วยแตกต่างกันไปนะครับขึ้นอยู่กับความถนัดของ
แต่ละบุคคล  [emo02]

Annop

แล้วทำไมเขาไม่ใช้ IE กันหรือ ผมใช้แต่ IE อย่างเดียวเลย

MILD_PLUS

Quote from: Annop on 16 May 2010, 14:57:35
แล้วทำไมเขาไม่ใช้ IE กันหรือ ผมใช้แต่ IE อย่างเดียวเลย

ผมก็ IE อย่างเดียวเหมือนกันครับ [emo01]

ปล. หรือว่า IE เหมาะสำหรับคนแก่ๆ ที่มีอายุ 50-60 อย่างเราครับ [emo12] วัยรุ่นถึงไม่ค่อยนิยมใช้กัน บอกว่าเชยนะครับ [emo15]

fantasy ಠ-ಠ

สิ่งเหล่านี้ อยู่ที่คนชอบน่ะท่าน
เหมือนอย่างเช่น
บางคนชอบ อินเทล บางคนชอบ เอเอ็มดี

ถามความชอบจากคนอื่น ดูจะไม่ตรงใจมากกว่าการถามตัวเอง

แต่ส่วนตัวแล้ว ชอบใช้ FF (Firefox) มากกว่า IE
แต่ว่าบางเวบ ก็รองรับแต่ IE จะดื้อดึงไปเปิดด้วย FF ก็คงจะไม่ได้

ยกตัวอย่างเช่นไปร้านที่ขายก๋วยเตี๋ยวเป็นหลัก
แล้วเราจะไปทานอาหารตามสั่ง
ก็คงจะได้รสชาติที่ไม่ลงตัวแน่นอน

_Under_

อยู่ที่คนชอบละครับ

แต่เรื่องความเร็วยกให้ google chrome
เรื่องฟังก์ชันยกให้ IE8
เรื่องความปลอดภัยยกให้ FireFox ครับ
[emo01] [emo02]

knightmon

ดิฉันเคยใช้มาหมดแล้วล่ะคะ
ทั้ง IE, FF, Chrome, opera

อย่างที่หลายๆท่านบอกน่ะคะ
ขึ้นอยู่กับความชอบและถนัดของแต่ละบุคคล

IE มันมีอยู่ใน windows อยู่แล้วคนส่วนใหญ่จึงนิยมใช้แต่พูดถึงเรื่องหน้าตามาก็ธรรมดา ไม่ค่อยมีอะไรเปลี่ยนแปลง อย่างที่คุณ MILD_PLUS ได้กล่าวว่า "วัยรุ่นบอกว่าเชยน่ะคะ" แต่ดิฉันคิดว่ามันคลาสสิกนะคะ

FF ตอนนี้ดิฉันมใช้อยู่ ถึงจะลองนู้นลองนี้แต่ก็กลัมาใช้ FF เหมือนเดิมน่ะคะ
แต่ใช่ว่าจะไม่มีปัญหานะคะ มันจะค่อยข้างกินแรมอยู่เหมือนกัน มีอาการค้างอยู่บ้างเหมือนกัน แต่ก็มีทางแก้ปัญหานะคะ โดยใช้ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1737.0 ตามที่คุณ Acriric_Pastel แนะนำช่วยแก้ปัญหาดูน่ะคะก็ใช้ได้ดีขึ้นนะคะ ในภาพรวมการประมวลผลดีคะ มีธีมให้เลือกเยอะ
ด้วยความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ มันสามารถโหลด VDO โดยใช้ IDM ได้ไม่มีปัญหานะคะ ดิฉันเลยชอบ **

Chrome อันนี้ถือว่าฉันคิดว่าดีไม่แพ้ FF เลยนะคะ
ประมวลผลเร็วดี หน้าตารูปลักษณ์สวย มีธีมให้เลือกเยอะ
แต่ปัญหาสำหรับดิฉันก็คือ มันโหลด  VDO จาก IDM ไม่ได้ ไม่ทราบว่าดิฉัน set อะไรพลาดไปหรือเปล่า มันถึงได้มีปัญหา

Opera อันนี้ประมวลผลเร็วที่สุดตามที่ต้นสังกัดกล่าว ดิฉันลองใช้แล้วมันก็เร็วจริงน่ะคะ
แต่ปัญหาก็เหมือนกับ chrome น่ะคะ มันอาจจะเป็นปัญหาของดิฉันคนเดียวหรือเปล่าก็ไม่ทราบนะคะ
และอีกอย่าง หน้าตารูปลักษณ์ก็ทราบสามารถเลือกเปลี่ยนได้ รวมทั้งตัว Fontของอักษรที่ใช้แสดงผลก็สามารถเปลี่ยนได้ ถือว่าเป็น Browser ที่เราสามารถตอบโจทย์ความเป็นตัวเองของเราได้ดีเลยทีเดียวคะ

ทั้งหมดนี่ก็เป็นประสบการณ์ของดิฉันนะคะ
อย่างที่บอกนะคะ จะเลือกใช้  Browser ตัวใดก็ขึ้นอยู่กับความถนัดและความชอบของแต่ละบุคคลนะคะ

ตอบซะยาวเลยหวังว่าคงเป็นประโยชน์กับทุกคนบ้างนะคะ
ขอบคุณคะที่ตั้งใจอ่าน ^^

fantasy ಠ-ಠ

เรื่องของตัวอักษร สำหรับ Opera ที่ว่า สามารถเปลี่ยนได้ ตาทที่คุณ knightmon บอกไว้นั้น
ในโปรแกรมดูเวบตัวอื่น ๆ ก็สามารถเปลี่ยนได้เช่นกัน

ซึ่งการเปลี่ยนตัวอักษรนี้ อยู่ในกลุ่มตัวเลือก (option) สำหรับผู้ที่มีปัญหาทางสายตา
หรือมีปัญหาในการอ่านตัวหนังสือในเวบ
ถึงรูปแทนจะเป็นรูปคนนั่งรถเข็นก็ตาม แต่คนทั่วไป ก็สามารถใช้งานได้เช่นกัน
บางคนเห็นว่าเป็นรูปคนนั่งรถเข็น ก็คิดไปว่าสำหรับคนพิการ (เท่านั้น)
ผมว่าดูจะอคติมากไปนะ
เพราะสำหรับตัวผมเอง ก็มีโอกาสได้ใช้ ในบางเวลา สามารถช่วยอะไร หลาย ๆ อย่าง ระหว่างการทำงานได้ดี
ทำให้อวัยวะบางอย่าง (มือ สายตา สมอง) ไม่ต้องทำงานหนักมาก

เพิ่มเติม...
สำหรับท่านใดที่ใช้ Windows 7, Vista (บางท่าน) อาจจะสังเกตได้ว่า
ใน Control Panel นั้น
ตัวเลือกที่คล้ายรูปคนนั่งรถเข็น Accessibility Options (ใน Windows XP) นั้น
ได้กลายมาเป็นรูปวงกลม มีลูกศรชี้ Ease of Access Center ไปแล้ว
คิดว่า เป็นเพราะทาง Microsoft ไม่อยากให้ผู้ใช้มองว่า ตัวผู้ใช้เอง เป็นคนพิการ หรือร่างกายไม่สมประกอบ

knightmon

เป็นความรู้ใหม่คะ
ขอบคุณคะ คุณ แฟนต้า๚ จะลองไปเล่นดูนะคะ
ขอบคุณคะ

Go Up