# Notification.
Notification

Author Topic: โปรแกรมปลดล็อคเว็บ  (Read 26516 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Beat

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ท่านใดมีวิธีปลดล็อคเว็บบ้างที่ทำงานโดนล็อคขอรายละเอียดด้วยครับขอบคุณมากๆครบ [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: โปรแกรมปลดล็อคเว็บ
« Reply #1 on: 16 May 2010, 12:19:17 »
1. ไม่น่าจะทำได้นะครับ (ผู้ดูแลระบบ/Admin/โดยเจ้าของบริษัทฯ) เป็นผู้ล็อคที่ตัวเซฟเวอร์นะครับ
2. ในที่ทำงานนั้นๆ อาจจะไม่อนุญาตให้ผู้ที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้อง กับการใช้งานเน็ตฯ และห้ามไม่ให้ใช้ก็เป็นได้นะครับ
3. ถ้าเราฝ่าฝืนกฎของบริษัทฯ ตัวเราอาจจะถูกปลด (ล็อค) ออกจากงานได้นะครับ
4. ถ้าเมื่อก่อนใช้ได้ แต่ตอนนี้ไม่ให้ใช้แล้ว อาจจะเป็นเพราะว่า พนักงานใช้งานในเรื่องส่วนตัว/เล่น M/Chat ฯลฯ เลยไม่ให้ใช้ ตามคำสั่งของเจ้าของบริษัทฯ ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #2 on: 16 May 2010, 12:21:03 »
น่าจะยากนะครับ เพราะเครื่องโดนล็อคโดย admin ที่ดูแลระบบ เพื่อไม่ให้พนักงานแอบใช้งานอินเตอร์เน็ต เดี๋ยวไม่เป็นอันทำงาน ถึงท่านจะปลดล็อคได้ ถ้า admin รู้ อาจจะมีเรื่องอื่นๆตามมาอีกก็ได้นะ  [emo13]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #3 on: 16 May 2010, 12:26:48 »
ที่ทำงานผมก็มีแบบนี้เหมือนกันนะ ล็อคเครื่องไว้ไม่ให้ใช้เน็ตได้ แต่ผมจะแยกเรื่องงานกับเน็ตออกจากกัน เวลางานก็ทำงาน 100% ไม่เข้ามาเว็บเลย แต่ก็จะตั้งเวลาให้คอมเปิดเองที่บ้านในเวลากลางวัน แล้วหลังเลิกงานก็ค่อยกลับมาใช้เน็ต เข้าเว็บ

หรือถ้าในเวลางานมันว่างจริงๆเหมือนช่วงนี้ที่บ้านเมืองมันวุ่นวาย ในเวลางานก็ไม่รู้จะทำอะไร ก็จะเอา Aircard 3G มาต่อกับเครื่องซ่อมของลูกค้าที่ทำงานเล่นเลยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #4 on: 16 May 2010, 14:58:15 »
จริง ๆ ก็มีวิธีทำเหมือนกัน
แต่ไม่แนะนำน่ะท่าน

ท่านจะเลือกอะไรระหว่าง...
ไม่ได้เล่นอินเทอร์เน็ตในเวลาทำงาน แต่ได้เงินเดือน หรือว่า...
ได้เล่นอินเทอร์เน็ตในเวลาทำงาน แต่ไม่ได้เงินเดือน

แล้วคอมพิวเตอร์ของบริษัท ถือเป็นทรัพย์สินของทางบริษัท
พนักงานมีสิทธิ์ได้ใช้ ตามสิทธิ์ที่ได้รับอนุญาตจากทางบริษัท
หากใช้งานนอกเหนือจากสิทธิ์ที่ได้รับ อาจโดนฟ้องในทางกฎหมาย หากทางบริษัทเอาเรื่อง

เรื่องแบบนี้ ผมเจอมากับตัวเองแล้วนะท่าน
ที่บริษัทลูกค้า มีพนักงานใช้เครื่องเพื่อการส่วนตัว (ออนไลน์, แชท ฯลฯ)
ทางบริษัทรู้ และไล่ออกทันที
และให้ผมค้นข้อมูลการติดต่อทั้งหมด จากเซิพเวอร์ ว่าใช้ทำอะไรบ้าง
มีลงบันทึกในใบแจ้งการปลดจากการเป็นพนักงานด้วย
และอีกบริษัทนึง เตรียมหลักฐานเหล่านี้ เพื่อนำขึ้นศาลอีกด้วย

ในฐานะที่ผมอยู่ในตำแหน่ง system admin ขอเตือนด้วยความหวังดีนะท่าน [emo19]

ผมดูแลเซิพเวอร์บริษัทมาก็หลายสิบแห่ง
เคยเตือนพนักงานมาเยอะมาก ๆ เป็นร้อย ๆ คนแล้ว เกี่ยวกับเรื่องเหล่านี้
และบางคนไม่เชื่อ ก็จากไปอย่างน่าเสียดาย
โดยที่ผมช่วยอะไรไม่ได้ (ทั้งที่ช่วยไปบ่อยครั้งแล้ว)
นอกจากนั่งฟังเป็นเพื่อนอยู่ในห้องประชุม

บางบริษัท ถึงกับออกตัวแทนพนักงาน เข้าไปขอร้องกับทางผู้มีอำนาจในบริษัท
ให้เปิดอินเทอร์เน็ตให้กับพนักงาน ในบางช่วงเวลา
แต่ก็มีบางที่ พนักงานไม่ทำตามสัญญาที่ตกลงกันไว้
ผมก็โดนเตือนจากทางบริษัท

ปล๑. ถึงจะลบ จะซ่อน จะมีโปรแกรมที่สุดยอดมากเพียงใด
อย่าลืมว่า ถ้าเรารู้ คนอื่นก็อาจจะรู้มากกว่าเราด้วยซ้ำไป
ปล๒. ถึงจะทำลายหลักฐานทิ้งอย่างที่มีข้อมูลอ้างอิง
ก็สามารถกู้ข้อมูลกลับมาได้ทุกอย่าง และทั้งหมด
ปล๓. ท่านอาจจะอยู่ในบริษัทที่ผมดูแลอยู่ก็ได้นะ [emo13]

กระทู้ที่เคยสอบถามเรื่องคล้าย ๆ แบบนี้
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=546.0

Offline Beat

• VPC Member.
  • **
    • Email
« Reply #5 on: 16 May 2010, 22:37:40 »
ขอบคุณในความหวังดีของทุกๆทานครับก็แค่อยากดูบางเว็บที่โดนล็อคนะครับแต่คงไม่เสียงนะครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27