# Notification.
Notification

Author Topic: อยากปิด recovery console กับ แก้ จอฟ้า stop fatal error ค่ะ  (Read 6395 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline kuro_kun

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ตอนนี้ใช้ XP SP3 อยู่ค่ะ มีปัญหา 2 อย่าง

1. เวลา shut down เครื่องจะขึ้นจอฟ้า พร้อมข้อความ

STOP : c000021a {Fatal System Error}
The Windows Logon Process system process terminated unexpectedly with a status of 0xc0000139 (0x00000000 0x00000000).
The system has been shut down. 

แล้วก็ค้าง ไม่ยอมปิดให้ ต้องกดปุ่ม power แล้วถึงจะปิดเครื่องได้ แก้ยังไงดีคะ
(ไม่อยากลง window ใหม่ทั้งหมด เพราะมีโปรแกรมสำคัญของบริษัทอยู่ ไม่สามารถลงเองได้)

2. ตอนเปิดเครื่อง จะต้องเลือกว่าจะเข้า windows ธรรมดา หรือ Recovery Console ตลอด
พอดีก่อนหน้านี้พยายามจะแก้ข้อ1 ด้วยการลง recovery console (แบบไม่ต้องใช้ซีดี) ลงไป มันเลยกลายเป็นว่าต้องเลือกทุกครั้ง จะเอาออกยังไงดีคะ

รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมว่าปัญหานี้เกิดจากองค์ประกอบของตัววินฯ เกิดเสียหายแล้วครับ แก้ไขยากยิ่งลงวินฯ เองไม่เป็น+ไม่มีแผ่นด้วย เลยไปกันใหญ่ ถ้ามีแผ่นเราสามารถลงแบบรีแพร์ได้ ไม่ต้องทำอะไรกับข้อมูล ว่าแต่ว่าข้อมูลงานทำไมไม่เก็บไว้ที่ไดร์ฟ D: หรือ E: ละครับ เอาไปเก็บไว้ที่ไดร์ฟ C: ทำไม เพราะโดยหลักการแล้ว ไดร์ฟ C: ใช้ลงวินฯ + โปรแกรมเท่านั้นครับ [emo12]

แนะนำว่า ให้ย้ายข้อมูลงานออกจากไดร์ฟ C: ให้หมด แล้วให้ช่างลงวินฯ ให้ใหม่ดีที่สุดครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
มีแผ่นอยู่ค่ะ แต่พอลงแบบ repair แล้วมันขึ้นเหมือน syntex อะไรซักอย่างในแผ่นมีปัญหา เราก็นึกว่าแผ่นเสีย เลยไปขอเปลี่ยนกับคนขาย เอามาเปิดใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิม เลยไม่รู้ว่าทำไม ส่วนที่เก็บไว้ในไดร C เป็นโปรแกรมค่ะ แต่เป็นโปรแกรม ที่ต้องให้ supplier ลงให้ เพราะมันมี password ถ้าจะลงใหม่ ก็ต้องโทรไปรบกวนเค้าน่ะค่ะ เลยไม่อยากทำ

• Webmaster
การลงแบบรีแพร์มันจะมีข้อจำกัดตรงที่ว่า ถ้าตัววินฯ ตัวแรกที่ลงเป็นคนละตัวกัน (หมายถึงไม่ใช้ตัวต้นฉบับ) ต่างคนต่างโมฯ มา จะเอามาลงแบบรีแพร์ไม่ได้ แต่หากเราลงในเครื่องตอนแรก ใช้แผ่น A ลง แล้วเรารีแพร์ ก็ใช้แผ่น A รีแพร์แบบนี้ได้ครับ (แต่ถ้าเป็นแผ่นเดิมๆ ต้นฉบับเหมือนกัน ที่เรียกว่าแผ่นแท้ และเป็นเวอร์ชั่นเดียวกัน ใช้ได้ทั่วโลกครับ) ลองเสี่ยงดูก่อนก็ได้ ตามวิธีการนี้ครับ

1. เปิดเครื่องบู๊ตเข้าสู่วินโดว์สตามปกติ
2. นำแผ่น Setup CD ของวินโดว์สใส่ลงในไดรฟ์ซีดีรอม
3. คลิกปุ่ม Start -> Run
4. พิมพ์คำสั่ง E:\i386\winnt32 /unattend (ระหว่าง winnt32 กับ / ให้เว้นวรรค) แล้วคลิกปุ่ม OK (ในกรณีที่ ไดรฟ์ซีดีรอมเป็นไดรฟ์ E ถ้าเป็นไดร์ฟอื่นก็ให้แก้เป็นตามนั่นเช่น D:\ or F:\ or G:\) 
5. โปรแกรมติดตั้งจะเริ่มดำเนินการติดตั้งวินโดว์สให้ใหม่โดยยังคงรักษาค่าการทำงานต่างๆ เอาไว้เหมือนเดิมครับ

หมายเหตุ  แผ่นวินฯที่จะใช้ลงซ่อมควรจะเป็นแผ่นเดียวกันกับที่ใช้ลงในตอนแรก เพื่อป้องกันการมีวินฯซ้อนกันสองตัว ในเครื่องได้ครับ (ถ้าทำตามวิธีนี้แล้วปัญหาต่างๆยังไม่หาย ก็ต้องฟอร์แมตลงวินฯใหม่ทั้งระบบ เป็นคำตอบสุดท้ายครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
ตอนลงทีแรก ร้านลงให้ค่ะ ดังนั้น เป็นคนละแผ่นกันแน่นอน หมายความว่าทำไม่ได้  [emo32] เฮ้อ...
แล้วถ้าเรายอมให้มันขึ้นจอฟ้าไปเรื่อยๆ แล้วก็กดปุ่ม power ให้มันปิดเนี่ย โน้ตบุ้ค เราจะเจ๊งง่ายมั๊ยคะ

กับอีกคำถาม ว่าจะปิด recovery console ยังไงดีอ่ะคะ เพราะตอนนี้ มันถามทุกครั้งเวลาเปิดเครื่องเลย

• Webmaster
ตอนลงทีแรก ร้านลงให้ค่ะ ดังนั้น เป็นคนละแผ่นกันแน่นอน หมายความว่าทำไม่ได้  [emo32] เฮ้อ...
แล้วถ้าเรายอมให้มันขึ้นจอฟ้าไปเรื่อยๆ แล้วก็กดปุ่ม power ให้มันปิดเนี่ย โน้ตบุ้ค เราจะเจ๊งง่ายมั๊ยคะ

กับอีกคำถาม ว่าจะปิด recovery console ยังไงดีอ่ะคะ เพราะตอนนี้ มันถามทุกครั้งเวลาเปิดเครื่องเลย

1. HDD ก็จะเสียเร็วขึ้น เพราะเครื่องไม่ได้หยุดทำงานด้วยระบบที่ถูกต้องครับ
2. คงจะเกิดจากเราได้ทำการซ่อมแซมอะไรบางอย่าง เลยทำให้เกิดไฟล์บู๊ตขึ้นมาให้เลือกเพิ่ม ตอนเปิดเครื่อง ลองลบด้วยวิธีดูก่อน ลบให้เหลือแค่ตามภาพตัวอย่าง อันไหน? ไม่ใช่ให้ลบออกให้หมดครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/669

3. แนะนำเพิ่มเติม หากจำเป็นต้องลงวินฯ ใหม่ ให้เอาแผ่นของเราไปให้ช่างลงให้ เพราะหากเกิดปัญหาอีก เราจะได้ใช้แผ่นของเราลงแบบรีแพร์ได้ครับ [emo01]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตอนนี้ยังเข้าวินโดวส์ได้อยู่หรอครับ ถ้าเข้าได้ ลองสั่งสแกนดิสต์ดูหน่อยนะครับ

http://www.varietypc.net/main/archives/2861

[emo04]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
แผ่นที่ใช้เป็นคนละแผ่นกะที่ลงนะคะ ไม่เป็นไรใช่มั๊ย
แต่พอเข้า Dos แล้วพิมพ์ sfc /scannow แล้ว enter มันขึ้นว่า

Window File Protection could not initiate a scan of proteced system files.
The specific error code is 0x000006ba [The RPC server is unavailable.]

ยังไงต่อดีคะ ?

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
งั้นลองสั่งสแกนดิสต์แบบธรรมดาเฉพาะไดรว์ C อย่างเดียวได้ไหมครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
ใช้คำสั่ง chkdsk c: ใช่มั๊ยคะ เพราะว่าพอเข้าที่ start แล้วก็ system tool มันไม่มี scandisk อ่ะค่ะ
(งง เหมือนกัน ทำไมไม่มีหว่า ?? ...) check แล้ว มันบอกว่า Error found แล้วก็บอกว่าไม่สามารถเข้าไฟล์
ที่เป็น read only ได้ ประมาณนั้นอ่ะค่ะ แต่ก็ สแกนได้ completed นะคะ

• Webmaster
ผมว่ามีโอกาสที่อาจจะต้องลงวินฯ ใหม่นั้น มีอยู่สูงนะครับ หากทำหลายๆ อย่างแล้วยังไม่ได้ผล ลองใช้ System Restore ก็เป็นอีกวิธีหนึ่ง หากปัญหานี้เพิ่งจะเกิด ให้ย้อนกลับไปก่อนวันเกิดเหตุสัก 1-2วันดูก่อนครับ

ไปที่ Start  >Programs  >Accessories  > System Tools  > System Restore แล้วดูภาพประกอบคำอธิบายนะครับ

ปล. อ่ะค่ะ  เป็นคำที่ใช้ผิดหลักไวยากรณ์ของทุกบอร์ด ที่อื่นอาจจะไม่ได้บอกว่าผิดถูกอย่างไร (อาจจะไม่รู้) เพราะใช้ผิดกันมาหมด แต่บอร์ดของเราจะบอกว่าผิด ที่ถูกคือ น่ะค่ะ ครับ [emo01]

Offline monster22

• **
    • Email

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27