# Notification.
Notification

Author Topic: โดน โน๊ตบุ้ค แย่งเน็ต  (Read 5653 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • La La La!~
    • View Profile
เอาอีกแล้วครับท่าน เวลาพี่ผมกลับมาเปิด โน๊ตบุ้ค ของพี่
เน็ตผมเข้าไม่ได้เลยครับ
แก้อย่างไรดีครับ มีวิธีปรับให้ แช เน็ตได้คนละครึ่งเปล่าครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: โดน โน๊ตบุ้ค แย่งเน็ต
« Reply #1 on: 15 May 2010, 11:44:53 »
คงจะใช้เครื่องโหลดบิทฯอยู่แน่ๆ ครับ เหมือนเราโหลดบิทฯ เมื่อไหร่ พี่ชายเราก็จะใช้เน็ตฯ ได้ช้าเหมือนกันครับ

ปล.  พูดคุยกัน เอาไว้โหลดตอนที่เรา ( 2 คน พี่+น้อง) ต่างขึ้นนอนแล้ว เปิดเครื่องโหลดทิ้งไว้ทั้งคืนครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

« Reply #2 on: 15 May 2010, 12:33:55 »
พูดคุยกันนี่คงจะยากนะครับ  [emo08]

เพราะคุยมาหลายรอบละ

ว่าแต่ ไม่มีพวกโปรแกรมหรือเซ็ตโมเดมอะไรประมาณนี้เลยหรอครับ [emo15]

• Webmaster
« Reply #3 on: 15 May 2010, 12:53:55 »
ไม่มีแน่นอนครับ ยกเว้นต่างคนต่างมีเน็ตฯ เป็นของคัวเอง ต่างคนต่างจ่ายเงิน ของใครของมันครับ

ลองอ่านที่กระทู้นี้ดู คือหลักการเดียวกัน ข้อ 1 หรือ ข้อ 2 ครับ

ที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1814.msg17748;topicseen#new

ผมจะเล่าให้ฟังดังนี้ เรื่องนี้เป็นเรื่องทางครอบครัว จะได้เข้าใจและไม่ต้องถามปัญหาเรื่องนี้อีก เพราะหากเราทำการล็อกเน็ตฯ/หรืออะไรก็แล้วแต่ พี่น้องก็จะทะเลาะเบาะแว้งกันครับ

ผมมีลูกชายอยู่ 2 คนๆ โตอายุ 25 ทำงานแล้ว+เรียนต่อปริญญาโท คนเล็กอายุ 15 เรียนอยู่ ม.3 คนโตก็จะชอบวิชาการ คนเล็กชอบเล่นเกม พอคนโตจะโหลดบิทฯ เพื่อเอาโปรแกรม ก็จะรอให้น้องเลิกเล่นเกมตอน 2 ทุมก่อน แล้วถึงจะใช้เครื่องโหลดครับ (ขึ้นอยู่กับพื้นฐานทางครอบครัวนั้นๆ ครับ)
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #4 on: 15 May 2010, 14:26:01 »
ไม่งั้นก็ต้องแยกเบอร์ใช้กันคนละเส้นกันเลยครับ หรือไม่ก็พูดกับเขาดีๆ หรือใช้วิธีหา user/pass ของเร้าเตอร์เพื่อเข้าไปตั้งค่าการใช้งานใหม่  แต่คิดว่าใช้วิธีคุยกันดีๆแบบมีเหตุผลกันก่อนดีกว่านะ

[emo02]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #5 on: 15 May 2010, 16:39:30 »
อาจจะเป็นเพราะเหตุผล ... ใครจ่ายเงินค่าอินเทอร์เน็ต ... หรือเปล่าน่ะท่าน
สมาชิกในครอบครัว ส่วนมาก ชอบอ้างสิทธิ์ ... มากกว่าการอ้างเหตุผล
ก็คงเหมือนเหตุการณ์ ที่เกิดขึ้นอยู่ในปัจจุบัน

ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่องจริง ๆ ก็คงต้องแยกใช้อินเทอร์เน็ตกัน แบบที่ท่าน microsoft บอกไว้น่ะ

« Reply #6 on: 15 May 2010, 16:42:37 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

« Reply #7 on: 07 June 2010, 17:57:25 »
คือว่า เมื่อวาน ผมไปดูโน้ตบุ๊คพี่ให้พี่ ดูตรง (win+r) Run > regedit ครับ

แต่ว่า พอพี่ผมเปิด (win+R) run ขึ้นมา ผมได้เห็น เลข น่าจะเป็นเลข ไอพี ครับ

ท่านคิดเหมือนกับผมไหมครับว่า เป็นวิธีที่พี่ผม ล้อกความเร็วเน็ตได้

[emo13] เศร้าครับ

• Webmaster
« Reply #8 on: 07 June 2010, 18:10:36 »
เป็นเรื่องภายในครอบครัวที่จะแบ่งกันเองครับ

-Router = ก็คือหม้อหุงข้าว

-สัญญาณ = ก็คือข้าวที่หุงสุกพร้อมกิน (แต่ข้าวเมื่อหุงแล้ว ได้เพียงจานเดียว)

แล้วเราจะแบ่งกันอย่างไร? หรือจะกินคนเดียว แล้วอีกคนอด เป็นเรื่องที่ทุกท่านในบอร์ดนี้คงช่วยไม่ได้ ถามมาก็เสียเวลาเปล่าๆ ครับ

ยกเว้นต่างคนต่างมีเน็ตฯ เป็นของคัวเอง ต่างคนต่างจ่ายเงิน ของใครของมันครับ (หม้อหุงข้าวคนละใบ+ข้าวสารคนละถุง+ต่างคนต่างหุง-ต่างคนต่างกินครับ)

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
« Reply #9 on: 07 June 2010, 18:31:35 »
ลองคุยกันดูสิครับเรื่องเเบบนี้ถ้าว่ากันตามจริงมันคือเรื่องภายใน(ครอบครัว) เราอาจตกลงกันได้ระหว่างพี่กับน้อง
อย่าให้ปัญหาใดๆมาทำให้ความสัมพันธ์ของเรานะครับ
รักกัน คุยกัน เเละเข้าใจกันดีกว่า [emo02]

« Reply #10 on: 07 June 2010, 20:07:43 »
 [emo34] [emo34] [emo34] [emo34]

« Reply #11 on: 07 June 2010, 20:47:11 »
ผมแค่อยากรู้ว่า การที่พิม หรือ ปรับอะไรตรง RUN นี่สามารถจำกัดความเร็วเน็ตอีกเครื่องได้ง่ายๆเลยหรอครับ

[emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19] [emo19]

• Webmaster
« Reply #12 on: 07 June 2010, 20:52:31 »
เป็นไปได้ และทำได้ ถ้าหากพี่ชายของเรา ไม่ต้องการให้เราใช้ครับ (แต่นี่ยังใช้ได้ ก็แสดงว่า พี่ชายเรายังรักน้อง เลยแบ่งข้าวที่มีอยู่จานเดียวให้น้องได้กินกันตายนะครับ)

ปล. คำถามนี่ไม่ต้องถามมาอีกแล้วครับ เพราะทุกอย่างชัดเจนหมดแล้วครับ [emo02]

ปล.2 คำถามเดิม/ปัญหาเดิม/คำตอบก็เดิมๆ เหมือนกันทุกครั้งครับ (ขนาดพี่กับน้อง ท้องเดียวกัน ยังหันหน้าเพื่อพูดคุยทำความเข้าใจกันไม่ได้ จึงไม่แปลกที่บ้านเมือง จะวุ่นวายแบบนี้ครับ) [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #13 on: 08 June 2010, 01:05:40 »
ไม่น่าจะปรับได้นะครับ ถ้าเป็นการพิมพ์คำสั่งที่ช่อง Run อาจจะเป็นการเรียกไอพีของตัวเร้าเตอร์สำหรับปรับแต่งค่าจำกัดความเร็วให้กับแต่ละเครื่องมากกว่า
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

« Reply #14 on: 08 June 2010, 15:45:34 »
ไม่น่าจะปรับได้นะครับ ถ้าเป็นการพิมพ์คำสั่งที่ช่อง Run อาจจะเป็นการเรียกไอพีของตัวเร้าเตอร์สำหรับปรับแต่งค่าจำกัดความเร็วให้กับแต่ละเครื่องมากกว่า

อ่อครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27