# Notification.
Notification

Author Topic: โปรแกรมชอบ not responding บ่อยน่ะคะ  (Read 16666 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline knightmon

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คอมฯของดิฉัน ปกติเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตน่ะคะ Firefox (ในบางครั้ง) มันก็จะเกิดอาการ not respondind ต้องรอซักพักน่ะคะกว่ามันจะกลับมาทำงานได้
ไม่ใช่แค่เป็นเฉพาะเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตนะคะ เวลาเปิด Photoshop ด้วยน่ะคะ เวลาจะทำอะไรที่ก็ต้องรอนานน่ะคะ

อย่างจะถามว่ามันเป็นมาจากสาเหตุอะไรคะ
ต้องแก้ปัญหานี้อย่างไรคะ

ตอนนี้ดิฉันใช้ notebook lenovo Y450 คะ
OS   Windows7 ultimate
HDD  500 GB
RAM  2 GB
CPU  Intel Core2 Duo 2.13 GHz

ช่วยแก้ปัญหาด้วยนะคะ
อยากเล่นคอมฯ แบบรื่นๆน่ะคะ

ขอบคุณคะที่กรุณา ^^

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
คอมฯของดิฉัน ปกติเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตน่ะคะ Firefox (ในบางครั้ง) มันก็จะเกิดอาการ not respondind ต้องรอซักพักน่ะคะกว่ามันจะกลับมาทำงานได้
ไม่ใช่แค่เป็นเฉพาะเวลาเล่นอินเตอร์เน็ตนะคะ เวลาเปิด Photoshop ด้วยน่ะคะ เวลาจะทำอะไรที่ก็ต้องรอนานน่ะคะ

อย่างจะถามว่ามันเป็นมาจากสาเหตุอะไรคะ
ต้องแก้ปัญหานี้อย่างไรคะ

ตอนนี้ดิฉันใช้ notebook lenovo Y450 คะ
OS   Windows7 ultimate
HDD  500 GB
RAM  2 GB
CPU  Intel Core2 Duo 2.13 GHz

ช่วยแก้ปัญหาด้วยนะคะ
อยากเล่นคอมฯ แบบรื่นๆน่ะคะ

ขอบคุณคะที่กรุณา ^^

ในเบื้องต้น แนะนำให้เพิ่มแรมเข้าไปอีก 1 แถว 2GB รวมกับของเดิมแล้วเป็น 4GB จะช่วยได้มากครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline _Under_

• **
    • MSN Messenger - under_ground.speed@hotmail.com
    • www.moneyglory.ws
    • Email
เครื่องผมก็เป็นครับ ลง windows 7 ultimate 32bit บางโปรแกรม เช้าโฟโต้ช๊อบ จะมีอากาศค้าง
ผมเลยเอาตัวที่ซับพอดมาลง ต้องไมหาโหลดตัวที่เข้ากันได้มาลงเพราะว่าบางโปรแกรมยังใช้ไม่ได้ 100%
กับwindows 7 ครับ
ไม่ต้องอบรม ไม่ต้องขายของ ทำงานหน้าคอมพิวเตอร์ http://www.moneyglory.ws
UnDer[Su-EcS-EE]ปฏิวปฏิวัติการทำงานที่ง่ายที่สุดบนอินเตอร์เน็ต กับ GDI21Millionaire

• **
นั้นนะสิคะ คุณ_Under_  แต่ถ้าอยากใช้ก็คงต้องรอโปรแกรมที่ support windows7 อ่ะคะ
รักแล้วรอหน่อย อะไรประมาณนั้น ขอบคุณมากคะที่แนะนำ

คุณ MILD_PLUS ไม่ทราบพอจะทราบว่าราคาแรม 2 GB มันราคาประมาณเท่าไรน่ะคะ
ว่าจะไปทำเพิ่มน่ะคะ

• Webmaster
นั้นนะสิคะ คุณ_Under_  แต่ถ้าอยากใช้ก็คงต้องรอโปรแกรมที่ support windows7 อ่ะคะรักแล้วรอหน่อย อะไรประมาณนั้น ขอบคุณมากคะที่แนะนำ

คุณ MILD_PLUS ไม่ทราบพอจะทราบว่าราคาแรม 2 GB มันราคาประมาณเท่าไรอ่ะคะว่าจะไปทำเพิ่มน่ะคะ

รุ่นนี้ใช้แรมเป็น DDR3/1066 ขนาด 2GB ราคา 2,100บาทครับ

ที่นี่ครับ > http://www.memorytoday.com/

ปล. คราวต่อไปกรุณา/พยายามใช้คำว่า น่ะค่ะ แทนนะครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ตอนนี้คุณ knightmon ได้เปิดการทำงานของ Windows Update อยู่บ้างหรือเปล่าครับ บางทีอาจจะเป็นการอัพเดตวินโดวส์ก็ได้ ถ้าหากไม่ใช่ของแท้

และอีกกรณี อาจจะเป็นปัญหาที่ Firefox เอง ลองลบ Firefox ออก + รีสตาร์ทเครื่องใหม่ แล้วลง Firefox ใหม่นะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
คุณ MILD_PLUS ต้องขอโทษด้วยนะคะ วันหลังจะพยายามตรวจให้ดีคะ

คุณ microsoft จะลองทำดูนะคะ ได้ผลอย่างไรจะรายงานให้ทราบคะ

Offline Acriric_Pastel

• VPC Member
    • MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
ลองอัพเดท Firefox เป็น version ล่าสุด ดูครับ
เพราะรุ่นใหม่ ๆ มักจะปรับปรุงให้รองรับระบบปฏิบัติการใหม่ได้สมบูรณ์นะครับ

โน๊ตบุ๊คผมก็ใช้ Windows 7 Ultimate (เทียม ไม่โม) เหมือนกันครับ
แต่เป็น 64 bit เพราะระบบเสถียรกว่า 32 bit (แต่ RAM ต้องเยอะด้วยนะครับ)
เมื่อก่อนใช้ firefox 3.30 (เก่ามาก [emo13]) Error กระจายครับ
พอลองอัพเดทเป็น 3.6 ตัวล่าสุด ไม่มีError อีกเลยครับ
(ยกเว้น IE8 ที่ยังขยัน Error ทุกวัน T__T)

สวนโปรแกรมอื่น ๆ ให้ลองปรับ Compatibility ของโปรแกรมดูครับ
ช่วยได้ในระดับหนึ่ง
+วิธีปรับ+
คลิกขวาที่โปรแกรมแล้ว Propoties
จากนั้นเลือก Tab Compatibility
เลือกเป็น Windows Vista (Service Pack 2) แล้วกด apply แล้ว ok ครับ [emo02]

• **
firefox ปรับค่า Compatibility แล้วก็ยังมีอาการอยู่บ้างคะ
สงสัยต้องลองเพิ่มแรมดูแล้วล่ะคะ

จะได้เล่นคอมฯได้รื่นๆกับเค้าบ้างน่ะคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ว่าแต่ Firefox ที่คุณ knightmon ใช้งานอยู่เป็นเวอร์ชั่นไหนครับ ลองเอา Firefox Ultimate Optimizer ไปลองใช้งานดูหน่อยไหม ไม่รู้จะเกี่ยวกันมั้ยนะ อิอิ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Webmaster
วันนี้ขอพอเพียงเท่านี้ก่อนนะครับ เพราะผมจะขึ้นนอนแล้ว แต่ผมหาที่จะทิ้งท้ายของกระทู้ไม่ได้ และเห็นว่ากระทู้นี้อยู่ด้านบนสุด ก็เลยขอทิ้งท้ายไว้ที่กระทู้นี้ก็แล้วกันนะครับ ด้วยบทเพลงที่แสนจะไพเราะเมื่อสัก 20 กว่าปีก่อน เพื่อฝากให้หนุ่มๆ สายๆ รุ่นใหม่ๆ ได้ฟังเพลงนี้ดูว่าเป็นอย่างไร? ครับ จะได้รู้เสียทีว่า นักร้องที่มีคุณภาพนั้น น้ำเสียง/การออกเสียง/อักขระ/คำควบกล้ำ นั้นเป็นอย่างไร (ไม่ใช่แบบนักร้องที่ไม่มีคุณภาพพอย่าง โฟร+มด นะครับ) [emo12] [emo15]

ลองฟังดูนะครับ

[youtube=425,350]p9gleVnMcUc[/youtube]

• **
ลองทำตามที่คุณ microsoft บอกแล้วคะ
มันน่าจะออกมาดีนะคะ

จะลองดูไปเรื่อยๆคะ ขอบคุณนะคะที่นำเรื่องดีๆมาให้

Offline Acriric_Pastel

• VPC Member
    • MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1737.0

ลองใช้ตัวนี้ดูครับ จัดการโปรแกรมใน Process และ ในMemory ได้ดีทีเดียว
ผมใช้แล้ว เหมือนใช้คอมใหม่เลยครับ [emo01]

Credit : ด.ม.จ ครับ [emo05]

• **
ลองใช้ดูแล้วนะคะ ตามที่คุณ Acriric_Pastel แนะนำ
คอมวิ่งลื่นขึ้นคะ มีสะดุดบ้างเล็กน้อย

ต้องขอบคุณมากๆเลยนะคะ
ขอบคุณคะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27