จริงหรือเปล่าที่ AMD จะออกCPU 12หัว

Started by keamodpai, 08 May 2010, 07:26:24

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

keamodpai

เพือนผมมันมาคุยไห้ฟัง ผมเพิ่งจะออก2หัวมาได้3-4เดือน มันบอกAMDจะมี 12หัวแล้วจะแรงกันไปถึงไหนนี้ [emo12]

microsoft

น่าจะใช้กับเครื่อง Server น่ะครับ แต่บนพีซีตอนนี้ก็มี 6 หัวแล้วนะ เดี๋ยวไม่นานก็คงจะมี 12 หัวบนพีซีมาให้เล่นกันด้วยแหละครับ แต่เมื่อไหร่ความเร็วโดยมาตรฐานบนกล่องมันจะก้าวข้าม 4GHz ไปสักทีก็ไม่รู้ หลายปีแล้วความเร็วเต็มที่มันอยู่แค่ 3.2-3.4 แต่อาศัยการเพิ่มคอร์ เพิ่มแคช เพิ่มลูกเล่นนั่นนี่เอา อีกหน่อยก็คงจะออก 32 หัวมาอีก และมีความเร็ว 3.2GHz

[emo05] [emo03]

chaiwut

หลายหัว [emo13]
อ่านแล้วนึกถึง เมดูซ่า  [emo08] [emo06] [emo05]

khonpuhai

RookiE'

Acriric_Pastel

แต่ AMD มัน lock core ไว้แค่ที่ 2-4 core เองนี่ครับ?
ทุกวันนี้พึ่งระบบ Unlockcore ของเมนบอร์ดอยู่เลย
(ไม่เข้าใจว่า ทำไม AMD ต้อง lock core ไว้ [emo15])

แต่พูดถึง หลายคอร์ นึกถึง มังกรหลายหัวใน Dungeon Siege II 555+ [emo03]

microsoft

ที่เคยฟังเวลามีการจัดพนักงานเข้าอบรมเขาจะอธิบายว่า ในขั้นตอนของการผลิตทางบริษัทผู้ผลิตซีพียู เขาจะผลิตซีพียูออกมาเป็นแผงเลยน่ะครับบนแต่ละแผ่นเวเฟอร์ (เรียกไม่ถูกเหมือนกัน ไม่ได้ตั้งใจฟังซะด้วย) ใน 1 แผงจะมีซีพียูหลายตัว ยกตัวอย่างเป็นซีพียู 4 หัวก็แล้วกัน โดยส่วนใหญ่ซีพียูบางส่วนที่อยู่ตรงกลางของแผ่นเวเฟอร์จะไม่ค่อยมีปัญหา ก็จะเอามาจำหน่าย แต่ซีพียูบางส่วนที่อยู่ตรงขอบๆของแผ่นเวเฟอร์พวกนี้ จะทำงานแบบ 4 หัวไม่ได้ 100% เต็ม (ทำงานไม่เสถียร) ทางบริษัทผู้ผลิตก็จะตัด 1-2 หัวที่ไม่เสถียรนั้นออกไป แล้วเอามาขายแบบ x2, x3 ที่เห็นๆกันอยู่นี่แหละครับ

Acriric_Pastel

อ่อ มันเป็นอย่างนี้นี่เอง
แฮะ ๆ ขอบคุณครับ ท่าน Microsoft สงสัยมานานแล้ว อิอิ [emo01]

Go Up