วิธีปิด auto run

Started by เอม กฤติพณ, 07 May 2010, 19:30:18

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

เอม กฤติพณ

ทำไมต้องปิดการทำงาน AutoRun ??

ปัจจุบันมีไวรัสหลายตัวที่กระจายตัวเองผ่านสื่อที่เป็น Handy Drive หรือ CD โดยปกติเมื่อมีการใช้สื่อบันทึกเหล่านี้ Windows จะเปิดการทำงานโดยอัตโนมัติ ส่งผลให้ไวรัสทำงานทันที เช่น Hacked by Godzilla การปิดการทำงานนี้จะช่วยป้องกันการติดไวรัสประเภทนี้

วิธีการ

คลิกปุ่ม Start --> Run ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Run พิมพ์คำสั่ง gpedit.msc กดปุ่ม OK  ปรากฏไดอะล็อกบ็อก Group Policy
คลิกเลือก User Configuration --> Administrative Templates --> System --> Double Click ไฟล์ Turn Off Autoplay (ทางทีดีควรทำที่ Computer Configuration ด้วย)
ไดอะล็อกบ็อก Turn Off Autoplay Properties
คลิกเลือก Enabled
คลิกเลือก All drives
คลิก OK

เครดิต : ศูนย์บริการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์

MILD_PLUS

ขอบคุณครับ เป็นประโยชน์อย่างมาก และกับอีกหลายๆ ท่านที่ยังไม่รู้ ก็ยังมีอีกมากครับ [emo01]

microsoft

ขอบคุณมากครับท่านมีประโยชน์มากๆเลย  [emo30]

boogyman

อย่างที่ท่าน MILD_PLUS ว่าไว้ครับ ผมก็คนหนึ่งที่พอจะรู้บ้างแต่ยังไม่ครบถ้วน  [emo11]
ขอบคุณนะครับ  [emo01]

pikaju

ขอบคุณในน้ำใจดีๆมากนะครับ

yongyee9

จะลองกลับไปทำดู

RookiE'

ผมเองก็ไม่รู้วิธีปิดเองครับ  [emo11] เพราะใช้ CPU17 อยู่ซึ่งตัวโปรแกรมมันปิดให้เองเลย
เป็นประโยชน์อย่างยิ่งเลยครับท่าน ด.ม.จ.  [emo02]

[emo19]

thing

ขอบคุณมากๆครับที่แบ่งปันสิ่งที่เป็นประโยชน์อย่างมาก

Go Up