# Notification.
Notification

Author Topic: ไม่ทราบว่า Router กับ Modem มันแตกต่างกันเช่นไรครับ งง!  (Read 27557 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline man1343

• VPC Member
  • *
    • View Profile
สวัสดีครับ คุณพี่คุณท่านทุกคน

ตามหัวข้อเลยนะครับ

ตามที่ผมเข้าใจว่า Router และ Modem มันก็คือดังรูป

แล้วไม่ทราบว่ามันแตกต่างกันเช่นไรครับ

ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งวัดความสูงของภูเขาจนกว่าคุณจะได้ไปถึงยอดเขา และเมื่อนั้นคุณจะรู้ว่าภูเขานั้นเตี้ยเพียงใด
http://bbs.sci.in.th/

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
1. ถ้าเป็น Router จะต่อคอมฯ ใช้งานเน็ตฯ ได้มากกว่า 1 เครื่องพร้อมๆ กัน เช่นอาจจะ 4 หรือ 8 เครื่อง แล้วแต่ความสามารถของ Router ตัวนั้นๆ ครับ [emo01]

2. ถ้าเป็น Modem จะต่อคอมฯ ใช้งานเน็ตฯ ได้เครื่องเดียว (มองรูปร่างแล้วอาจจะคล้ายๆ กัน) หากจะใช้ให้ได้หลายๆ เครื่องพร้อมกัน จะต้องใช้อุปกรณ์เสริม ซึ่งยุ่งยาก/ไม่เป็นที่นิยมครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Hunter

• Global Moderator
จริงๆ แล้วมันคือ Modem ทั้งหมดเลยครับ เพียงแต่เรียกแยกตามการเข้ารหัสสัญญาณครับ เช่น
Analog Modem จะเป็น Modem รุ่นเก่าๆ ครับ
ADSL Modem ก็จะเป็น Modem ที่เราต่อ ADSL ในปัจจุบันนั่นละครับ
และยังมี Modem แบบอื่น ๆ อีกนะครับ

แล้วทำไม ADSL Modem ถึงถูกเรียก Router  ?
มาจากการรวมเอาความสามารถของ Modem + Router เข้ามาไว้ใน ADSL Modem ครับ
เพื่อให้เกินแตกต่างในการเรียก หรือเพราะเรียกกันติดปากก็ไม่แน่ใจนะครับ
ถ้าพูดถึง Router จะหมายถึง ADSL Modem
แต่ถ้าพูดว่า Modem จะหมายถึง Analog Modem ครับ
แต่ตอนนี้ผมว่าถ้าไปตามร้านคอม แล้วบอกว่าซื้อ Modem เขาก็น่าจะหยิบ ADSL Modem
ให้นะครับ เลย งง ไปกันใหญ่

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เจอบ่อยเหมือนกันครับ บางคนไปซื้อ Modem คนขายก็ต้องถามอีกว่า Modem 56K แบบเก่าที่ต่อผ่านสายโทรศัพท์ทั่วไป หรือ Modem แบบ ADSL Router

Router ทำงานได้ด้วยตัวเอง ทนทานกับงานหนักและใช้งานบนเครือข่ายแลนที่ต้องการใช้งานอินเตอร์เน็ตได้ง่ายๆ ไม่ต้อง connect ต่อเน็ตเอง สเถียร เพราะต้องถูกออกแบบมาเพื่องานหนักเปิด 24ชม. สามารถตั้งค่าให้ทำงานแบบ Modem ได้ด้วย ต่อกับคอมด้วยสาย Lan ปัจจุบันมีการนำมาต่อกับคอมเครื่องเดียวตามบ้านกันมาก เพราะราคาถูกลงเยอะ และทางผู้ให้บริการ ISP มักจะแถมให้ เวลาขอสัญญาณอินเตอร์เน็ตมาใช้งานและทำงานได้ดีกว่า USB Modem

Modem เหมาะกับคอมเครื่องเดียว เน้นงานธรรมดาทั่วไป แต่ก็รับงานหนักๆได้เหมือนกัน ความเร็วอยู่ในระดับดี ปกติต่อกับคอมด้วยสาย USB มีบางรุ่นเป็นสายแลน แบบที่เป็น USB จะดึงทรัพยากรเครื่องด้วย

จริงๆข้อความที่ quote ไว้ บางคำยังไม่เป็นภาษาไทย ต้องเอามาแปลงใหม่ครับ ได้มาจาก adslthailand

แต่ไม่แน่ใจว่าท่านเจ้าของกระทูู้กำลังมองหา Modem แบบไหนอยู่ ระหว่าง Modem แบบเก่า 56K ต่อผ่านพอร์ต USB แบบรายชั่วโมง หรือ Modem แบบ ADSL Router ที่ใช้กับอินเตอร์เน็ตไฮสปีดต่อผ่านพอร์ตแลนแบบเสียรายเดือนน่ะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คนเราก็ใช้คำกันผิด ๆ อาจจะเป็นเพราะนิสัย มักง่าย น่ะท่าน Hunter
ผมก็เป็นบ้าง บางครั้ง

ถ้าบอกว่า Router จะไม่ได้รวมไปถึง Modem

หน้าที่ของ Router มีแค่ การควบคุมการติดต่อส่วนเครือข่าย (เน็ตเวิร์ค) ของคอมพิวเตอร์แต่ละเครื่อง ที่ต่ออยู่กับ Router
หน้าที่ของ Modem คือ การเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ต

ถ้าจะซื้ออุปกรณ์เชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตแบบ ADSL และควบคุมการติดต่อส่วนเครือข่ายของคอมพิวเตอร์
ก็ต้องบอกว่า Router Modem ADSL
แต่บ้านเราจะเรียกว่า Router Modem เพราะยุค Analog (56k และ ISDN) หมดไปแล้ว
แต่ถ้าจะใช้ Wireless ด้วย ก็ต้องบอกว่า Wireless Router Modem (ADSL)

แต่คนเรา ขี้เกียจพูดมาก (มักง่าย) [emo05]
บอกแค่ Router, Wireless Router ... คนขาย (ส่วนใหญ่) ก็เข้าใจแล้ว

ปล. ที่บ้านผมยังมี Wireless Router Modem (56k) และ Router Modem (56k) อยู่เลย
ส่วน Router Modem (ISDN) มีอยู่ที่บริษัทลูกค้า
เมื่อก่อน ตัวละเกือบหมื่นบาท [emo18] (ถือว่าราคาถูกแล้วนะครับ)

Offline man1343

• VPC Member
  • *
ขอบพระคุณมากครับ

แล้วสาย LAN กับสาย Ethernet มันแตกต่างกันเช่นไรครับ

ตามที่ผมเข้าใจว่า สาย Ethernet (ดังรูป) ก็คือสายที่เสียบกับ Wireless Router Modem ดังรูปของพี่ Mild Plus

นะครับ  แล้วไม่ทราบว่า สาย LAN มันเป็นอย่างเดียวกันหรือไม่ ถ้าไม่แล้วมันเป็นเช่นไรครับ

ขอบคุณครับ
อย่าเพิ่งวัดความสูงของภูเขาจนกว่าคุณจะได้ไปถึงยอดเขา และเมื่อนั้นคุณจะรู้ว่าภูเขานั้นเตี้ยเพียงใด
http://bbs.sci.in.th/

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอบพระคุณมากครับ

แล้วสาย LAN กับสาย Ethernet มันแตกต่างกันเช่นไรครับ

ตามที่ผมเข้าใจว่า สาย Ethernet (ดังรูป) ก็คือสายที่เสียบกับ Wireless Router Modem ดังรูปของพี่ Mild Plus

นะครับ  แล้วไม่ทราบว่า สาย LAN มันเป็นอย่างเดียวกันหรือไม่ ถ้าไม่แล้วมันเป็นเช่นไรครับ

ขอบคุณครับ

ตัว Router แต่ละยี่ห้อที่ผลิด/นำเข้ามาจากหลายประเทศ (เป็นเพียงภาพตัวอย่าง เพื่อให้ดูพ็อตของแลน) รูปแบบการใช้งานก็ต่างกัน และการให้บริการ Internet ในบ้านเราก็ต่างกัน  อย่างของ True ที่ผมใช้ ต้องใช้สายโทรศัพท์ต่องเข้าที่ตัว Router ก่อน แล้วถึงใช้สายแลน 4 เส้น ต่อออกมาจากตัว Router เพื่อแชร์กันใช้งานพร้อมกัน 4 เครื่องคอมฯ ครับ บางบริษัทฯ ผู้ให้บริการ Internet ไม่ต้องใช้โทรศัพท์ แต่จะใช้ระบบสายแบบ Ethernet หรืออื่นๆ แล้วแต่จะคิดค้น หรือผลิตกันขึ้นมาครับ แต่ผมจะอธิบายแค่ตัวหลักๆ ที่เราใช้กันก็คือ

1. สายแลน (LAN) ใช้ต่อกับตัว Router/Modem มายังคอมฯ เพื่อใช้งาน Internet โดยตรง
2. สายคอส (Cross) ใช้ต่อระหว่าง เครื่องคอมฯ ตัวแม่ มายังเครื่องคอมฯ ตัวลูก มองลักษณะภายนอกสายจะเหมือนกัน แต่การเข้าหัวของสายจะไม่เหมือนกัน จะไขว้กันไปมา คนที่ไม่รู้จะดูไม่ออก เราต้องบอกทางผู้ขายว่า จะเอาสายแลน หรือ สายคอสครับ

ผมจะสรุปเอาเป็นว่า ตอนนี้มีของแบบไหน? อยู่ เป็น Router/Modem ให้ถ่ายภาพมาทั้งด้านหน้า และด้านหลัง จะได้แนะนำได้ถูกต้องครับ

ศึกษาความรู้เพิ่มเติมได้ที่นี่ครับ

1. > http://translate.google.com/translate?hl=th&langpair=en%7Cth&u=http://en.wikipedia.org/wiki/Category_5_cable

2. > http://www.bloggang.com/viewdiary.php?id=numpuang&month=04-2009&date=05&group=10&gblog=4

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline _Under_

• VPC Member.
  • **
    • MSN Messenger - under_ground.speed@hotmail.com
    • www.moneyglory.ws
    • Email
 [emo01] [emo01]มันคืออย่างนี้นี่เองครับ
แต่คนส่วนใหญ่ชอบเรียกรวมเป็นโมเดม เพราะเรียกง่ายและเห็นบ่อยๆครับ [emo19]
ไม่ต้องอบรม ไม่ต้องขายของ ทำงานหน้าคอมพิวเตอร์ http://www.moneyglory.ws
UnDer[Su-EcS-EE]ปฏิวปฏิวัติการทำงานที่ง่ายที่สุดบนอินเตอร์เน็ต กับ GDI21Millionaire

Offline Hunter

• Global Moderator
สาย LAN คือ สายสัญญาณที่ใช้ในการเชื่อมโยงคอมพิวเตอร์ภายในพื้นที่ระยะใกล้เข้าด้วยกัน เป็นเครือข่ายในพื้นที่ (Local Area Network, LAN)
มีหลายแบบไม่ว่าจะเป็นสายโคแอคเชียน (Coaxial) ยูทีพี(UTP) เอสทีพี(STP) และ ไฟเบอร์ออปติก

ส่วน Ethernet นั้นเป็น ต้องเข้าใจก่อนว่า
อีเธอร์เน็ต ( Ethernet) เป็นชื่อเรียกวิธีการสื่อสารในระดับล่างหรือที่เรียกว่าโปรโตคอล (Protocol) ของระบบ LAN
และสายที่ใช้ในระบบ Ethernet นั้นมี 2 แบบคือ Co-Axial และ UTP (Unshielded Twisted Pair) ครับ

เพราะฉะนั้นเวลาไปซื้อต้องบอกว่า
ซื้อสาย LAN UTP CAT5e 1 กล่องครับ
ซื้อสาย LAN  ไฟเบอร์ออปติก 6c multi mode 500 ม. ครับ
ซื้อสาย Ethernet UTP CAT5e 1 กล่องครับ

ข้อมูลจาก http://guru.google.co.th

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณมากครับทุกๆท่าน ความรู้ดีๆทั้งนั้นเลย  [emo30]  [emo30]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27