# Notification.
Notification

Author Topic: CS 5 จะมาแล้ว CS 4 ยังใช้ไม่เป็น จะต้องรีดเข็นความรู้ มาจากไหนครับ  (Read 4369 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline man1343

• VPC Member
  • *
    • View Profile
สวัสดีครับ [emo22]

ตามหัวข้อที่กล่าวมาเลยนะครับ

ก็คือ อยากจะสอบถามเกี่ยวกับหนังสือจำพวก flash, indesign, photoshop น่ะครับ

หนังสือไหนดี ราคาถูก ช่วยแนะนำด้วยครับ

แล้วก็พวก Zbrush, Nuke  ไม่ทราบว่าในไทยมีหนังสือจำพวกนี้ไหมครับ

ตามท้องตลาดแล้วไม่มีเลยครับ
แล้วจะต้องหาข้อมูลจากที่ไหนบ้างครับ โปรแกรมแบบนี้

ขอบคุณครับ  [emo22]

อย่าเพิ่งวัดความสูงของภูเขาจนกว่าคุณจะได้ไปถึงยอดเขา และเมื่อนั้นคุณจะรู้ว่าภูเขานั้นเตี้ยเพียงใด
http://bbs.sci.in.th/

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
CS5 ไม่แน่ใจนะครับ เท่าที่เห็นจะมีแต่หนังสือ CS4 แต่ผมยังใช้ CS3 อยู่เลย เพราะไม่ค่อยได้ใช้ความสามารถทางด้านกราฟิคระดับสูงสักเท่าไร แต่อนาคตถ้าพอจะดึงความสามารถของเวอร์ชันใหม่มาออกแบบเว็บนี้ได้ ก็คงจะต้องดิ้นรนหาข้อมูลมาตกแต่งนะ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
โปรแกรมในกลุ่ม CS5 มีในเครื่อง Mac แล้วน่ะท่าน
การใช้งานหลัก ๆ ไม่ค่อยแตกต่าง จะมีต่างก็ส่วนการใช้งานย่อย ๆ
และของ PC ก็คงอีกไม่นานล่ะมั้งท่าน (หรือมีแล้วก็ไม่แน่ใจ)

เข้าเรื่อง ว่า ...
หนังสือไหนดี ถ้าหมายถึง ใครเขียนดี หรือไม่ดี อันนี้ต้องแล้วแต่คนอ่าน
ถ้าท่านอ่านหนังสือของผู้แต่งท่านหนึ่ง แล้วมีความเข้าใจในบทที่สองถึงสี่
(บทที่หนึ่งจะเป็นการเกริ่นนำ (ชักแม่น้ำทั้งห้า) ว่ามีที่มาที่ไปของสิ่งที่จะกล่าวถึง อย่างไรบ้าง ไม่จำเป็นต้องอ่าน)
แล้วท่านนำหนังสือเล่มนี้ไปให้เพื่อนอ่าน เพื่อนอาจจะบอกว่า เล่มนี้ไม่น่าอ่าน
(ก็เพราะสื่อไม่ถึงเนื้อหา ที่ผู้แต่งท่านนี้เขียนไว้)

หนังสือเล่มหนึ่ง อาจจะเหมาะกับคนคนหนึ่ง แต่อาจจะไม่เหมาะกับคนอีกคนหนึ่ง
คนเราทานข้าวเหมือนกัน แต่มีความเข้าใจ ความชอบไม่เหมือนกัน

บางคนชอบผู้แต่ง
บางคนชอบสำนักพิมพ์
บางคนชอบเนื้อหาที่แตกต่าง
บางคนชอบซื้อ (ซื้อทุกเล่ม ทั้ง ๆ ที่เนื้อหาเหมือนจะลอกกันมา [emo10])
บางคนชอบอ่านของเพื่อน (ไม่ได้สนใจว่าใครแต่ง รู้แต่ว่าเพื่อนซื้อเป็นพอ [emo13])
บางคนชอบ ฯลฯ [emo11]

แหล่งที่หาซื้อหนังสือถูก ๆ อาจจะเป็น จตุจักร (หนอนหนังสือหลาย ๆ ท่าน ชอบไปที่นี่)
หรือจะรองานสัปดาห์หนังสือ ก็ไม่ว่ากัน [emo01]

Offline MixZ

• **
    • Email

Offline Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
CS4 อยู่เลยครับ
ถ้าจะหาหนังสือทำพวก Flash, InDesign
ต้องลองไปอ่านดูครับ
ว่าเราเข้าใจที่เขาสอนหรือเปล่า
เพราะบางสำนักพิมพ์จะมีวิธีการสอนที่แตกต่างกันไป
สอนเร็ว สอนช้า สอนละเอียด ก็ว่ากันไปครับ
(บางเล่ม จะมีบอกไว้ว่า สำหรับบุคคลระดับไหนครับ)

**อิงจาก ประสบการณ์ที่เคยซื้อหนังสือมาลองทำนะครับ [emo02]

แหล่งข้อมูลที่ดีที่สุด ถ้าต้องการศึกษาขั้นพื้นฐาน
หนังสือตตามร้านครับ เนื้อหาไม่ค่อยต่างกัน
(ต่างกันตรง วิธีการสอน)
ส่วนใหญ่จะอยู่ตามร้าน Se-ed สุริวงศ์* ดวงกมล* ครับ
** อิงตามร้านในเชียงใหม่ ไม่รู้ว่าที่อื่นมีไหมนะ [emo12]
แต่ถ้า ต้องการความรู้ระดับสูง จนถึง มืออาชีพ
แนะนำตามWebsite ตาม Blog ครับ มีความรู้เยอะแยะ
หรือ ศึกษาเอาเองก็ได้ครับ ศึกษาตาม Help ของโปรแกรม
หรือ เว็บต่างประเทศได้ ยิ่งดีครับ ถ้าอ่านภาษาอังกฤษออก (+ ความพยายาม [emo01])
อีกอย่างคือ ฟรี อีกต่างหาก [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27