SID คืออะไรครับ

Started by man1343, 04 May 2010, 22:16:26

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

man1343

สวัสดีครับ [emo24]

อยากจะสอบถามว่า SID นี้มันคืออะไรครับ

พอดีไม่รู้อีโหน่อีเหน่(อยากรู้อยากเห็น)จะถามใครที่ไหนไม่มีใครรู้
เลยลองปรับดู ดับเลยครับ [emo21] boot ไม่ได้ด้วย

ตอนแรกก็สร้าง restore point ไว้แล้วเผื่อจะย้อนได้ครับ

สรุป ใครมีวิธีรักษาบ้างครับ จะขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงเลยครับ

ขอบคุณครับ [emo22]

microsoft

SID ย่อมาจาก Security Identifier เป็นเหมือนเลขประจำเครื่องของแต่ละเครื่องที่ใช้ในวินโดวส์ และในระบบเครือข่ายเดียวกัน ค่า SID ต้องมีไม่ซ้ำกัน ไม่งั้นจะไม่สามารถติดต่อกับเครื่อง Server ในระบบนั้นๆได้

ที่ว่าบูตไม่ได้ หมายถึงบูตเข้าวินโดวส์ไม่ได้หรือเปล่าครับ หรือไม่ก็ ถ้าค่า SID ไปซ้ำกับเครื่องอื่น ลองถอดสายแลนออก แล้วลองบูตเข้าวินโดวส์แล้วเปลี่ยนค่า SID ให้เหมือนค่าก่อนหน้าดูก่อนนะ

http://en.wikipedia.org/wiki/Security_Identifier

ข้อมูลเพิ่มเติม Security Identifier

man1343

คำว่า boot ไม่ได้ในที่นี้หมายถึงกดปุ่มเปิดเครื่องแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ

MILD_PLUS

Quote from: man1343 on 05 May 2010, 08:55:19
คำว่า boot ไม่ได้ในที่นี้หมายถึงกดปุ่มเปิดเครื่องแล้วไม่มีอะไรขึ้นเลยครับ

เปิดเครื่องไม่ได้/ไม่ติด/ไม่ทำงาน คงไม่ใช่ปัญหาอย่างที่ถามมาแล้วละครับ ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ

1. เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook ครับ
2. สเปคเครื่องเป็นอย่างไร? (ถ้าเป็น N/B บอกยี่ห้อ/รุ่นมา)
3. สันนิษฐานในเบื้องต้นว่าน่าจะเป็นที่
3.1 สวิตช์เปิด/ปิดเสีย
3.2 หม้อไฟเสีย 
3.3 เมนบอร์ดเสีย

ปล. ถ้าไม่มีความรู้/ไม่เคยรื้อ/ไม่เคยประกอบคอมพ์ฯ มาเลย คงต้องยกไปที่ร้านคอมฯ ให้ช่างจัดการให้ เพราะคงต้องใช้อะไหล่มาลองเครื่อง และตัวเราไม่มีอะไหล่มาลองเอง จะไปซื้อมาลองเองก็ไม่รู้ว่าอะไรเสียกันแน่ จะเสียเงินซื้อของมาหลายอย่างเปล่าๆ ครับ [emo12]

fantasy ಠ-ಠ

ถ้าบอกว่า เครื่องบูตไม่ได้
ถ้าเป็นช่างมาตอบ ก็ต้องคิดว่า บูตวินโดวส์ไม่ได้ น่ะท่าน
แต่ถ้าบอกว่า เครื่องเปิดไม่ติด
ก็คือ เปิดเครื่องไม่ได้ ไฟไม่เข้า อะไรประมาณนี้
[emo01]

microsoft

ค่า SID ชนกัน ไม่น่าจะเป็นสาเหตุให้ถึงกับเปิดเครื่องแล้วไม่มีข้อความอะไรโชว์ขึ้นมาถึงกับเข้าวินโดวส์ไม่ได้เลยนะครับ หรือไม่งั้นก็ ถ้าคิดว่าค่า SID ชนกันแล้วเปิดเครื่องไม่มีอะไรโชว์ขึ้นมาเลย ก็ลองถอดสายแลนออก แล้วลองเปิดเครื่องใหม่ อย่างน้อยๆ ถอดสายแลนแล้วค่า SID ก็ไม่ไปชนกับเครื่องอื่นๆในวงแลน แต่ผมว่าน่าจะเป็นที่ตัวฮาร์ดแวร์มีปัญหามากกว่านะ

man1343

กระผมก็ไม่มีความรู้อะไรมากนะครับ

ข้อ 1. ก็เป็นเครื่อง PC

ข้อ 2. เรื่องของเสปคคอมนี้ก็ต้องบอกว่าคอมผมนี้นี่ก็ 5-6 ปีแล้ว

เสปคคอมก็ถือว่าต่ำมาก (ผมเพิ่งจะอายุ 13 จะให้พ่อแม่ซื้อให้มันก็กระไรอยู่)

ข้อ 3. อันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกันครับ

แต่พอเปิดเครื่องแล้วมันเหมือนมีไฟอยู่แปปนึงครับ แล้วก็ดับไป

ส่วนที่พี่ๆท่านบอกให้ลองถอดสาย LAN ออก ลองแล้วครับ ไม่ได้ [emo13]

แต่ก็ถือว่าเป็นการดีนะครับ  จะไดด้ลองถอดๆแกะๆ บ้าง

พอดีอยากจะเก่งคอมน่ะครับ  มีวิธีการเรียนรู้อย่่างไร เริ่มจากไหนก่อน ช่วยแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ   [emo25]

MILD_PLUS

Quote from: MILD_PLUS on 05 May 2010, 11:48:40
Quote from: man1343 on 05 May 2010, 08:55:19

เปิดเครื่องไม่ได้/ไม่ติด/ไม่ทำงาน คงไม่ใช่ปัญหาอย่างที่ถามมาแล้วละครับ ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยครับ

1. เป็นเครื่อง PC หรือ Notebook ครับ
2. สเปคเครื่องเป็นอย่างไร? (ถ้าเป็น N/B บอกยี่ห้อ/รุ่นมา)
3. สันนิษฐานในเบื้องต้นว่าน่าจะเป็นที่
3.1 สวิตช์เปิด/ปิดเสีย
3.2 หม้อไฟเสีย 
3.3 เมนบอร์ดเสีย

ปล. ถ้าไม่มีความรู้/ไม่เคยรื้อ/ไม่เคยประกอบคอมพ์ฯ มาเลย คงต้องยกไปที่ร้านคอมฯ ให้ช่างจัดการให้ เพราะคงต้องใช้อะไหล่มาลองเครื่อง และตัวเราไม่มีอะไหล่มาลองเอง จะไปซื้อมาลองเองก็ไม่รู้ว่าอะไรเสียกันแน่ จะเสียเงินซื้อของมาหลายอย่างเปล่าๆ ครับ [emo12]

ถ้าเป็นอย่างนี้ละก็ คำตอบที่ผมได้ตอบ/แนะนำไปตรงนี้จะใกล้เคียงที่สุดครับ

เรื่องการเรียนรู้ เราต้องใช้เวลา/ใช้คอมพ์จนพังไปหลายๆ เครื่อง/หาหนังสือมาอ่านเสริมด้วยครับ เพราะการเรียนรู้เรื่องอย่างนี้ ไม่ใช่มีปัญหาแล้วเข้ามาถาม แล้วทางเราตอบกลับไป จะเป็นการเรียนรู้ทั้งหมดได้ใน 1 วัน/1เดือน/1ปี นะครับ ขนาดผมอยู่กับคอมฯ มาเกือบๆ จะ 20 ปีแล้ว ยังเรียนรู้ได้แค่นี้เองครับ (เพราะสมัยผมเรียน ยังไม่มีคอมฯ ให้ใช้ครับ)

man1343

Go Up