# Notification.
Notification

Author Topic: ขอถามเรื่อง Wireless หน่อยคะ  (Read 9720 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline knightmon

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
คือว่า notebook ของดิฉันเวลาจะต่อ wireless มันจะขึ้น รูปที่แนบมาให้น่ะคะ
แล้วก็ต่ออินเตอร์เน็ตที่บ้านไม่ได้ แต่ต่อกับสายแลนจะใช้ได้ตามปกติ
notebook เครื่องอื่นก็ใช้งาน wireless ได้ตามปกติ มันเป็นเฉพาะเครื่องของดิฉันน่ะคะ
แต่พอลองเอา notebook ไปต่อกับ wireless ที่อื่นก็ต่อได้ตามปกติน่ะคะ

ช่วยแก้ปัญหานี้ทีนะคะ
ขอบคุณมากคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
the settings saved on this computer for the network do not match the requirements of the network.

ก่อนหน้านี้ใช้งานได้ปกติหรือเปล่าครับ และได้ไปกำหนดไอพีอะไรให้กับเครื่องบ้างมั้ย ลองลบไดร์เวอร์ wireless ออก แล้วลงใหม่ดูหน่อย

เท่าที่ดูจากเว็บไทย ไม่ค่อยมีคำตอบสำหรับปัญหานี้เลยครับ ลองไล่อาการจากไดร์เวอร์ดูก่อนละกัน

แล้ว windows ที่ใช้งานอยู่เป็น home premium, enterprise หรือ ultimate ครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
เมื่อก่อนก็ใช้ได้ปกตินะคะ แต่พอเอา notebook ไปใช้ที่ฝึกงานแล้ว
กลับเอามาใช้ที่บ้านก็เป็นอย่างที่บอกน่ะคะ

ดิฉันใช้ windows7 ultimate คะ

เด๋วจะลองลบไดร์ฟเวอร์แล้วลองลงใหม่ดูนะคะ

• **
ใช้ได้ตามปกติแล้วคะ

แต่มันมีอีกอย่างหนึ่งน่ะคะที่จะถาม

คือว่า ปกติแล้ว Local Area Connection จะมีตั้งแต่แรก
แต่ที่นี้อยู่ๆมันก็สร้างขึ้นมาเองน่ะคะเป็นLocal Area Connection 2
แล้วตัว Local Area Connection ปกติมันก็หาไป เหลือแต่ Local Area Connection 2
แต่มันก็ยังต่ออินเตอร์เนตได้เหมือนเดิมน่ะคะ

แค่อยากรู้เหตุผลน่ะคะ

แล้วอีกอย่าง wireless เมื่อก่อนมันก็มีแค่ Wireless Network Connection ตัวเดียว
แต่ตอนนี้มันมี Wireless Network Connection 2 เพิ่มขึ้นมา (ดังรูป) น่ะคะ
แต่พอ disable wireless ตัวของ Wireless Network Connection 2 มันก็หายไปนะคะ
ซึ่งดิฉันก็ไม่ได้ลงน่ะคะ ก็งงอยู่เหมือนกัน

มันเป็นเพราะอะไรน่ะคะ ช่วยตอบให้หายข้อสงสัยหน่อยนะคะ

ขอบคุณคะที่กรุณา

Local Area Connection ที่หายไป น่าจะเป็นที่การถอดถอนไดร์เวอร์ออก แล้วมีการลงไดร์เวอร์ไปใหม่ ทำให้ระบบต้องสร้างชอร์ตคัทขึ้นมาใหม่เป็น Local Area Connection 2 น่ะครับ

ส่วน Wireless Network Connection 2
Microsoft Virtual WiFi Miniport Adapter
ชอร์ตคัทตัวนี้จะเป็นลูกเล่นที่มีมากับ Windows 7 ที่เรียกว่า Virtual WiFi หรือไวเลสเสมือน ซึ่งมันสามารถเปลี่ยนโน้ตบุคของเราให้สามารถส่งสัญญาณเหมือนตัวส่งเร้าเตอร์ไปยังเครื่องอื่นๆที่มีตัวรับสัญญาณ WiFi และอยู่ใกล้กันให้สามารถรับสัญญาณ WiFi ได้ด้วยน่ะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
อย่างนี้นี่เอง

ต้องขอบคุณมากจริงๆเลยนะคะ
ไม่เคยผิดหวังเลย
ที่เข้ามาถามปัญหาที่บอร์ดนี้

ขอบคุณมากๆจริงๆคะ

ดีใจด้วยนะครับ ส่วนหนึ่งอยากให้ที่นี่เป็นที่รู้จักเยอะๆน่ะครับ ถ้าช่วยอะไรได้และไม่ติดเคลียร์งานอะไรก็จะช่วยให้เต็มที่นะ

[emo22]   [emo30]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
อยากให้หลายท่านได้อ่านข้อความที่ท่าน knightmon ได้พิมพ์คำถามนะครับ ขอชื่นชมจากใจเลยครับ
สุภาพเรียบร้อยมาก และยังรายงานผลให้เราทราบตลอด
 [emo22] [emo22]

• **
คุณmicrosoft จะช่วยประชาสัมพันธ์บอร์ดนี้ให้เป็นที่รู้จักนะคะ [emo01]
คุณchaiwut ต้องขอบคุณคะที่ชื่นชม  [emo02]

ขอบคุณมากนะครับ  [emo04]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27