# Notification.
Notification

Author Topic: แจ้งเพิ่มเน็ตแล้วเปลี่ยนเร้าเตอร์ใหม่  (Read 7358 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline golfass1

• VPC Member
  • *
    • View Profile
    • Email
ผมแจ้งเพิ่มเน็ตแล้วเปลี่ยนเร้าเตอร์ใหม่แล้วเน็ตเข้าไม่ได้ไฟเน็ตที่เร้าเตอร์กระพริบเป็นสีส้ม

แต่ตอนเป็น 2mb เล่นได้น่ะครับแต่เปลี่ยนเป็น 4mb เล่นไม่ได้เลยแต่ใช่เร้าเตอร์ที่มันให้มาทีแรกเล่นได้ครับ  [emo14] [emo14] [emo19]

Offline oou

• Email
ใช้เร้าเตอร์ใหม่ต้องไปตั้งค่าต่างๆด้วยนะครับ ใช้เนตของอะไรและเร้าเตอร์ยี่ห้ออะไรครับรุ่นไหนกรุณาบอกมาด้วยนะครับ
ซื้อเร้าเตอร์ใหม่มีหนังสือคู่มือตั้งค่ามาด้วยหรือเปล่า

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ต้องเข้าไปกำหนด user/pass ที่ได้จากผู้ให้บริการเน็ตในเร้าเตอร์ก่อน ขอรายละเอียดของผู้ให้บริการเน็ตและยี่ห้อ/รุ่นของเร้าเตอร์ที่ท่านใช้อยู่ด้วยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline tiny009

• *
เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เปลี่ยนสายโทรศัพท์ภายในใหม่และเปลี่ยนเร้าเตอร์ใหม่แล้ว ตอนนี้ก็ยังเข้าเว็บไหนไม่ค่อยได้เลย แม้แต่ google.com ก็เป็นแบบนี้ค่ะ

Server not found

Firefox can't find the server at free.avg.com.

*   Check the address for typing errors such as
          ww.example.com instead of
          www.example.com

*   If you are unable to load any pages, check your computer's network
          connection.

*   If your computer or network is protected by a firewall or proxy, make sure
          that Firefox is permitted to access the Web.

ต้องเข้าไปกำหนด user/pass ที่ได้จากผู้ให้บริการเน็ตในเร้าเตอร์ยังไงเหรอคะ

รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ตอนที่กำลังโพสต์อยู่นี้ก็ยังเป็นอยู่ค่ะ

ปล. ใช้เน็ตของทรู 4 เมก เร้าเตอร์ยี่ห้อ Billion รุ่น Sky ค่ะ

เป็นเหมือนกันเลยค่ะ เปลี่ยนสายโทรศัพท์ภายในใหม่และเปลี่ยนเร้าเตอร์ใหม่แล้ว ตอนนี้ก็ยังเข้าเว็บไหนไม่ค่อยได้เลย แม้แต่ google.com ก็เป็นแบบนี้ค่ะ

Server not found

Firefox can't find the server at free.avg.com.

*   Check the address for typing errors such as
          ww.example.com instead of
          www.example.com

*   If you are unable to load any pages, check your computer's network
          connection.

*   If your computer or network is protected by a firewall or proxy, make sure
          that Firefox is permitted to access the Web.

ต้องเข้าไปกำหนด user/pass ที่ได้จากผู้ให้บริการเน็ตในเร้าเตอร์ยังไงเหรอคะ

รบกวนช่วยหน่อยนะคะ ตอนที่กำลังโพสต์อยู่นี้ก็ยังเป็นอยู่ค่ะ

ปล. ใช้เน็ตของทรู 4 เมก เร้าเตอร์ยี่ห้อ Billion รุ่น Sky ค่ะ

ลองรีเซ็ตตัวเร้าเตอร์ตัวนี้ใหม่ (จิ้มที่ปุ่มรีเซ็ตด้านหลัง) แล้วเข้าไปตั้งค่าต่างๆใหม่นะครับ

ลองดูตัวอย่างที่นี่ก็ได้

http://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=9.0

[emo04]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
ขอบคุณค่ะ

แต่ลองทำดูแล้ว ก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ Server not found ตลอดเลย หรือถ้าโหลดเพจได้ก็ใช้เวลานานมากๆ เลยค่ะ กว่าจะตอบกระทู้นี้ได้ก็แทบแย่เลยค่ะ

ไม่ทราบว่าไฟสถานะที่ช่อง LAN ที่เร้าเตอร์มันกระพริบถี่ๆ ตลอดเวลาเลยค่ะ นี่คือไม่ปกติใช่ไม๊คะ ไม่ทราบว่าต้องทำยังไงคะเนี่ย ใช้งานเว็บต่างๆ ไม่ได้เลยค่ะ  [emo07]

อินเตอร์เน็ตสำหรับใช้ในสำนักงานหรือตามบ้านครับ แล้วใช้กันกี่เครื่อง แล้วใครเป็นคนดูแลระบบ และมีการเปิดสัญญาณไวเลสไว้หรือเปล่า เพราะไม่แน่ใจว่า ถ้าใช้กันหลายเครื่อง อาจจะมีบางเครื่องโหลดบิทแล้วดึงแบนวิทด์ไปหมดหรือเปล่านะครับ

หรืออีกกรณีถ้าเปิดสัญญาณไวเลสไว้ บ้านที่อยู่ใกล้เคียงอาจจะขโมยสัญญาณไปใช้ก็เป็นไปได้น่ะครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
อินเตอร์เน็ตสำหรับใช้ในสำนักงานหรือตามบ้านครับ แล้วใช้กันกี่เครื่อง แล้วใครเป็นคนดูแลระบบ และมีการเปิดสัญญาณไวเลสไว้หรือเปล่า เพราะไม่แน่ใจว่า ถ้าใช้กันหลายเครื่อง อาจจะมีบางเครื่องโหลดบิทแล้วดึงแบนวิทด์ไปหมดหรือเปล่านะครับ

หรืออีกกรณีถ้าเปิดสัญญาณไวเลสไว้ บ้านที่อยู่ใกล้เคียงอาจจะขโมยสัญญาณไปใช้ก็เป็นไปได้น่ะครับ

ผมก็สงสัยว่าเป็นแบบนี้อยู่เหมือนกันครับ

ท่านได้แต่ถามปัญหาที่เกิดขึ้น แต่ไม่บอกองค์ประกอบต่างๆ ว่า ใช้แบบไหน/บ้าน/สำนักงาน/หอพัก/แบบมีสายแลน/หรือไวเลส/ใช้กันมากน้อยแค่ไหน และ ฯลฯ ครับ  [emo15]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *

ผมก็สงสัยว่าเป็นแบบนี้อยู่เหมือนกันครับ

ท่านได้แต่ถามปัญหาที่เกิดขึ้น แต่ไม่บอกองค์ประกอบต่างๆ ว่า ใช้แบบไหน/บ้าน/สำนักงาน/หอพัก/แบบมีสายแลน/หรือไวเลส/ใช้กันมากน้อยแค่ไหน และ ฯลฯ ครับ  [emo15]

ใช้ที่บ้านเครื่องเดียวค่ะ ไม่ทราบดูที่ไหนเหรอคะสัญญาณไวเลส ของเราใช้ไฮสปีดอินเตอร์เน็ตน่ะค่ะ
แล้วสรุปว่าไฟช่่อง LAN ที่เร้าเตอร์มันกระพริบถี่ๆ ตลอดเวลานี่มันคือไม่ปกติใช่ไม๊คะ เพราะครั้งแรกจำได้ว่าตอนที่ช่างทรูเอาเร้าเตอร์อันใหม่มาให้มันจะติดนิ่งๆ ไม่กระพริบถี่ๆ แบบนี้ค่ะ

ปล. ตอบหลายครั้งแล้วค่ะ แต่เน็ตมัน Server not found ตลอดเลยค่ะ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
เกิดจากเร้าท์เตอร์หรือปล่าวครับ หรืออีกกรณีหนึ่งคือเกิดจาก IP ชนกัน เหมือนเครื่องของผมตอนนี้ [emo12]
ตอนนี้ก็กำลังเเก้ใขอยู่ตามที่ท่าน แฟนต้า เเนะนำมาคือให้ FIX IP  [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
-เรื่องใช้ไวเรสหรือไม่ แบบง่ายๆ สังเกตว่าเราต่อสายจากตัว Router มาที่เครื่องหรือเปล่า (ถ้าไม่มีก็เป็นแบบไวเรส)

-ไฟที่ช่อง ADSL ต้องกระพริบอยู่ตลอดเวลา หากเรามีการใช้งานเข้า Internet ครับ (หากไม่ใช้ Internet ไฟจะติดอยู่แบบนิ่งๆ ครับ)

-แนะนำให้เรียกช่างของทรูมาดูให้ น่าจะดีกว่านะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ลองให้ช่างประจำ ISP มาดูก็ดีเหมือนกันนะครับ ตัวโมเด็มน่าจะมีปัญหา อีกอย่างตัวโมเด็มตัวนี้ น่าจะไม่ใช่ไวเลส เพราะส่วนใหญ่ที่มีมากับ ISP จะเป็นแค่โมเด็ม+เร้าเตอร์เท่านั้น (หรือเปล่า)

• *
เกิดจากเร้าท์เตอร์หรือปล่าวครับ หรืออีกกรณีหนึ่งคือเกิดจาก IP ชนกัน เหมือนเครื่องของผมตอนนี้ [emo12]
ตอนนี้ก็กำลังเเก้ใขอยู่ตามที่ท่าน แฟนต้า เเนะนำมาคือให้ FIX IP  [emo19]

ไม่ทราบว่ากรณี IP ชนกันนี่ใช้เวลานานกี่วันคะถึงจะเช็คได้ว่าเป็นกรณีนี้ เพราะติดต่อไปทางทรูตั้งแต่ว้นศุกร์ที่ผ่านมา พนักงานที่รับสายบอกว่ากำหนดไม่ได้ว่าช่างจะเข้ามาดูให้เมื่อไหร่ ต้องรอให้ช่างเช็คสายโทรศัพท์ตั้งแต่ต้นทางที่บริษัททรูมาถึงบ้านเรา

จริงๆ แล้วได้โทรติดต่อทรูเป็นอาทิตย์ๆ มาแล้วค่ะ ช่างเข้ามาดูแล้ว 2-3 ครั้งก็ยังเป็นเหมือนเดิมและตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ คือ The Connection has time out และ Server not found เป็นตลอดทุกครั้งที่คลิกไปหน้าเพจอื่นๆ หรือเข้าเว็บทุกๆ เว็บเลยค่ะ

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
ถ้า IP ชนกันจะเกิดอาการเข้าหน้าเวปครั้งเเรกได้พอเปิดไปอีกหน้าเวปจะเข้าไม่ได้ ลองถอดอแด๊ปเตอร์ ไวเลสออกสักพักเเล้วเสียบใหม่ถ้าเข้าเวปได้อีก สรุปได้เลยว่าเกิดจาก IP ชนกันเเน่นอนครับต้องให้ช่างหรือคนที่มีความรู้มาแก้ให้นะครับ

• *
ถ้า IP ชนกันจะเกิดอาการเข้าหน้าเวปครั้งเเรกได้พอเปิดไปอีกหน้าเวปจะเข้าไม่ได้ ลองถอดอแด๊ปเตอร์ ไวเลสออกสักพักเเล้วเสียบใหม่ถ้าเข้าเวปได้อีก สรุปได้เลยว่าเกิดจาก IP ชนกันเเน่นอนครับต้องให้ช่างหรือคนที่มีความรู้มาแก้ให้นะครับ

แต่ของเราคิดว่าไม่ใช่ไวเลสนะคะ เป็นเร้าเตอร์ (Billion Sky) ที่ต้องเสียบสาย LAN และสาย ADSL ถ้ากรณีนี้จะเป็นกรณี IP ชนกันได้หรือเปล่าคะ

ของเรามันเป็นลักษณะ connect ได้บ้างไม่ได้บ้างน่ะค่ะ วันนี้ช่างเข้ามาแล้วเค้าลองเทสก์เปลี่ยนตัวเร้าเตอร์ ลองเปลี่ยนสาย LAN และสาย ADSL แล้วก็ยัง connect ได้บ้างไม่ได้บ้างอยู่ดี เห็นเค้าบอกว่าลอง ping การ์ดแลนกับตัวเร้าเตอร์แล้วมันยังหากันไม่เจอ อาจจะเป็นที่แลนของคอมฯ เราหรือเปล่าเพราะของเรามันเป็นแลนแบบ on board น่ะค่ะ เห็นช่างบอกว่าอย่างนั้น และถ้าเป็นกรณีนี้ต้องทำยังไงคะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27