# Notification.
Notification

Author Topic: ขอBios และวิธีแฟรส ของโน๊ตบุค CQ41-120TX ให้สามารถลง Win xp ได้ครับ  (Read 10632 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline admanches

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
    • Email
ผมไปหาในเน็ตมา เขาบอกว่าให้ลง เป็น F0C ผมก็แฟรสไปแล้วแต่ก็ยังลง win xp ไม่ได้ครับ

ไบออสก่อนหน้าเป็น F08 ช่วยหน่อยน่ะครับหรือว่าต้องใช้วินโดน์เวอร์ชั่นอื่น แต่แผ่นตัวนี้ผมเคยลง

พวกรุ่น CQ40 45 ก็ไม่มีปัญหาน่ะครับ แต่พอดีรุ่นนี้เป็น CQ41 พึ่งเคยลงเหมือนกันครับ

ใครพอจะมีวิธีแก้ปัญหาหน่อยครับ  [emo12] [emo13] [emo14] [emo15]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เข้าไปดูที่นี่ครับ > http://www.moolandxp.com/

เมื่อเข้าไปแล้ว ให้เลื่อนลงมากลางๆ ทางด้านซ้ายมือจะเจอตรงที่ผมตีกรอบแดงๆ เอาไว้ แล้วก็เลือกเอาตามที่เราต้องการ หรือเอาไปทั้งหมด แต่ต้องโหลดที่ละอย่างไปเก็บไว้จนครบนะครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline Hunter

• Global Moderator
Error ที่เกิดตอนลง XP ของ Bios v. F0C กับ v.F08 มัน Error เหมือนกันไหมครับ
หรือ Error ตรงจุดเดียวหรือไม่ครับ และ Error ตอนไหนครับ

รุ่นนี้ต้อง Flash Bios ด้วยหรอครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองเข้าไปในไบออส จะมีหัวข้อ IDE Config ให้ลองเปลี่ยนตัวเลือกจาก AHCI ไปเป็น IDE แล้วลองลงวินโดวส์ดูใหม่นะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
    • Email
Error ที่เกิดตอนลง XP ของ Bios v. F0C กับ v.F08 มัน Error เหมือนกันไหมครับ
หรือ Error ตรงจุดเดียวหรือไม่ครับ และ Error ตอนไหนครับ

รุ่นนี้ต้อง Flash Bios ด้วยหรอครับ อันนี้ผมไม่แน่ใจนะครับ

ขึ้น Error เหมือนกันครับ 0x0000007B ทั้ง2เลยครับ

ต้องแฟรส ครับเพราะถ้าไม่แฟรสก็ลง xp ไม่ได้ครับ

• **
    • Email
ลองเข้าไปในไบออส จะมีหัวข้อ IDE Config ให้ลองเปลี่ยนตัวเลือกจาก AHCI ไปเป็น IDE แล้วลองลงวินโดวส์ดูใหม่นะครับ

โน๊ตบุครุ่นนี้ไม่มีให้เปลี่ยนโหมด IDE ครับ

Offline Hunter

• Global Moderator
Error ตอนตั่งแต่ตอนเริ่ม Boot เหมือน CQ40 หรอครับ
หรือ Error ตอน load Driver HD ครับ

Error ตอนตั่งแต่ตอนเริ่ม Boot เหมือน CQ40 หรอครับ
หรือ Error ตอน load Driver HD ครับ

ขอรายละเอียดเพิ่มเติมเหมือนอย่างที่ท่าน Hunter ถามหน่อยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline mookuk

• VPC Member
  • *
    • Email
ลองใช้โปรแกรมไรท์แผ่นที่สามารถเพิ่มข้อมูลได้ แล้วเอา SATA Driver ลงไปด้วยก็ได้ครับ

แต่ว่าแผ่นนั้นก็จะใช้ได้แต่กับ cq40 เท่านั้น

• **
    • Email

Error ตอนโหลดไดร์ฟฮาร์ทดิสก์ ครับ

คือว่าที่แรกก็โหลดปกติเหมือนเราลงวินโดน์ทั่วไป แต่ตอนมาถึงจะฟอร์แมทไดร์ฟก็ขึ้น Error เป็นหน้าจอสีฟ้ามาเลยครับ

• **
    • Email
ลองใช้โปรแกรมไรท์แผ่นที่สามารถเพิ่มข้อมูลได้ แล้วเอา SATA Driver ลงไปด้วยก็ได้ครับ

แต่ว่าแผ่นนั้นก็จะใช้ได้แต่กับ cq40 เท่านั้น

แล้วพอจะมีรายละเอียดและวิธีการทำบ้างเปล่าครับ พอดีผมทำไม่เป็นครับ

ถ้าทำไม่เป็นลองยกไปให้ที่ร้านทำให้ดูดีกว่าไหมครับ ถ้าผิดพลาดขึ้นมา อาจจะมีปัญหากับการเคลมด้วยนะ เพราะศูนย์เคลมเขาจะรับเคลมให้เฉพาะเครื่องที่เขาระบุให้ติดตั้งเฉพาะระบบวินโดวส์ที่กำหนดไว้เท่านั้น เสี่ยงครับ

เรื่องการอินทิเกรตไดร์เวอร์ SATA ลงไปไว้ในแผ่น ในเว็บนี้ก็มีไว้ค่อนข้างละเอียดนะครับ แต่ตัวไดร์เวอร์ที่รองรับระหว่าง XP กับตัวเครื่อง ค่อนข้างจะหายาก เพราะโน้ตบุครุ่นใหม่ๆจะบังคับให้ลูกค้าติดตั้งเป็น Vista หรือ 7 แทน และจะมีไดร์เวอร์รองรับที่ใช้งานได้อย่างเต็มความสามารถด้วย

วิธีการทำอินทิเกรตไดร์เวอร์คล้ายๆกับ http://www.varietypc.net/main/archives/773

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
จากกระทู้แรก เห็นบอกว่าได้ทำการ Flash Bios และไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นด้วย อาจจะเสียไปแล้วก็ได้ เพราะการ Flash Bios มักจะเป็นวิธีสุดท้ายที่ช่างคอมเก่งๆ จะใช้แก้ปัญหา เมื่อหาไดร์ฟเวอร์ไม่ได้จริงๆ ก็จัดการทำแต่ก็เสียงที่จะทำให้เครื่องพัง ต้องวัดดวงเอา 50/50 ครับ [emo14]

แนะนำส่งให้ช่างที่ชำนาญทำให้+ลงวินฯ+โปรแกรมให้เรียบร้อยเลยดีกว่า เดี๋ยวจะเข้าทำนองที่ว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย ครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

วันนี้ผมถามเพื่อนที่ชำนาญเรื่องโน้ตบุครุ่นนี้มาให้แล้วนะครับ เขาบอกว่าไม่ต้องแฟลชไบออสอะไรเลย สามารถลงได้หมดไม่ว่าจะเป็น XP, Vista หรือว่า 7 แต่สำหรับ XP ท่านต้องอินทิเกรตไดร์เวอร์ S-ATA เข้าไปไว้ในแผ่นวินโดวส์ด้วย แล้ววันนี้นึกไปนึกมา ผมก็ดันนึกขึ้นได้ว่าเคยทำเรื่องการอินทิเกรตไดร์เวอร์ S-ATA ไว้ในบอร์ดแห่งนี้แล้ว แต่ถ้าท่านจะลง XP ไดร์เวอร์ต่างๆสำหรับ XP อาจจะหายากหน่อยนะครับ แต่ถ้ามีอยู่แล้วก็สบาย

ตัวไดร์เวอร์ S-ATA สำหรับ CQ41-120TX ท่านสามารถดาวน์โหลดได้ที่นี่
http://plunder.com/b4c233ad69

และวิธีการอินทิเกรตไดร์เวอร์ S-ATA เข้ากับแผ่นวินโดวส์
http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=416.0

ได้ผลยังไงช่วยรายงานผลกลับด้วยนะครับ

[emo01]  [emo04]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
นั่นน่ะสิท่าน microsoft
เมื่อคืนก็นั่งคิดอยู่นาน (แต่ไม่ได้โพสตอบ) ว่าแฟลชไบออส แล้วมันทำให้ลงวินโดวส์ XP ได้ด้วยหรือไง
...
เพราะการแฟลชไบออส ก็คล้ายกับการอัพเดทแพช (patch) ต่าง ๆ ของวินโดวส์
เพื่อให้ใช้งานคำสั่ง หรือการทำงานบางอย่างได้ดีขึ้น
หรือในบางกรณี การแฟลชไบออส ก็ทำให้การหมุนของพัดลมเงียบลง หรือสามารถลดความร้อนของเครื่องได้เล็กน้อย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27