# Notification.
Notification

Author Topic: Defrag อย่างไร? ไม่ให้สะดุด!!!  (Read 3952 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
    • View Profile
 ไอเดียของวินทิปครั้งนี้ได้แรงบันดาลใจมาจากเมื่อเดือนที่แล้วในคอลัมน์ Smart Tip พูดถึงปัญหาการทำ Defragment ที่เริ่มต้นใหม่เอง เมื่อมันทำงานไปได้ 10-20 นาที ซึ่งเป็นเรื่องน่าหงุดหงิดมาก อย่างไรก็ตาม เราพบว่า นอกจากการแก้ไขปัญหาด้วยวิธีที่ได้นำเสนอไปแล้ว หากผู้ใช้ต้องการให้ Defragmenter ทำงานได้อย่างต่อเนื่องแล้ว มันยังมีอีกประเด็นหนึ่งที่หลายคนอาจมองข้ามไป

ในขณะที่ไอเดียของการแก้ข้อกำหนดเริ่มต้นของการทำงานของวินโดวส์ (Windows Startup) จะช่วยให้การจัดระเบียบฮาร์ดดิสก์ด้วยยูทิลิตี้ Defragmenter สามารถทำงานได้อย่างต่อเนื่องแล้ว มันยังมีอีกขั้นตอนหนึ่งที่ทำให้การทำงานของยูทิลิตี้ตัวนี้สะดุด ทำงานช้าลง หรือแน่นิ่งไปเลย นั่นก็คือ โปรแกรมรักษาหน้าจอ (screen saver) บนวินโดวส์ที่มักจะโผล่เด้งขึ้นมาตามเวลาที่กำหนด ซึ่งการแก้ไขในขั้นตอนนี้สามารถทำได้ง่ายมาก เพราะเพียงแค่เปลี่ยนข้อกำหนดเกี่ยวกับเวลาทำงานของพวกมันก็พอแล้ว

เนื่องจากโปรแกรมรักษาหน้าจอส่วนใหญ่จะได้รับการกำหนดให้เริ่มทำงานเมื่อไม่มีการแตะต้องเครื่องคอมพิวเตอร์เป็นเวลา 15 นาที หรือขึ้นอยู่กับผู้ใช้แต่ละคนกำหนดไว้ ผมไม่ปฏิเสธครับว่า โปรแกรมรักษาหน้าจอมีคุณอนันต์ต่อมอนิเตอร์ แต่หากคุณต้องการรัน Defragmenter แนะนำให้ตั้งค่าเวลาทำงานของโปรแกรมรักษาหน้าจอให้ยาวนานออกไปอีกจะดีกว่า เพราะไม่เช่นนั้น มันอาจเป็นสาเหตุสำคัญที่ทำให้โปรแกรม Defragmenter หยุดชะงักชั่วคราว หรือพักยาวไปเลยก็ได้ เนื่องจากมันทำให้โพรเซสการทำงานโดยรวมของระบบช้าลงนั่นเอง

บางครั้งผู้ใช้อาจจะได้รับการแจ้งข้อผิดพลาดของการทำงานในลักษณะที่ว่า Defragmenter ไม่สามารถทำงานต่อไปได้ เนื่องจากมันมีภารกิจบางอย่างที่ทำให้ต้องเริ่มทำงานกันใหม่ ซึ่งหาใช่ใครที่ไหนที่ป่วนการทำงานของมัน นอกจากเจ้าโปรแกรมพักหน้าจอที่เรากำลังพูดถึงนั่นเอง

เพื่อป้องกันปัญหาข้างต้น ให้คุณคลิกขวาบนพื้นที่ว่างของเดสก์ทอป แล้วเลือกคำสั่ง Properties คลิกแท็บ Screen Saver ในช่อง Wait minutes เปลี่ยนช่วงเวลารอคอยของการทำงานเป็น 60 นาที หรือมากกว่านั้น ขึ้นอยู่กับว่า คอมพิวเตอร์ของคุณจะใช้เวลาดีแฟลกนานแค่ไหน พยายามตั้งค่าเวลาให้มากกว่าก็แล้วกัน เสร็จแล้วคลิกปุ่ม OK การทำเช่นนี้ ก็เพือให้ช่วงเวลาที่รันโปรแกรม Defragmenter ไม่มีอะไรมารบกวนนั่นเอง คราวนี้หลังจากที่ทำ defrag เสร็จแล้ว คุณสามารถกลับไปแก้ไขเวลาทำงานของ Screen Saver เหมือนเดิมได้แล้วครับ อ้อ...ยังไงก็อย่าลืมทำขั้นตอนที่แนะนำให้ Smart Tip ก่อนหน้านี้ด้วยนะครับ

ทิปจาก http://www.arip.co.th/

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
เพิ่มเติมค่ะ [emo06]

ลอง Defrag ใน Safe Mode จะไม่สะดุดเลยค่ะ
แต่ก็ทำงานไม่ได้ด้วยเช่นกันค่ะ

แต่ว่าส่วนใหญ่จะไม่รู้อ่ะจิ [emo10]
วิธีเข้า Safe Mode ให้กด F8 เพื่อเลือก Safe Mode
แต่ถ้าเป็นบอร์ด Asus แล้วล่ะก็ ไปกด F8 ครั้งแรก จะเป็น Boot Selector ให้เลือก HDD ที่มีวินโดวส์อยู่ แล้ว Enter
แล้วค่อยกด F8 อีกที เพื่อขึ้นเมนูให้เลือก Safe Mode

แต่วิธีง่ายกว่านี้ ก็กด F5 รัว ๆ ไปเลยค่ะ จะได้เข้า Safe Mode ตรง ๆ เลย

Offline Hunter

• Global Moderator
ผมเคยอ่านเจอว่า(นานแล้ว)
การ Defrag รวมๆกัน ทุกๆ 1 TB. บน Windows จะมี Error เกิดขึ้น 1 bit ครับ
แต่มันก็นานแล้วะครับ ไม่รู้ว่าข้อมูลยังใช้ได้อยู่หรือเปล่านะครับ

ส่วนตัวไม่เคย Defrag ครับ เหอๆ
เพราะว่ารอนานและยังทำให้หัวอ่าน HD. ทำงานหนักเอาเรื่องครับ
และคิดว่ายังไม่คุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มาหลัง Defrag ครับ
**อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ผมเคยอ่านเจอว่า(นานแล้ว)
การ Defrag รวมๆกัน ทุกๆ 1 TB. บน Windows จะมี Error เกิดขึ้น 1 bit ครับ
แต่มันก็นานแล้วะครับ ไม่รู้ว่าข้อมูลยังใช้ได้อยู่หรือเปล่านะครับ

ส่วนตัวไม่เคย Defrag ครับ เหอๆ
เพราะว่ารอนานและยังทำให้หัวอ่าน HD. ทำงานหนักเอาเรื่องครับ
และคิดว่ายังไม่คุ้มค่ากับสิ่งที่ได้มาหลัง Defrag ครับ
**อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ

ถ้าเป็น HDD ประมาณเกือบห้าถึงสิบปีก่อน อาจจะมีปัญหาอย่างที่ว่าค่ะ
แต่รุ่นปัจจุบันนี้ หัวอ่านไม่ค่อยได้ทำงานหนักเหมือนเก่าแล้ว เพราะเทคโนโลยีใหม่ ๆ ที่ผลิต HDD
เนื่องจากปัจจุบันความจุเพิ่มขึ้น แผ่นเพลตที่เป็นตัวเก็บข้อมุลก็เป็นวัสดุที่ดีขึ้น
และอีกอย่าง ไฟล์ที่ใช้ก็ใหญ่ขึ้น หัวอ่านต้องอ่านเร็วขึ้น เพราะโหลดบิท หรือเก็บหนัง Hi-Def ฯลฯ
ส่วน error ที่เกิดขึ้น จะเกิดกับไฟล์ที่ใช้ซ้ำ ๆ กันบ่อย ๆ ปัญหานี้เกิดกับเซิพเวอร์เป็นส่วนใหญ่ เซิพเวอร์จึงไม่ค่อยได้ทำการ Defrag HDD
หรือถ้าทำก็สองสามปีครั้ง ซึ่งเมื่อถึงเวลานั้น ก็เปลี่ยน HDD ลูกใหม่แล้วค่ะ

ส่วนที่ว่าคนส่วนใหญ่ไม่ค่อย Defrag HDD เพราะว่าสมัยนี้ HDD มีความจุใหญ่ขึ้น
การจะจัดเรียงข้อมูลก็ต้องใช้เวลาเป็นวัน ทำให้รอกันไม่ไหว
ที่บ้านจะทำ Defrag ทีนึง ก็สามสี่วันน่ะค่ะ
แล้วยิ่งถ้าเป็นเซิพเวอร์ด้วยแล้วละก็ คงต้องเกือบถึงสัปดาห์เลยค่ะ [emo12]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27