# Notification.
Notification

Author Topic: ย้อนเวลา คอม ฯ แก้ทุกอย่างได้จริงเปล่าครับ  (Read 6009 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline เอม กฤติพณ

• VPC Member
  • La La La!~
    • View Profile
อยากรู้นะครับ

พวก Error ไวรัส อะไรประมาณนี้

[emo12]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ย้อนเวลาหรือเปล่าครับ [emo14]

คือการเรียกใช้งาน System Restore ก็แก้ได้เป็นบางอย่างครับ ไม่เหมือนใช้การ Clone Partition จะแน่นอนกว่ามากครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
System Restore เมื่อก่อนผมเคยใช้เหมือนกันกับ XP แต่ก่อนที่เครื่องจะมีปัญหา ผมเซ็ตค่าต่างๆของวินโดวส์ไว้เรียบร้อยหมดแล้ว พอคอมเกิดมีปัญหา แล้วเรียกใช้งานฟังก์ชันตัวนี้ ค่าที่่เคยเซ็ตบางตัวกลับมา บางตัวไปแล้วไปลับ ไม่รู้ว่าค่าอะไรที่ไม่คืนค่าตามวินโดวส์บ้าง ก็เลยเลิกใช้ครับ เปลี่ยนมาใช้การโคลนแทน แต่ฟังก์ชันนี้กับวินโดวส์ 7 ไม่รู้ว่าจะพัฒนาได้ดีขึ้นหรือยังนะ

[emo05]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ของวินโดวส์ทุกรุ่น ก็ยังเหมือนเดิมน่ะ ท่าน microsoft
เคย... ยังไง ก็ยัง ... อย่างนั้น
เพราะการคืนค่านั้น สามารถคืนค่าได้แค่บางอย่างเท่านั้น
บางส่วนที่เป็นการเปลี่ยนค่า หรือเปลี่ยนไฟล์ใหม่ นั้น ไม่สามารถย้อนเวลากลับไปเหมือนเดิมได้
ลองมาหมดทุกทางแล้วท่าน ผลสุดท้าย วิธีการที่ไม่ชอบ คือ การใช้ผี (ghost [emo06])
ก็กลับเป็นวิธีที่ชอบที่สุด เพราะเร็วที่สุด
แต่บางครั้ง ถ้าเลี่ยงได้ ก็จะลงวินโดวส์ใหม่ เป็นการดีที่สุด [emo01]

แล้วถ้าลงวินโดวใหม่บ่อยๆนี่คอม ฯ พังไหมครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
อุปกรณ์ทุกชิ้นก็มีวันเสียหายเหมือนกัน นั่นล่ะท่าน
จะเล่นอะไร จะลงวินโดวส์ใหม่อีกกี่ร้อยกี่พันรอบ มันก็คงไม่พังง่าย ๆ หรอกท่าน
ยกเว้นจะแงะ จะแกะ จะรื้อชิ้นส่วนมันออกมา ก็เท่านั้นเอง (หมดประกันอีกต่างหาก)
...
ถ้าพังง่ายขนาดนั้น เซิพเวอร์ตามบริษัท หรือเครื่องที่เปิดใช้งานเป็นเดือน ๆ คงพังไปก่อนแล้วล่ะ

katt

• Guest
ย้อยเวลา ทำไงคะ ขอวิธีด้วยค่ะ [emo04] [emo08]

• Webmaster
ย้อยเวลา ทำไงคะ ขอวิธีด้วยค่ะ [emo04] [emo08]

ย้อนเวลาครับ ท่าน กขกท. พิมพ์ผิดมา ถ้าท่านได้กลับเข้ามาอ่าน กรุณาแก้ไขหัวข้อกระทู้ให้ด้วยนะครับ

-งามอย่าง หยดย้อย
-ย้อนเวลา หาอดีต

ส่วนวิธีการทำ ผมนำมาให้แล้ว ตามภาพเลยครับ

ปล. ผมลองหัดใช้โปรแกรม SUN VirtualBox จำลองขึ้นมาครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Webmaster

พอดีตัว ย กับ น มันอยู่ใกล้กันนะครับ [emo09]

โทษทีครับเครื่องมันแรง  [emo13]

• N/A
ย้อยไปหลายวันเลยนะท่าน [emo13] [emo05]

Offline mookuk

• *
    • Email
ผมว่าลอง backup ghost ไว้ดีกว่าครับ

Offline knightmon

• VPC Member.
  • **
แล้ว backup ghost กับการ Clone Partition มันต่างกันยังไงคะ

แล้วมันทำยังไง
มันก็เมือนกับการ backup ข้อมูลไว้ในช่วงเวลาหนึ่งรึป่าวคะ

• Webmaster
แล้ว backup ghost กับการ Clone Partition มันต่างกันยังไงคะ

แล้วมันทำยังไง
มันก็เมือนกับการ backup ข้อมูลไว้ในช่วงเวลาหนึ่งรึป่าวคะ

1. คำว่า Backup Ghost , Image Ghost , Clone Partition คำกล่าวเหล่านี้คือวิธีการเดียวกัน แต่เราอาจจะเรียกกันคนละอย่าง ตามความถนัดเวลาพูด เช่น ไปที่ร้านคอมพ์ฯ แล้วบอกช่างว่า ลงวินโดว์ แบบ Ghost ให้หน่อย แค่นี้ช่างก็เข้าใจแล้วครับ (แต่ผมจะเรียกว่า Clone Partition ครับ) การทำอย่างที่กล่าวมาจะเรียกว่าอะไร ก็จะทำเหมือนกันหมด และเป็นการเก็บไฟล์ที่ทำไว้แบบถาวรครับ ถ้าเราไม่ไปลบมันออก มันก็จะอยู่ใน HDD ลูกนั้นๆ จนกว่า HDD ลูกนั้นๆ จะพังไปครับ [emo01]

วิธีทำที่นี่ครับ > http://www.varietypc.net/main/archives/654

2. ส่วนเรื่องย้อนเวลา หรือใช้ System Restore จะเป็นการเก็บไฟล์ที่ทำไว้เป็นการชั่วคราว กล่าวคือไม่เกิน 1 เดือน ของเก่าก็จะหายไป และจะมีของใหม่เข้ามาแทน เราจะกำหนดจุดที่ดีที่สุด ก็ทำได้ลำบากเอาไว้เพียงเพื่อแก้ปัญหาเฉพาะหน้าเท่านั้นครับ [emo02]

ปล. ข้อที่ 1 จึงดีกว่ามากครับ  [emo01]

Offline knightmon

• VPC Member.
  • **
ได้ความรู้เพิ่มขึ้นและนะคะ
เดี๋ยวจะลองทำดู

แต่ว่า การ ghost นี้เก็บรีจีสเตอร์เก่าด้วยรึป่าวคะ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27