# Notification.
Notification

Author Topic: เปิด My com แล้วหน้าต่างมันย้ายไปด้ายขวาขอมหน้าจอ(windows7)  (Read 5771 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline wittawatcup

• VPC Member
    • View Profile
    • Email
เปิด My com แล้วหน้าต่างมันย้ายไปด้ายขวาขอมหน้าจอ(windows7) [emo15]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
การใช้งาน Windows 7 จะไม่เหมือนการใช้งาน Windows XP นะครับ เพราะมีลูกเล่นมากมาย และลูกเล่นนั้นบางครั้งเราแทบไม่ได้ใช้เลย ยิ่งเป็นวัยรุ่นด้วยแล้ว เปิดเครื่องมาก็เล่น M/Chat/เล่นเกม เรื่องสัพเพเหระ ไม่ได้มานั่งศึกษาด้านความสามารถของโปรแกรมเลย

1. Windows 7 ไม่เหมาะกับวัยรุ่นที่ยังเล่นเกม
2. Windows 7 ต้องใช้เวลาศึกษานานมาก จากที่เคยใช้ XP แล้วจะมาเปลี่ยนทันที ก็จะไม่ได้ใช้งานเพราะมัวแต่แก้ปัญหา+ปรับแต่งไม่ได้สักที
(ควรใช้ XP เป็นเครื่องหลัก แล้วอีกเครื่องลง Windows 7 เป็นเครื่องฝึกใช้)

มีเด็กข้างบ้าน อายุ 18 จะขึ้น ม.6 เทอมนี้ ยกเครื่องมาให้ผมลง Windows 7 ให้ พอได้ 2 วันยกกลับมาให้ผมลงให้ใหม่ เป็น Windows XP โดยบอกผมว่า
1. ใช้งานยาก หาอะไรไม่ค่อยเจอ ไม่รู้ว่าจะเข้าตรงใหน?
2. เล่นเกมที่ชอบไม่ค่อยได้ มีอยู่ร้อยกว่าเกม เล่นได้ไม่ถึงสิบเกมเลย?

สรุป ผมเลยต้องลงให้ใหม่ เลยต้องเสียค่าน้ำชาให้ผมอีกขวด Windows 7 + Windows XP (1+1) = 2 ขวด เพราะพ่อของเค้ากับผมรู้จักกันดี แล้วพ่อของเค้ารู้ว่าผมชอบดื่ม และไม่รับเงินในเรื่องทำคอมพ์ฯ เลยต้องให้เป็นน้ำในขวดมาแทนครับ

ปล. ถ้าจะถามผม ขอตอบว่า ถ้าเป็นปัญหาอย่างนี้ ใช้ XP ดีกว่าครับ และให้ร้านลงให้พร้อมโปรแกรมครบ 300-400บาท (ร้านคอมพ์ข้างถนน) ไม่ต้องเข้าห้างฯ นะครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้ารักที่จะเล่นเกม ใช้ XP น่ะ ดีแล้วล่ะท่าน
อย่างที่ท่าน MILD_PLUS บอก

มีน้อง ๆ วัยรุ่นหลายคน ที่มาบ่นให้ฟัง เกี่ยวกับปัญหาเรื่องเกมบน Windows 7
แล้วสุดท้ายก็ต้องกลับไปใช้ XP
ส่วนใหญ่ที่อยากใช้ Windows 7 ก็เพราะ ตามกระแส นั่นล่ะ

ทุกวันนี้คอมฯที่บ้าน ก็ยังต้องมี HDD อีกลูก ที่ลง XP 64bits เผื่อไว้เล่นเกม
และที่ต้องใช้ 64bits ก็เพราะว่า มีแรมอยู่ 8G นี่ล่ะ [emo12]

ปล. ค่าแรงท่าน MILD_PLUS คิดเป็นขวด [emo13]
แบบนี้ ถ้าทำสิบสองเครื่อง คงได้ครบลังนะท่าน [emo05]
ดื่มน้ำชามาก ๆ ไม่ดีต่อสุขภาพนะท่าน [emo06]

• Email
ทำไมพึ่งมาบอกตอนนี้ แต่ไม่เป็นไรครับเกมที่เล่นก็ลองเข้าแล้วเล่นได้แต่กระตุกหน่อยๆ ผมเล่นอยู่2เกม dota กับ hon อีกอย่างผมอยู่ห้องพิเศษเสาร์อาทิตย์มาเรียนอีก [emo12]

• Email
ไอลูกเล่นที่ว่าเยอะ อธิบายมาให้หมดดด

• Webmaster
ไอลูกเล่นที่ว่าเยอะ อธิบายมาให้หมดดด

ศึกษารายละเอียดต่างๆ ได้จากที่ที่ครับ > http://windows.microsoft.com/th-TH/windows7/help/getting-started

ปล. เป็นเว็บฯ ของผู้ผลิตเองเลย โทรไปถาม/เมล์ไปก็ได้ครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• Email

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net

หรือจะลองหาดูใน youtube ก็ได้นะครับ ถ้าให้อธิบายแบบพิมพ์ไปนึกไปจะยาวใช่เล่นเลย อิอิ

ลองดูที่นี่ แบบเห็นภาพ เพียบ -> http://www.youtube.com/results?search_query=windows+7&aq=f

[emo05]  [emo04]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• Email
ดูวีดีโอแรกก็ได้ประโยชน์แล้ว แล้ว wordpad เปิดไฟล์ .doc ได้ไหมครับ ผมจะได้ไม่ต้องลง microsoft office
เพราะ microsoft office จะต้องไปให้ร้านลงหาโหลดไม่เจอ ถึงเจอก็ไฟล์เยอะขี้เกียจโหลด (microsoft office รุ่นไหน windows7 ใช้ได้)

• Webmaster
ดูวีดีโอแรกก็ได้ประโยชน์แล้ว แล้ว wordpad เปิดไฟล์ .doc ได้ไหมครับ ผมจะได้ไม่ต้องลง microsoft office
เพราะ microsoft office จะต้องไปให้ร้านลงหาโหลดไม่เจอ ถึงเจอก็ไฟล์เยอะขี้เกียจโหลด (microsoft office รุ่นไหน windows7 ใช้ได้)

ลง OS ใหม่ เราต้องลง MS Office ใหม่ด้วย แนะนำที่ไม่หนักเครื่องมาก MS Office 2003 ครับ

ปล. ที่บอกมา..เหมือนอย่างกับว่าเปลี่ยน OS แล้ว แต่ยังใช้โปรแกรมที่อยู่ในเครื่องเดิม ที่ลง XP ไว้ได้เลยครับ ท่านเข้าใจผิดนะครับ เมื่อเราลง OS ใหม่ เราต้องลงโปรแกรมต่างๆ ใหม่หมดนะครับ [emo12]

ปล.2 ยกไปให้ร้านลงให้ก่อนดีกว่า จากนั้นค่อยมาศึกษา แล้วค่อยหัดลงเองอีกครั้ง เพราะต้องใช้โปรแกรมสามัญอีกหลายอย่าง ถ้าเรามัวแต่มานั่งทำเครื่องกันแบบนี้ ก็ไม่ต้องได้ใช้งานเครื่องกันพอดีครับ [emo12]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ท่านต้องหาข้อมูลเองด้วย (ส่วนหนึ่ง) ถึงจะจำได้
ถ้าหากท่านมัวแต่ถามอย่างเดียว รับรองว่า ไม่ได้จำ หรือจำได้ก็ไม่ทั้งหมด หรอกนะท่าน

ไม่ใช่ว่าไม่อยากอธิบาย แต่ในทางปฏิบัติแล้ว ก็เหมือน กับ อยากรู้ แต่ไม่อยากลอง

ยกตัวอย่างเช่น
เด็กชาย ก. อยากขี่จักรยาน แต่ก็ขี่ไม่เป็น
ก็เลยไปบอกเด็กชาย ข. ว่า ให้ขี่จักรยานให้ดูหน่อย
แล้วแบบนี้ เด็กชาย ก. จะขี่จักรยานเป็นไหม

เหมือนที่ท่านบอกว่า ให้อธิบายสิ่งใหม่ ๆ ทุกอย่างของวินโดวส์เซเว่น มาให้หมด
ซึ่งจริง ๆ แล้ว ท่านอื่น ๆ ก็สามารถพิมพ์มาให้อ่านได้ทั้งหมดที่มี
แต่ถามว่า ท่านจะรู้หรือ ว่าอะไรเป็นอะไร
ถ้ายังไม่ได้ลองด้วยตัวเอง

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
มาเพิ่มเติมให้ครับ การใช้งาน

http://www.varietypc.net/main/archives/category/article/windows-7-vista

ถ้ามีหรือเจออะไรแปลกๆจะทยอยมาใส่ให้ครับ แต่ก็ต้องลองหาด้วยตัวเองด้วยนะ ถ้าหาได้แล้วอย่าลืมเอามาแบ่งความรู้กันบ้างนะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27