# Notification.
Notification

Author Topic: ขอความรู้ครับcpu2หัวกับ4หัวเขาคิดความเร็วยังไงครับ  (Read 10443 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline keamodpai

• VPC Member
    • View Profile
 [emo02]ที่ว่าcpu 2 หัว กับ 4 หัว นี้คิดความเร็วยังไงครับ (i3-2.93G=2.93หารด้วย2=หัวละ1.46กว่าๆใช่รึเปล่าครับหรือว่าคูณ2 =หัวละ2.93Gเลยละครับ ก็เห็นมีตั้ง2หัวเลยอยากรู้ว่ามันเอาคนโง2คนมารวมกันหรือว่าเราคนฉลาด2คนมารวมกันครับ) [emo05]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
Re: ขอความรู้ครับ
« Reply #1 on: 22 April 2010, 18:40:08 »
อ่านจากหัวข้อกระทู้ ...ขอความรู้ครับ ...
 แล้วเข้ามาอ่านในกระทู้ แล้วตอบไม่ถูกเลยท่าน [emo14]
... รบกวนตั้งหัวข้อกระทู้ให้ตรงกับรายละเอียดในกระทู้สักหน่อย
จะได้เตรียมคำตอบได้ถูกน่ะท่าน

ความรู้มีตั้งมากมายหลายอย่างน่ะท่าน

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
Re: ขอความรู้ครับ
« Reply #2 on: 22 April 2010, 18:59:03 »
ขอความรู้เรื่อง CPU ที่มี 2 หัวหน่อยครับ ประมาณนี้ครับ

เรื่อง 2 หัวของ CPU จะเอามาคูณกันไม่ได้ ต้องแยกกันทำงาน เช่นความเร็วของ CPU ที่เป็น 2 หัวระบุไว้  3.0GHz แสดงว่ามันทำงานได้พร้อมกันทั้ง 2 หัว ที่ความเร็ว 3GHz ครับ (ไม่ใช่ 3x2 หัว เป็น 6.0GHz) เหมือนเราขับรถ 2 คัน อยู่บนถนน 2 เลน แล้ววิ่งด้วยความเร็ว 300 กม./ชม. ไปพร้อมๆ กัน (ไม่ใช่จับคูณกันแล้วได้ความเร็ว 600 กม./ชม.) คงพอจะเข้าใจนะครับ (ถ้า 4 หัว ก็เหมือนรถ 4 คัน อยู่บนถนน 4 เลน)  [emo02]

ปล. เรื่องนี้เป็นเรื่องของ Hardware ผมขออนุญาตย้ายไปห้องที่เหมาะสมก่อนนะครับ และก็กรุณาเปลี่ยนหัวข้อเรื่องด้วยครับ [emo01]

[emo08]ก็เท่ากับหัวละ3Gวิ่งไปพร้อมกันหรือครับ [emo04]งั้นก็ขนของได้เป็น2เท่าไช่ไหมครับ [emo17]ผมเข้าใจถูกไหมครับ [emo15]Core i3-530 (2.93GHz) - 2 Core 4 Threads 4MB L3 Cache [emo15]
Threads คืออะไรครับ [emo11]

• Webmaster
ถูกต้องครับ ในหลักการทำงานจะเป็นอย่างนั้น เรามีเรา 2 คัน ความจุในการบรรทุกเท่ากันคือ ทุเรียน 300 ลูก ต่อรถ 1 คัน เมื่อเรามีรถ 2 คัน เราก็บรรทุกได้ 600 ลูก ส่งให้ลูกค้าได้ในเที่ยวเดียว แต่ถ้าเรามีรถเพียง 1 คัน เราต้องวิ่งส่งถึง 2 เที่ยว ครับ

ถ้าผมจะเปรียบทุเรียน เป็นการทำงาน หากเรามีทุกเรียนที่ต้องส่ง ร้อยวัน พันปีแค่ 300 ลูก (เหมือนเราใช้งานเครื่องแค่พิมพ์งาน Word/Excel) เราจะซื้อรถ 2 คันมาทำไม? ให้เปลืองเงิน ซื้อรถแค่คันเดียวก็พอแล้ว ใช้ CPU แค่ Pentium/Celeron หรือ Atom ที่กำลังนิยมกันอยู่ในขณะนี้ ประกอบขายแบบสำเร็จรูป+จอ ราคา 10-12k ลงวินฯ +โปรแกรมจบเลย ทีนี้จะทำงานช้าหรือเร็วในการพิมพ์เอกสาร ก็ขึ้นอยู่กับตัวเรา+นิ้วมือของเรา จะพิมพ์ได้เร็วแค่ไหน? เท่านั้นและครับ

ปล. เมื่อราว 2 ปีก่อน มีสุภาพสตรีท่านหนึ่ง มาให้ผมประกอบเครื่องให้ จะเอา Intel Core 2 Quad Q8400 2.66GHz 1333FSB 4MB L2 Cache ซึ่งตอนนั้นราคาแพงมาก 12,xxx (ตอนนี้เหลือ 5,xxx) ผมก็ไม่ได้ถามว่าจะเอาไปใช้อะไร? บอกมาแค่ว่าเอาดีๆ แรงๆ ผมก็จดสเปคให้เป็นรายการ แล้วให้เค้าไปซื้อมาตามที่จดให้ หมดเงินไปประมาณ 40k ได้ครับ (ไม่รวมจอ) ผมก็ประกอบ+ลงโปรแกรมเสร็จเอาไปใช้งาน ผมมารู้ตอนหลังว่าเธอมาอาชีพแปลเอกสาร/พิมพ์งาน Word/Excel และรับพิมพ์งานเอกสารทุกชนิด ทุกวันก็ยังใช้งานอยู่แบบนี้ ไม่เคยได้ใช้เครื่องทำอะไรเลย นอกจากงานที่ผมกล่าวไปเท่านั้น เป็นการใช้งานเครื่องไม่คุ้มค่า เปลืองเงินไปเปล่าๆ เหมือนการที่เรา ตำน้ำพริก ระลายแม่น้ำ คือสูญเปล่า ตอนนั้นใช้แค่ Celeronไม่เกิน 15-18k ประหยัดไปได้มากเลยครับ

ปล.2 ผมถึงได้ถามอยู่เสมอๆ ในห้องจัดสเปค/เช็คราคาว่า จะใช้งานอะไร? เพราะองค์ประกอบทุกอย่างขึ้นอยู่กับการใช้งานครับ

ส่วนเรื่องของ Thread นั้น ผมจะยกตัวอย่างเหมือนรถอีกนะครับ (ถ้าเป็นหลักวิชาการจะเข้าใจยาก)
2 Core = รถ 2 คัน
4 Thread = คน 4 คน
ก็หมายถึงรถ 1 คันมีคนอยู่ 2 คน (คนขับ+เด็กรถ) แบบนี้คือ 1 Core 2 Thread นั้นก็หมายความว่า 2 Core/4 Thread = มีรถ 2 คัน กับคนอีก 4 คน ช่วยกันขนทุเรียนขึ้น/ลงจากรถนะครับ

หรือลองนึกภาพห้องเรียนที่กำลังจะเลิกเรียน แล้วคุณครูให้เด็กชาย A มาเขียนสูตรคูณแม่ 2 กับแม่ 3 ลงบนกระดาน โดยความสามารถของเด็กชาย A นั้นสามารถเขียนสูตรคูณได้ 1 นาที / 1 บรรทัด ดังนั้นเด็กชาย A ต้องใช้เวลา 24 นาทีจึงเขียนเสร็จ (ตัวอย่างที่ 1 แบบนี้เรียก Single Thread ทำคนเดียว)

ดังนั้นคุณครูเลยให้เด็กชาย B มาช่วยเขียนโดยให้เด็กชาย A เขียนแม่ 2 แล้วให้เด็กชาย B เขียนแม่ 3 นึกภาพกระดานดำแบ่งเป็นสองฝั่ง และเด็กชาย A กับ เด็กชาย B ช่วยกันเขียน (ตัวอย่างที่ 2 นึกภาพเด็กชาย A กับเด็กชาย B ช่วยกันเขียนแม่สูตรคูณอยู่คนละฝั่ง แบบนี้เรียก Mutithread ทำมากกว่า 1 คน)

พอจะนึกภาพออกหรือยังครับว่า Core กับ Thread มันสัมพันธ์ กันอย่างไร
ท่านลองลงโปรแกรม CPU-Z แล้วกดดูที่หน้าแรกตรงช่องด้านล่างขวา จะเห็นจำนวน Core กับ Thread ของ CPU ในเครื่องของท่านครับ

ส่วนเรื่อง 4MB L3 Cache เป็นหน่วยความจำเล็กๆ ของตัว CPU ยิ่งมากก็ยิ่งดี จะช่วยให้ทำงานเร็วขึ้นครับ

จริงๆ แล้วในบอร์ดของเราก็มีบทความเรื่อง L2, L3 Cache อยู่เหมือนกัน เดี๋ยวมีเวลาจะหามาให้อ่านกันครับ

ผมหมดแรงแล้วครับท่าน.. [emo12] [emo14] [emo18]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
อธิบายละเอียดเลยนะท่าน MILD_PLUS [emo01]

[emo04]ขอบคุณครับเล่นเอาผมหายโงไปเลย [emo19] [emo15]แต่ถ้าตามที่ท่านบอกมาว่า(ถูกต้องครับ ในหลักการทำงานจะเป็นอย่างนั้น เรามีเรา 2 คัน ความจุในการบรรทุกเท่ากันคือ ทุเรียน 300 ลูก ต่อรถ 1 คัน เมื่อเรามีรถ 2 คัน เราก็บรรทุกได้ 600 ลูก ส่งให้ลูกค้าได้ในเที่ยวเดียว แต่ถ้าเรามีรถเพียง 1 คัน เราต้องวิ่งส่งถึง 2 เที่ยว ครับ

)=เท่ากับว่าx2นะสิครับเพราะว่าหนึ่งคันทุกได้300 พอมี2คันก็600 เท่ากับว่าi3-530ก็วิ่งที่2.93x2=5.86GHzใช่ไหมครับ [emo07]

• N/A
เท่ากับว่าx2นะสิครับเพราะว่าหนึ่งคันทุกได้300 พอมี2คันก็600 เท่ากับว่าi3-530ก็วิ่งที่2.93x2=5.86GHzใช่ไหมครับ [emo07]
ที่ท่าน MILD_PLUS อธิบาย คือการเปรียบเทียบเท่านั้นน่ะท่าน
ในความเป็นจริง ความเร็วซีพียู ก็ยังเป็น 2.93GHz เหมือนเดิม
แต่สมารถทำงานได้เพิ่มขึ้นอีกเท่าตัว
เช่น แทนที่จะเปิดโปรแกรมได้ทีละหนึ่งโปรแกรม และใช้ความเร็วที่ 2.93GHz
ก็สามารถที่จะเปิดได้ทีละสองโปรแกรมพร้อม ๆ กัน และแต่ละโปรแกรมก็ทำงานที่ความเร็ว 2.93GHz เท่ากัน

เหมือนกับว่า ท่านต้องส่งทุเรียนไปที่ตลาดสองแห่ง แห่งละสามร้อยลูก
แต่ถ้ามีรถบรรทุกคันเดียว ก็ต้องเสียเวลาในการส่งของสองรอบ
แต่ถ้าหากมีรถบรรทุกสองคัน ก็สามารถส่งทุเรียนไปที่ตลาดทั้งสองแห่ง ในการส่งของในรอบเดียว
(คิดแค่เวลาการส่ง ส่วนอย่างอื่น ไม่ได้อยู่ในการเปรียบเทียบกับซีพียู)

• Webmaster
-300ลูก คือปริมาณความจุครับ
-รถเมื่อเรานำมาใช้ขนของ ปริมาณของระยะทางครับ

เช่นระยะทางจากที่เราอยู่ ไปส่งทุกเรียน 300ลูก อยู่ออกไป 100กม. เราใข้รถ 2 คันๆละ 300ลูก วิ่งไปพร้อมกัน ได้ปริมาณการขนส่งรวมกันที่ 600ลูก (รวมกัน 2 ทาง 2 คัน ได้ 600ลูก ไม่ใช่คูณกัน 300x300ลูก)  i3-530ก็วิ่งที่2.93x2=5.86GHz ผิดครับ

ที่ถูกคือ
Core ที่ 1/ i3-530 ก็วิ่งที่ 2.93GHz รถคันที่ 1
Core ที่ 2/ i3-530 ก็วิ่งที่ 2.93GHz รถคันที่ 2
จะทำงานคู่กันไปอย่างนี้ครับ ก็เหมือนที่ผมเปรียบเทียบเด็กชาย A กับ B ที่เขียนการบ้านบนกระดาษดำนะครับ เพราะหาก A ทำคนเดียวที่ข้อ 1 เสร็จ ก็ต้องมาต่อที่ข้อ 2 แต่หากต่างคนต่างทำ เช่น

A ทำข้อที่ 1
B ทำข้อที่ 2
งานก็เสร็จพร้อมกัน ในเวลาเท่ากันเพราะความสามารถของทั้ง A และ B เท่ากันครับ

-ทำคนเดียวใช้เวลาแต่ละข้อ 20 วินาที 2 ข้อรวมก็ต้องใช้เวลา 40 วินาที (ทำคนเดียวต้องทำสองครั้ง 2 ข้อ)
-ทำสองคนใช้เวลาข้อละ 20 วินาที ทำสองคนพร้อมกันก็เสร็จภายในเวลา 20 วินาที ในทั้ง 2 ข้อ จะเห็นว่าเร็วกว่า 1 เท่าตัว

พอจะเข้าใจหรือยังครับ [emo12]

[emo19]ขอบคุณในคำตอบครับ [emo05]คือที่ผมถามมานี้เพราะว่าตอนแรกผมคิดว่าcpu 2.93GHz               แต่มี2Core=2.93หารด้วย 2Core=ความเร็วขอ 1Coreครับ [emo05]คือผมจะดูว่าcpu1Coreกับcpu2Coreที่มีความเร็วเท่ากันอันไหนจะเร็วกว่ากัน   ตอนนี้ผมรู้แล้วครับว่าcpu2Coreเร็วกว่าcpu1Coreเท่าหนึ่ง    ถามทีได้ความรู้เติมเลย   [emo16]

• Webmaster
ผมอยากจะให้ข้อคิดเพิ่มเติมอีกนิดหนึ่งว่า CPU อย่างเดียวไม่สามารถจะบอกได้ทั้งหมดว่า คอมพ์เครื่องนั้นจะแรงนะครับ เพราะต้องมีองค์ประกอบโดยรวมๆ ที่สามารถทำงานสอดประสานกันได้ดีทั้งหมด ถึงจะทำงานได้เต็มประสิทธิภาพ เพื่อให้ได้มาซึ่ง ประสิทธิผลนะครับ เช่น

-CPU
-เมนบอร์ด
-แรม
-การ์ดจอ
-หม้อไฟ

ประมาณอย่างนี้นะครับ [emo01] [emo02]

หากจะเปรียบเป็นร่างกายของเรา ตัว CPU ก็คือสมองของเรา สมองดี แต่แขน/ขาพิการ+ตาบอด แถมเป็นใบ้อีก นึกภาพดูเอาเองครับ [emo12]

• N/A
ทุกอย่างก็ต้องดี เหมาะสม และพึ่งพากันได้
จะเอาดีอย่างใดอย่างหนึ่ง คงจะไม่ได้หรอกท่าน

เหมือนที่หลาย ๆ คน ที่ซื้อคอมฯ แล้วไม่ให้ความสำคัญกับหม้อไฟ (PSU)
หลายต่อหลายครั้ง ที่ได้ยินคำบ่นว่า "แพง" "จะซื้อไปทำไม ตัวแพง ๆ นั่น" "ไม่เห็นจะสำคัญเลย"
... แล้ว CPU, VGA ... ราคาเป็นหมื่น ๆ บอกว่าถูก ซะอย่างนั้น [emo13]
เหมือนอย่าง UPS ก็เช่นกัน ที่หลาย ๆ ท่านก็ไม่ชอบใช้ ทั้ง ๆ ที่ไฟที่บ้านก็ไม่เรียบ ไฟกระชากบ่อย ๆ อะไรประมาณนี้
...
หลายคนให้ความสำคัญกับสเป็คคอมพิวเตอร์ที่ ภาพ ที่มองเห็นได้
แต่ความรู้สึกลึก ๆ ในตัวอุปกรณ์ ไม่สามารถมองเห็นได้
ก็เลยไม่ให้ความสำคัญกับ PSU, UPS เท่าใดนัก
พอคอมฯเกิดปัญหา ... จะโทษอะไรดีล่ะ
หม้อไฟ (PSU) ก็เหมือนกับแหล่งเก็บอาหาร ถ้าไฟที่จ่ายมาไม่ดีพอ อุปกรณ์อื่น ๆ ก็เกิดปัญหาได้
ที่สำรองไฟ (UPS) ก็เหมือนกับที่สำรองอาหาร หรืออาจจะเป็นตู้เย็น เพื่อเก็บอาหารให้อยู่ได้นานขึ้น
ถ้าไฟที่จ่ายให้กับอุปกรณ์ไม่นิ่งพอ หรือเกิดไฟกระชาก อย่างน้อย ๆ อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ ก็จะไม่เสียหายไปซะก่อน

ขอถามต่ออีกนิดครับ [emo05]คือผมไปได้ของเพื่อนมันเอามาขายAspire 4930 core2 T5800 2.0GHzราคา6500บาทว่าแพงไหมครับแล้วก็มีวิธีทำไห้%ของแรมลดลงไหมครับคือพอผมเอามาที่บ้านแล้วผมก็ลบเกมกับของบ้างอย่างที่ผมไม่ได้ใช้เพราะที่มันเอามาขายผมมันบอกว่าทำอะไรช้ามากแรมทำงานที่81%ตลอดเลยครับลบของออกแล้วก็ไม่ลดเลย [emo15]

• Webmaster
เครื่องนี้เป็น Notebook หรือเปล่าครับ น่าจะบอกมาด้วยว่าเป็นเครื่องอะไร ต้องให้ผมไปหาข้อมูลเลยตอบช้าไปหน่อยนะครับ (ทำอย่างกับผมมองเห็น)  [emo14]

เครื่องนี้มีแรมอยู่ 1GB DDR2/667 (Max 4GB) เพิ่มแรมเข้าไปอีก 1 แถว ขนาด 2GB รวมกับของเดิมเป็น 3GB พอแล้วครับ  [emo01]

ปล. ราคา 6,500 ถ้าสถาพยังดีๆ ก็ OK ครับ  [emo02]

ขอบคุณครับ [emo17]คำบ้างคำกลัวผิดครับเลยไม่กล้า [emo17]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27