# Notification.
Notification

Author Topic: อยากให้ทุกคนได้อ่าน และตระหนักถึงความสำคัญของ "เธอ"  (Read 7472 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
    • iPlusZone.com
อยากให้ทุกคนได้อ่าน และตระหนักถึงความสำคัญของ "เธอ"

เตรียมผ้าเช็ดหน้าผืนโต ๆ (ใหญ่ ๆ) ก่อนอ่านนะ...

ความรู้สึกของน้องคนหนึ่งที่บรรยายออกมาจากใจ

ในขณะที่.... ผมก็เป็นเช่นเด็กวัยรุ่นทั่ว ๆ ไป เรียน เที่ยว นอน กิน
ดึก ๆ ผมก็โทรคุยกับแฟนของผม
ซึ่งทั้งหมดเหล่านี้มันก็เป็นกิจวัตรประจำวันของผม
และผมก็เชื่อว่า ใคร ๆ เค้าก็ทำแบบนี้กัน

' จ้า ตัวเอง วันนี้กินข้าวรื้อยาง '
' กินกับอะไรบ้าง แล้วตอนกินตัวเองคิดถึงเค้ามั้ยเนี่ย '
' รู้มั้ยตัวเอง ถ้าเค้าเป็นผีเนี่ย เค้าอยากเป็นกระสือ ที่รักจะได้เห็นใจไง '
' ตัวเองวางก่อนดิ ก่อนดิ '

ประโยคต่าง ๆ ที่ผมได้คิด และคัดสรรเตรียมพร้อมมาต่าง ๆ ก่อนโทร
ผมยังคงใช้เวลาส่วนใหญ่ตอนดึก ไปกับการคุยโทรศัพท์
ระยะเวลาอันผมได้ใช้ไปในแต่ละครั้งนั้น
พอรู้สึกอีกทีก็ผ่านไปหลายชั่วโมงแล้ว
แต่ผมก็ไม่ชอบนะ หากใครจะมาว่าผมไร้สาระ
ก็ไม่เห็นเหรอคนส่วนใหญ่เค้าก็ทำกัน

' เอ้อ เกือบลืมไปอีกอย่าง กิจวัตรอีกอย่างนึงของผมก็คือ แม่ของผมมักชอบโทรหาผมทุกวัน '

' ตอนนี้ลูกอยู่หอรึยัง '
' เย็นนี้กินข้าวอิ่มมั้ย '
' วันนี้เรียนเป็นยังไงบ้าง '
' อย่าไปเที่ยวที่ไหนไกลนะ '

โธ่! คำถามเดิม ๆ ผมก็ตอบไปแบบเดิม ๆ
แม่ผมก็ไม่เบื่อซักที ยังคงโทรหาผมเป็นประจำ
โชคดีที่ผมพยายามตัดบทคุย
ผมกับแม่น่ะ คุยกันไม่กี่นาทีก็วางแล้ว
ก็มันไม่มีอะไรจะคุยจะให้ผมทำยังไง
จนกระทั่งวันนั้น...
' ตัวเองตอบเค้าได้รึยังว่ารักเค้ามั้ย '
' เร็ว ๆ สิ เค้ายังอุตส่าห์บอกรักตัวเองไปแล้วนะ '
' แล้วยังจะใจร้ายไม่บอกรักเค้าอีกหรอ '

ติ๊ด ๆ ติ๊ด ๆ เสียงจากโทรศัพท์บอกผมว่า มีสายซ้อน
ผมมองไปที่หน้าจอมันขึ้นชื่อว่า 'Home'

' โธ่ แม่ โทรมาทำไมตอนนี้เนี่ย กำลังเข้าด้ายเข้าเข็มเลย '

ผมไม่สลับสาย ผม... ผมยังคงคุยกับสุดที่รักของผมต่อไป
เพราะผมรู้ว่า สิ่งที่แม่จะคุยกับผม ก็คงเป็นประโยคเดิม ๆ

' และนั่นก็เป็นโอกาสสุดท้าย ที่ผมจะมีโอกาสฟังเสียงของแม่ '

หลังจากนั้นไม่นาน ทางญาติของผมโทรมาแจ้งผมว่า...

เมื่อคืนนี้บ้านของผมถูกขโมยเข้า และแม่ของผมขัดขืน
และได้ต่อสู้กับโจร จึงถูกโจรใช้มีดแทงเข้าที่ท้อง
แม่เสียชีวิตเพราะทนพิษบาดแผลไม่ไหว

ญาติของผมเล่าอีกว่า ตอนไปพบศพแม่นั้น
ในมือของแม่กำโทรศัพท์ไว้แน่น
และเบอร์โทรออกล่าสุดของเธอ ไม่ใช่โทรแจ้งตำรวจ
หรือเรียกรถพยาบาล แต่แม่เลือกที่จะโทรหา ' ผม '
สิ่งสุดท้ายในชีวิตที่แม่ผมเลือกที่จะทำคือ โทรศัพท์หาผม เพื่อฟังเสียงของผม
วินาทีนั้น น้ำตาของผมไหลอาบแก้ม ผมพูดอะไรไม่ออก มือและตัวของผมสั่น
วันนั้นผมเลือกที่จะคุยกับแฟนผม ดีกว่าที่จะคุยกับแม่ของผม

ผู้หญิงคนเดียวในโลก ที่คุยกับผมเป็นคนแรกในชีวิต
ผู้หญิงคนเดียวที่ผม สามารถที่จะคุยกับเธอได้ทุกเวลา
โดยที่ผมไม่ต้องเตรียมบทพูดใดๆ ไม่ต้องกังวลว่าเธอจะประทับใจหรือไม่
ไม่ต้องมีมุข ไม่ต้องมีคำหวานใด ๆ
คนเดียวในโลก ที่โทรมาหาผม เพียงแค่ฟังผมพูดประโยคเดิม ๆ
คนเดียวในโลก ที่ไม่ว่าโทรศัพท์เธอจะโปรโมชั่นแพงแค่ไหน ก็ยังโทรหาผม

' และ คนเดียวในโลก ที่เลือกคุยกับผมในวินาทีสุดท้ายในชีวิต '

ในบางครั้งประโยคที่ว่า ' ไม่มีคำว่าสาย หากเราคิดที่จะแก้ตัว '
มันก็ไม่เป็นความจริง ' เพราะบางปรากฏการณ์ในโลก เกิดขึ้นได้แค่ครั้งเดียว '
อาจเป็นเพราะเวรกรรมของผม
หลังจากนั้นไม่นาน แฟนผมที่ผมใช้เวลาคุยกับเธอวันหลาย ๆ ชั่วโมงก็ทิ้งผมไป
วันนี้ผมเริ่มเข้าใจชีวิตมากขึ้น

หลาย ๆ อย่างที่คนส่วนใหญ่ทำ มิได้หมายถึงสิ่งที่ถูกต้องเสมอไป
เพราะตัวเราเท่านั้น ที่เป็นผู้ต้องรับผลการกระทำของเราเอง

' เราจะรู้ว่าสิ่งใดสำคัญ ก็ต่อเมื่อเราต้องเสียมันไป '

ทุกวันนี้ผมนั่งมองโทรศัพท์
รอที่จะตอบคำถามเดิม ๆ ให้ผู้หญิงคนหนึ่งฟัง
แต่ผู้หญิงคนนั้นคงไม่มีอีกแล้ว

'ในเมื่อเรามีความรักอันเต็มเปี่ยมจากครอบครัว แล้วทำไม เราต้องไปขอเศษเสี้ยวความรักจากใคร'

ที่มา: FW Mail.

Offline Acriric_Pastel

• VPC Member
    • MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
คล้าย ๆ กับเรื่องที่ผมเคยอ่านนะครับ
เรื่อง ซี กับ แทน
แต่เรื่องนี้มันสะท้อนมุมมองได้แรงกว่า [emo01]

"แท้จริงแล้ว ความรักที่ดีที่สุด ยังหมุนรอบตัวเราเสมอ แต่เราไม่เคยที่จะสังเกตุมอง" [emo01]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ขอบคุณในบทความดีๆที่เอามาฝากกันนะครับ อ่านแล้วทำให้ผมคิดถึงแม่มากนี่ก็เกือบสองปีแล้วที่ไม่ได้เจอหน้าแม่นอกจากเห็นรูปทางเมลและโทรฯคุยกันทุกครั้งมันทำให้ผมรู้ว่าแม่เป็นผู้หญิงคนเดียวในโลกที่รักผมมากที่สุดและผมก็รักแม่มากที่สุดในโลกเช่นกันครับ [emo17] [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณมากครับท่าน พูดไม่ออก ไม่รู้จะพิมพ์ว่าอะไร ซึ้ง..
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณท่าน แฟนต้าฯนะครับ เล่นเอาน้ำตาไหล!  [emo17]
ได้อ่านแล้ว ก็เลยอยากทักท่านอื่นๆ ว่า " อย่าลืมบอกรักแม่กันนะครับ "  [emo51]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
วันแม่ก็มีอยู่ทุกวัน ไม่ต้องไปตามเทศกาล หรือตามใครต่อใคร
แต่วันแม่ ที่จะดูว่าดีที่สุด ก็คือวันคล้ายวันเกิดของตัวเรานั่นเอง

วันเกิดของตัวเราเอง
สิ่งแรกที่ควรจะนึกถึง คือ แม่ของเรา พ่อของเรา
สิ่งสุดท้ายที่ควรจะนึกถึง คือ เพื่อน ๆ ของเรา

ถามใจตัวเอง ว่า วันเกิดน่ะ เคยชวนพ่อแม่ไปเที่ยว ไปทานข้าว หรือทำอะไรดี ๆ บ้างหรือไม่ [emo10] [emo17]

[emo01] [emo01] [emo01]

Offline khonpuhai

ขอบคุณท่านแฟนต้าฯมากครับเล่นเอาผมโทรหาแม่เลย ยิ่งมาอยู่ต่างแดนอย่างผมด้วยแล้วยิ่งทำให้น้ำตาใหลเลยครับ [emo19] [emo19]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ใกล้ถึงวันแม่แล้วผมอยากทราบว่าลูกๆท่านใหนมีอะไรจะให้แม่ในวันนี้กันบ้างครับ ส่วนตัวผมอยู่ต่างประเทศไม่ได้อยู่ใกล้แม่แต่ก็จะโทรคุยกับแม่และบอกกับแม่ว่าผมรักแม่มากที่สุดครับ [emo17]และสำหรับผมทุกๆวันเป็นวันแม่สำหรับผมเสมอๆครับ [emo17] [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ส่วนผมเดี๋ยวก็คงจะโทรไปหาท่านน่ะครับ ปกติก็โทรไปหาตลอดอยู่แล้ว ไปหาด้วยตัวเองไม่ได้เหมือนกัน เพราะทำงานอยู่ต่างจังหวัด  [emo04]  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Kidkhawx

• Email
อ๋อ เคยอ่านแล้วครับ ในอีเมลเหมือนกัน แต่อ่านอีกรอบแล้วก็ซึ้งอยู่ดี เป็นสโลแกนที่ดีมากครับ เป็นการ เตือนตนเอง

Offline BBIITZ

• *
    • Email
ไม่ว่าจะเกิดเรื่องตามเนื้อเรื่องนี้หรือยังไง "แม่" คือคนสำคัญและมีบุญคุณมากที่สุดในชีวิตครับ

--- ลบโฆษณา ---

Offline Surat01

• *
    • Email
พ่อกับแม่ คือทุกๆสิ่งทุกๆอย่าง!!
------------------------

--- ลบโฆษณา ---

Offline halohola

• *
    • Email
หลายคนห่างเหินกับครอบครัว จนลืมความสำคัญไป

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27