# Notification.
Notification

Author Topic: อยากได้โปรแกรมดูหนังได้ทุกไฟล์ ชัดๆ ภาพไม่แตก  (Read 11254 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Offline Compgamer

• VPC Member.
  • **
    • View Profile
ตอนนี้คือ ผมดูหนัง แล้วภาพมันชอบแตก ผมดูกับWindows Media Player , Nero ShowTime  , Media Player Classic  ภาพแตกทุกอันเลย อยากได้โปรแกรมที่มันดีกว่านี้ เอาแบบแจ่มๆ ท่านใดมีช่วยโพส บอกผมทีนะครับ [emo17]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ตอนนี้คือ ผมดูหนัง แล้วภาพมันชอบแตก ผมดูกับWindows Media Player , Nero ShowTime  , Media Player Classic  ภาพแตกทุกอันเลย อยากได้โปรแกรมที่มันดีกว่านี้จามีมั้ย เอาแบบแจ่มๆ ท่านใดมีช่วยโพส บอกผมทีนะครับ [emo17]

การที่เราดูหนังแล้วภาพไม่สวย/ภาพกระตุก/ภาพแตก ไม่ได้อยู่ที่โปรแกรมครับ อยู่ที่สเปคเครื่องของเราไม่ถึงครับ ลองบอกสเปคเครื่องมาหน่อย อาจจะช่วยปรับปรุงให้ดีขึ้นได้ครับ [emo03]

ปล. คราวต่อไปควรพิทพ์คอว่า จะมีไหม ไม่ใช่ จามีมั้ย ถ้าเรียนอยู่ พิมพ์รายงานแบบนี้ ก็จะสอบตก หากทำงานแล้ว พิมพ์แบบนี้ ก็จะตกงานเอาได้ครับ [emo12] [emo13] [emo14]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• **
ประมาณนี้ครับ -*-คอมผมห่วยๆ [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เครื่องของท่านใช้ vga card แยก หรือใช้ vga on board ครับ และได้ลองใช้โปรแกรมอื่นๆดูบ้างหรือยังเช่น Gom, VLC
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• **
เครื่องของท่านใช้ vga card แยก หรือใช้ vga on board ครับ และได้ลองใช้โปรแกรมอื่นๆดูบ้างหรือยังเช่น Gom, VLC

VLC Media Player กับ KM Player อันไหนดีกว่ากัน หรอครับ จากที่ผมดูๆมา  [emo15]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ผมว่าแล้วแต่คนชอบนะครับ มันเป็นฟรีแวร์เหมือนกัน แต่ผมใช้ Gom น่ะ ต้องลองดูก่อนนะ ว่าอาการที่ท่านเจอมานั้น หายหรือเปล่า  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ลองใช้โปรแกรมตัวนี้ดู klite_mega_codec_pack ผมเพิ่มจะ Upload เสร็จเมื่อสักครู่นี้เอง ลองนำไปใช้ดูครับ [emo01]

โหลดที่นี่ครับ > http://www.storage.to/get/gey1P9JB/K-Lite_Codec_Pack_583_Mega.rar

ปล. ถ้าใช้ตัวนี้แล้วยังไม่ดีขึ้น คงจะเป็นที่ตัวเครื่องแล้วละครับ ผมดูจากภาพแล้วลงวินฯ ที่โมฯ มาด้วยอาจจะเป็นปัญหาได้เหมือนครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline oou

• VPC Member
    • Email
ไม่ทราบว่าไฟล์หนังที่ท่านดูส่วนมากนามสกุลอะไรครับ (.gif .mpeg .wmv ฯลฯ) ที่ทำให้ภาพแตก

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
จริง ๆ แล้วสเป็คเครื่อง, การ์ดจอ โปรแกรม ก็มีส่วนสำคัญทั้งนั้น
แต่หลาย ๆ ท่านลืมอะไรไปบางอย่างหรือเปล่า
...
ชนิดของไฟล์หนังที่ดู (อาจจะมีส่วนเกี่ยวข้อง)
แต่ที่สำคัญ คือ การถอดรหัสของไฟล์หนัง ชนิดนั้น ๆ
หรือแม้แต่ จอคอมฯ (มอนิเตอร์) ที่เรา ๆ ท่าน ๆ ใช้กันอยู่

ยกตัวอย่างง่าย ๆ
ไฟล์ DAT (VCD) ให้ภาพที่ความละเอียด 640x480
ดูบนจอขนาดสิบสี่นิ้ว หรือต่ำกว่า ... ภาพชัดเจน บางทีภาพอาจจะไม่ค่อยแตก
แต่ถ้าเปิดดูกับจอขนาด สิบเก้า หรือจะ ยี่สิบสี่นิ้ว หรือมากกว่า ..... ลองคิดดูว่า ภาพจะสวยขนาดไหน (ประชด [emo03])

อธิบายง่าย ๆ ก็คือ คุณภาพ และความละเอียดของไฟล์หนังนั้น ๆ
ควรจะมีขนาดที่เท่ากับ หรือไม่น้อยกว่า 3/4 ของความละเอียดของจอ
ถ้าหากมีความละเอียดแค่ครึ่งเดียวของจอ ก็อาจจะใช้โปรแกรมดูหนังมาช่วยเสริมรายละเอียด
แต่ก็ต้องขึ้นกับการ์ดจอ และประสิทธิภาพของคอมฯ เช่นกัน
และในกรณีกลับกัน
ถ้านำไฟล์หนัง HD ที่มีขนาดใหญ่แบบ 40GB ต่อเรื่อง
นำไปเปิดกับจอคอมฯขนาดสิบห้านิ้ว และใช้คอมฯที่มีสเป็คต่ำ ๆ
ภาพที่ได้จะชัดมาก ๆ แต่จะได้ดูหนังแบบสโลโมชั่นมาแทน
เพราะเครื่องมีประสิทธิภาพไม่เพียงพอ

... คงไม่ต้องยกตัวอย่างที่ไหนไกล ๆ
เพราะเครื่องที่บ้านใช้จอ 24" กับ LCD TV 37"
ดู VCD DVD5 หรือแม้แต่ DVD9 บางเรื่อง
รู้สึกขัดใจอยู่บ่อย ๆ เลยครับ
หลาย ๆ ครั้ง ต้องย่อโปรแกรมดูหนังให้เล็กลง เทียบเท่ากับขนาดของไฟล์หนังนั้น ๆ อยู่บ่อย ๆ
อย่าง VCD ก็ต้องใช้ 640x480 หรือไม่ก็ 1024x768
แต่หลังจากได้เคลม LCD TV เป็นรุ่นใหม่ (เพราะตัวเก่าไม่ผลิตแล้ว)
ก็ทำให้ดู VCD, DVD5 ได้ภาพที่สวยยิ่งขึ้น
หรือถ้าอยากให้ดูดี ก็ต้องเป็น LED หรือ LCD รุ่นใหม่ ๆ (ไม่ได้นับรวมถึงจอพลาสม่านะ)
เพราะจะสามารถเกลี่ยเม็ดสี ความละเอียดภาพ ให้ดูนุ่มนวลมากขึ้น
ไม่เป็นเหลี่ยม ๆ เหมือนอย่างแต่ก่อน

โปรแกรมที่ใช้อยู่ประจำเครื่องจะมีดังนี้...
Windows Media Player
Media Player Classic (ใช้ K-lite plug-in) หรือที่หลาย ๆ คนติดปากเรียกว่า K-lite นั่นล่ะ
KMPlayer
TotalMedia Theatre 3
SM Player
VLC
WinDVD
PowerDVD
QuickTime

รวม ๆ ก็เก้าโปรแกรม
ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับอารมณ์ในการใช้งาน
เพราะบางตัวใช้จอยเกมส์ บังคับแทนรีโมทคอนโทรลได้ด้วย [emo08]

Offline khonpuhai

เข้ามาจดๆๆๆครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
จดได้เป็นเล่ม ๆ แล้วล่ะมั้ง ท่าน khonpuhai [emo05]
เพราะผมเองก็จดเหมือนกัน แต่ถ้าทิ้งไว้นาน จะอ่านลายมือตัวเองไม่ค่อยออก [emo12] [emo10]
ส่วนใหญ่จะบันทึกลงคอมฯ แล้วถ้าสบโอกาส ก็จะไปหาเครื่องพิมพ์
(พิมพ์ฟรี ตามสถานที่ต่าง ๆ ที่เอื้ออำนวย แถมบางแห่งเข้าเล่มได้ด้วย [emo01])

Offline khonpuhai

จดได้เป็นเล่ม ๆ แล้วล่ะมั้ง ท่าน khonpuhai [emo05]
เพราะผมเองก็จดเหมือนกัน แต่ถ้าทิ้งไว้นาน จะอ่านลายมือตัวเองไม่ค่อยออก [emo12] [emo10]
ส่วนใหญ่จะบันทึกลงคอมฯ แล้วถ้าสบโอกาส ก็จะไปหาเครื่องพิมพ์
(พิมพ์ฟรี ตามสถานที่ต่าง ๆ ที่เอื้ออำนวย แถมบางแห่งเข้าเล่มได้ด้วย [emo01])

สาเหตุอีกหนึ่งครับผมเป็นคนสมองไม่ค่อยดีจำไม่เก่ง บางที่จดไว้เยอะจนหลงลืมครับบางทีเอากลับมาอ่าน งงเหมือนกันครับท่าน [emo18] [emo18] สงสัยต่อไปต้องทำอย่างท่าน แฟนต้าฯ มั้งแล้วละครับ พิมพ์ออกมาแล้วรวมเล่มเลย [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27