# Notification.
Notification

Author Topic: คอมโน๊ตบุ๊คซื้อ HDD มาอีกลูกไว้สำหรับลงวินโดว์ใหม่ใด้หรือเปล่าครับ  (Read 2019 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline khonpuhai

• VPC Member
    • View Profile
พอดีเพื่อนถามผมมานะครับ ไอ้กระผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าใหร่ คือคอมเขาที่ซื้อมา HDD เขาน้อยนะครับ เขาอยากใด้สองวินโดว์ ก็เลยบอกเดี๋ยวจะซื้อมาอีกลูกแล้วลงวินโดว์อีกตัวเหมือนตั้งโต๊ะแบบนี้นะครับอยากเล่นวินโดว์ตัวนี้ก็เปลี่ยน HDD เขยังงี้นะครับ แล้วจะใด้หรือเปล่าครับ ผมว่าไม่ใด้เขาก็บอกว่ามันต้องใด้สิ  ผมก็เลยเก็บเอามาถามนี่แหละครับให้หายสงสัยว่าใด้หรือไม่ใด้ครับ 

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ทำได้อยู่สองกรณีครับ

1. มี Notebook บางรุ่น/ยี่ห้อ ใส่ HDD 2 ลูกได้พร้อมกัน แบบนี้สบายมากครับ (แต่ Notebook พวกนี้มีราคาแพง ของเพื่อนที่ฝากถามมาคงไม่ใช่)  [emo12]
2. ถอดเอา HDD ลูกเดิมออก แล้วเอาตัวใหม่ใส่เข้าไป ลง OS ที่ต้องการ แล้วใช้งานไปได้เหมือนกัน (แต่หากจะกลับมาใช้ตัวเดิมอีก ก็ต้องรื้อๆ ถอดๆ สนุกดีครับ)  [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
มันจะยุ่งยากกับการถอดเข้า-ออกน่ะสิครับ ไม่งั้นก็ซื้อฮาร์ดดิสต์ความจุเยอะๆมาใส่แทนเลยครับ อย่างขนาด 500GB แล้วแบ่งพาร์ทิชันสำหรับวินโดวส์ไว้ 2 ไดรว์และเก็บข้อมูล 1 ไดรว์ แต่ 2 ไดรว์สำหรับลงวินโดวส์ ถ้าไดรว์ใดไดรว์หนึ่งมีปัญหาที่ถึงกับต้องลงวินโดวส์ใหม่ ก็ต้องลงทั้ง 2 ไดรว์ใหม่ทั้งหมดนะ

[emo05]  [emo03]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ทำได้อยู่สองกรณีครับ

1. มี Notebook บางรุ่น/ยี่ห้อ ใส่ HDD 2 ลูกได้พร้อมกัน แบบนี้สบายมากครับ (แต่ Notebook พวกนี้มีราคาแพง ของเพื่อนที่ฝากถามมาคงไม่ใช่)  [emo12]
2. ถอดเอา HDD ลูกเดิมออก แล้วเอาตัวใหม่ใส่เข้าไป ลง OS ที่ต้องการ แล้วใช้งานไปได้เหมือนกัน (แต่หากจะกลับมาใช้ตัวเดิมอีก ก็ต้องรื้อๆ ถอดๆ สนุกดีครับ)  [emo01] [emo02]

ไม่ใช่หรอกครับก็ hp นี่แหละครับท่าน สรุปว่าใด้ใช่ใหมครับ แล้วผมจะบอกเขาว่าไงละทีนี้(เถียงเขาไว้เยอะครับ) [emo13] [emo12] [emo12]

• Webmaster
คำว่า HP หมายถึง Notebook ยี่ห้อ HP แบบธรรมดาๆ ทั่วไปที่ใส่ HDD ได้ 1 ลูกใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ตามข้อ 2 ครับ สนุกดี.. [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

คำว่า HP หมายถึง Notebook ยี่ห้อ HP แบบธรรมดาๆ ทั่วไปที่ใส่ HDD ได้ 1 ลูกใช่ไหมครับ ถ้าใช่ ก็ตามข้อ 2 ครับ สนุกดี.. [emo01]

ครับท่าน คิดว่าคงจะสนุกดีครับ [emo01] [emo05]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
อีกวิธีหนึ่ง คือ ...
ใช้วินโดวส์แบบ HDD Ext.
วิธีติดตั้ง ก็เหมือนกับการลงวินโดวส์ทั่วไป
เพียงแต่ว่า พอลงวินโดวส์เสร็จ ก็ย้ายมาทำเป็น HDD Ext.
เวลาเปิดเครื่อง ก็เลือกว่าจะบูตจาก HDD Int. หรือ Ext.

อีกวิธีหนึ่ง น่าจะมีสำหรับ Dell, IBM หรือยี่ห้ออื่น ๆ
ที่มี HDD tray สำหรับใส่แทน Optical Drive (CD, DVD, Blu-Ray)
ก็จะทำให้โน้ตบุ๊คมี HDD สองลูก (แต่ไม่มี Optical Drive [emo12])

แต่ในกรณีของท่าน ใช้ HP คงต้องทำแบบที่ท่าน MILD_PLUS บอกไว้
หรือจะทำแบบ HDD Ext. ก็ได้นะท่าน

• Webmaster
ถ้าจะลง OS กับ HDD Ext. จะทำงานช้า/ถึงบู๊ตไม่ได้เลย ผมลองมาแล้วไม่ Work ครับท่าน [emo12]

ผมจะแนะนำเพื่อนของท่าน จขกท. ว่าให้เลือกซื้อ Notebook ยี่ห้อนี้ ที่นี่ครับ > http://www./web/?p=859

เพราะสามารถใส่ HDD ได้พร้อมกันถึง 3 ลูก จะลง OS อะไรก็ได้ครบหมดเช่น XP/Vista/Seven ใช้งานได้ในเครื่องเดียวกันอย่างไม่มีปัญหาเลยครับ  [emo01] [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27