# Notification.
Notification

Author Topic: IE ไม่จำค่า temporary internet files ทำไงดีคะ  (Read 14186 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zintia

• VPC Member
    • View Profile
มีปัญหาใหม่อีกแล้วค่ะคือ IE มันไม่จำค่า temporary internet files ทุกครั้งที่ปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

ไฟล์ใน temporary internet files มันจะหายไป  พอเปิดหน้าเวปเดิมที่เคยเปิด

มันจะต้องใช้เวลาเปิดค่าต่างๆใหม่ เวปที่มีรูปภาพ 50-60 รูป ปกติเวลาปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่

มันจะโหลดเฉพาะรูปที่มีมาเพิ่ม 2-3 รูป แต่อันนี้มันโหลดใหม่หมดทุกรูป มันเสียเวลาค่ะ

แต่มันจำค่า user name password ที่เรา loginได้ เปิดมามันยังอยู่

ทำไงให้เครื่องมันจำค่า  temporary internet files ได้คะ ในเครื่องติ๊กค่าต่างๆ ตามรูปไว้แล้วค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ลองดูตรงส่วนนี้ด้วย ตามภาพครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ลองดูตรงส่วนนี้ด้วย ตามภาพครับ

ตามนี้เลยครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

อันนี้มันก็ไม่ได้ติ๊กอยู่แล้วค่ะ บางทีตอนเปิดเครื่องดูว่ามันมีไฟล์อยู่เท่านี้ พอเปิดเวปหลายๆเวป

แล้วไปดูที่ temporary internet files ไฟล์มันเพิ่มขึ้นนิดหน่อย

พอเปิดเวปเพิ่มอีกหลายเวปแล้วกลับไปดู บางครั้งไฟล์มันกลับลดลงไป เอง

โดยยังไม่ได้ปิดเครื่องเลยค่ะ วันนี้ตอนเปิดเครื่องมันมี 700 กว่าไฟล์ เปิดไป 2 ชม.

ไปดูไฟล์มันเหลือ 551 ไฟล์ เมื่อกี้ไปดูอีกที มันเหลือ 356 ไฟล์ ยังไม่ได้ปิดเครื่องนะคะ

วินโดร์เก่าบางครั้งมันมีตั้ง 5000 กว่าไฟล์

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com

จากรูป เห็นไปเลือก Temporary Internet files เอาไว้นี่ครับ
มันก็จะทำการลบ temp ทุกครั้งที่ปิดโปรแกรม
ถ้าจะให้เก็บ temp ก็ต้องไม่เลือกตัวเลือกนี้น่ะครับ

และเห็นเลือก Cookies กับ History ไว้ด้วย
ทำให้เวลาปิดโปรแกรม IE ก็จัดการลบทิ้งให้เลย

• Webmaster
ลองกำหนดค่าตรงนี้ดูด้วยก็ได้ครับ ตามภาพเครื่องของผมไม่ได้ปรับตั้งอะไร เป็นค่ามาตรฐานของ XP แบบต้นฉบับเลยครับ

ปล. บางครั้ง Windows ที่เราลงมา อาจจะมีการปรับแต่ง/เพิ่มเข้า/เอาออก ก็เป็นได้นะครับ ผมเคยเจอแบบนี้เหมือนกัน กับเครื่อง Notebook ของเพื่อนผม จนต้องยกมาให้ผมดู แล้วผมก็ใช้วิธีเปิดแล้วเทียบ แล้วตั้งค่าไล่ไปที่ละหน้า ใช้เวลาไป 3 ชั่วโมง ก็ยังไม่เสร็จ ผมเลยลงวินฯให้ใหม่+โปรแกรม 2 ชั่วโมงเรียบร้อยเลยครับท่าน [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

จากรูป เห็นไปเลือก Temporary Internet files เอาไว้นี่ครับ
มันก็จะทำการลบ temp ทุกครั้งที่ปิดโปรแกรม
ถ้าจะให้เก็บ temp ก็ต้องไม่เลือกตัวเลือกนี้น่ะครับ

และเห็นเลือก Cookies กับ History ไว้ด้วย
ทำให้เวลาปิดโปรแกรม IE ก็จัดการลบทิ้งให้เลย
ที่ติ๊กถูกที่ Preserve Favorites website data มันน่าจะหมายความว่าให้เก็บพวก cookies

และ temporary internet files ไว้ถ้าไม่ติ๊กหมายความว่าให้ลบไหมค่ะ

แล้วอันที่ติ๊กไว้ที่ cookies และ history มันไม่น่าจะลบเองเวลาปิด IE ไหมคะ

คือคิดว่ามันน่าจะลบตอนเรากด delete มันแค่ติ๊กไว้เฉยก่อนแต่ยังไม่ลบจนกว่าจะกด delete

คุณ MILD_PLUS คะ ที่เครื่องตั้งไว้ 100 ตอนนี้แก้เป็น 50 ตามรูปแล้วค่ะ

• Webmaster
ผมว่า..เราลองคืนค่าให้ระบบกลับมาเป็นค่ามาตรฐานเหมือนเดิมกันก่อนดีกว่านะครับ โดยทำตามภาพ แต่หากยังไม่ได้อีก ก็แสดงว่าวินฯที่เราลงมามีการตัด/เพิ่ม อะไรบางอย่างแล้วครับ (อาจจะต้องใช้ไปอย่างนั้น/และหรือลงใหม่)

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ถ้าอยากให้เก็บไว้ ก็ไม่ต้องเลือกตัวนั้น ๆ
เพราะถ้าเลือกไว้ ก็หมายความว่า จะลบทุกครั้งที่ปิดโปรแกรม

ส่วน Preserve Favorites website data หมายถึง ให้เก็บข้อมูลของเวบนั้น ๆ ไว้ โดยไม่มีการอัพเดท
ไม่ว่ารูป หรือข้อมูลจะเปลี่ยนไปแล้วก็ตาม

มันเอาเครื่งหมายถูกออกไม่ได้ค่ะ พอเอาออกแล้วปิดหน้าต่างลง

แล้วเปิดดูใหม่มันก็กลับมาติ๊กเครื่องหมายถูกให้เหมือนเดิมอีก

ลองทำดู 4-5ครั้งแล้วค่ะ โดยยังไม่ได้ปิดเครื่องนะคะ

• N/A
มันเอาเครื่งหมายถูกออกไม่ได้ค่ะ พอเอาออกแล้วปิดหน้าต่างลง

แล้วเปิดดูใหม่มันก็กลับมาติ๊กเครื่องหมายถูกให้เหมือนเดิมอีก

ลองทำดู 4-5ครั้งแล้วค่ะ โดยยังไม่ได้ปิดเครื่องนะคะ
เอาเครื่องหมายถูกออก แล้วกด Delete ก็ถือว่าทำการบันทึกแล้วล่ะครับ
ไปปิดหน้าต่างนั้น โดยกด X ก็ไม่ได้ต่างอะไรกับการกด Cancel [emo01]

ปล. หลาย ๆ คนมักจะติดนิสัยการกดปุ่ม X ที่มุมขวาบน แทนการกดปุ่ม Cancel
ซึ่งในหลักความเป็นจริงแล้ว การกด X คือการยกเลิกแบบชั่วคราว
ต่างกับการกดปุ่ม Cancel ที่เป็นการยกเลิกแบบถาวร
พูดง่าย ๆ คือ...
ปุ่ม X = Close (Temporary Close)
ปุ่ม Cancel = Complete Close.

เอาเครื่องหมายถูกออกได้แล้วค่ะ

แล้วลองคืนค่าให้ระบบกลับมาเป็นค่ามาตรฐานเหมือนเดิมแล้วค่ะ

มันจำค่าตอนปืดได้แล้วค่ะ ก่อนปิดเครื่องดูไว้ว่ามันมี 1050 ไฟล์

พอเปิดมามันก็มี 1050 ไฟล์ แต่พอเปิดเวปไปเรื่อยๆ ไปดูอีกที มันเหลือ 800 กว่า ไฟล์

พอไปดูอีก มันเหลือ 700 กว่าไฟล์ ตอน restart เครื่องเสร็จลองไปเปิดเวปเวปนึงมันก็จำค่าก่อน restartได้

พอมันเหลือ 700 ไฟล์ เลยลองไปเปิดเวปนั้นดู ปรากฏว่ามันจำค่าไม่ได้ต้องโหลด รูปใหม่หมด

โดยยังไม่ได้ปิดเครื่องนะคะ แต่บางเวปมันก็จำได้ ปกติมันต้องจำไม่ได้ตอนปิดเครื่อง

แต่อันนี้เปิดๆไป ไฟล์มันน้อยลงเรื่อยๆ สมมุติมันเหลือ 600 ไฟล์ ตอน restart เสร็จมันก็ยังเป็น 600 ไฟล์อยู่

แต่ไฟล์มันถูกลบไปก่อน restart แล้วค่ะ พอเปิดบางเวปมันก็ต้องโหลดค่าใหม่เหมือนเดิม

ต้องทำยังไงอีกไหมคะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คิดว่าไม่เป็นไรหรอกมั้งครับ ไฟล์ต่างๆอาจจะถูกแทนที่ในของเดิมไปก็ได้ ที่สำคัญเวลาเรียกหน้าเว็บขึ้นมาแต่ละหน้า เรียกได้ช้าหรือเร็วกว่าเดิมบ้างครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

คือถ้าไฟล์มันหายไป เปิดใหม่มันก็ช้ากว่าเดิม เพราะมันต้องโหลดใหม่

มันไม่ใช่หายเฉพาะตอนปิดเครื่องเท่านั้นค่ะ ขนาดยังเปิดเครื่องอยู่

พอปิดเวปนั้นไปแล้วเดี๋ยวเปิดขึ้นมาใหม่ไฟล์มันก็หายไป มันต้องโหลดใหม่

เช่นเราเปิดเวปพันทิพ กระทู้ที่มีรูปดอกไม้ 50-60 รูป พอปิดไป แต่ยังไม่ได้ปิดเครื่อง

สักพักเปิดกระทู้เดิมใหม่ มันต้องโหลดรูปใหม่หมดมันก็ช้าค่ะ

เมื่อเช้าตอนเปิดเครื่องมันมี 600 กว่าไฟล์ พอก่อนปิดเครื่องเปิดดูมันเหลือ 100 กว่าไฟล์

คิดว่ามันคงเป็นที่วินโดร์ค่ะ เพราะตั้งค่าถูกต้องหมดแล้ว ขอบคุณทุกคนมากค่ะที่มาช่วยตอบ

• Webmaster
ผมยังมีข้อสันนิษฐานอยู่อีกข้อหนึ่งครับ คือ..หากในเครื่องของเรามีแรมน้อยไป ก็เป็นไปได้อีกนะครับ เพราะข้อมูลชั่วคราวของ IE จะถูกเก็บไว้ที่แรมเป็นหลักครับ นอกเหนือจากวินฯ ที่เกิดอาการเอ๋อๆ ก็ยิ่งไปกันใหญ่ครับ [emo12]

ผมลืมแนบภาพมาครับ [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27