# Notification.
Notification

Author Topic: มาทำความรู้จักกับ SSD (Solid State Drive) กันอีกสักหน่อยครับ  (Read 5317 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
    • View Profile
ตอนนี้กระแส SSD หรือในชื่อเต็มๆว่า Solid-State Drive ฮาร์ดดิสก์ที่ไม่มีจานหมุน กำลังมาเเรงมากๆ เพราะประสิทธิภาพนั้นเหนือกว่า HDD อยู่มากครับ

ก่อนอื่นที่เราจะรู้จัก Intel SSD ตัวนี้ เราไปทำความรู้จักกันก่อนดีกว่าครับ ว่า SSD คืออะไร
ฮาร์ดดิสก์ปกติที่เราใช้งานทั่วไปไม่ว่าจะเป็นขนาด 2.5 นิ้วของ Notebook หรือ 3.5 นิ้วของ PC ก็ล้วนมีหลักการทำงานเหมือนกันคือใช้ระบบกลไกในการบันทึกข้อมูล เมื่อใช้ไปนานๆ กลไกเหล่านี้ก็เสื่อมไปตามกาลเวลาหรือเรียกง่ายๆ ว่าเสียละครับ ราคาฮาร์ดดิสก์ไม่เท่าไรแต่ข้อมูลที่อยู่ในนั้นสำคัญยิ่งกว่า อีกทั้งการทำงานของกลไกการอ่านเขียนข้อมูลยังทำให้มีเสียงดังและเกิดความ ร้อนขึ้นมาด้วย SSD จึงถูกคิดค้นขึ้นมาเพื่อแก้ปัญหาเหล่านี้ด้วยหน่วยความจำแบบ flash memory หรือก็คือการนำ ไอซีชิปมาเก็บข้อมูลนั่นเอง แบบแฟลชไดร์ฟที่เราใช้ๆ กัน โดยฮาร์ดดิสค์แบบ SSD จะนำไอซีชิป flash memory หลายๆ ชิ้น มาเชื่อมต่อในแผงวงจรแผ่นเดียวกันเพื่อประกอบเป็นฮาร์ดดิสค์ SSD ตามความจุที่ต้องการ คล้ายไอซีชิปบนแรมนั่นเอง และจะใช้อินเทอร์เฟส SATA II
ข้อดีของ SSD ฮาร์ดดิสค์
1.    ประหยัดไฟ – เนื่องด้วยไม่จำเป็นต้องใช้ไฟฟ้าในการขับเคลื่อนกลไกในการอ่านเขียนข้อมูล ใช้ไฟเพียงในการกระตุ้นชิปไอซีให้มีการอ่านเขียนข้อมูลเท่านั้น
2.    เร็วแรง – เพราะไม่จำเป็นต้องรอให้หัวอ่านเคลื่อนไปมาเพื่ออ่านเขียนข้อมูล เพียงแค่มีสัญญาณไฟฟ้าไปกระตุ้นตามที่เราสั่งการก็สามารถบันทึกข้อมูลได้ ทันที ส่งผลให้เวลาในการอ่านเขียนข้อมูลเร็วขึ้นมากกว่าฮาร์ดดิสก์แบบจานหมุน
3.    เงียบกริบ – เนื่องจากไม่มีระบบกลไกเข้ามาเกี่ยวข้องใช้เพียงสัญญาณไฟฟ้าเท่านั้น จึงไม่ทำให้เกิดเสียงดังขึ้นมาให้กวนใจ
4.    มีขนาดเล็ก – ใช้เพียงชิปไอซีเท่านั้นจึงทำให้ SSD ฮาร์ดดิสก์มีขนาดเล็กลงไปจนสามารถนำไปใช้กับอุปกรณ์ที่มีขนาดเล็กได้ง่าย เช่น Netbook, PDA หรือ MP3
5.    เกิดความร้อนได้น้อย – ในไอซีชิปสมัยใหม่มีการปรับปรุงให้เกิดความร้อนได้น้อยลงเพื่ออายุการใช้งาน ที่นานขึ้น ต่างกับฮาร์ดดิสก์แบบจานหมุน ที่จานเก็บข้อมูลจะหมุนตลอดเวลาทำให้เกิดความร้อน ส่งผลให้มีอุณหภูมิที่สูงตามไปด้วย
6.    ทนทาน – ระบบการเก็บข้อมูลด้วยชิปไอซีที่ไม่มีระบบกลไกเข้ามาเกี่ยวข้อง ทำให้มีความทนทานแม้จะมีการกระแทกก็ไม่ส่งผลต่อข้อมูลภายใน แต่ฮาร์ดดิสก์แบบธรรมดาที่ใช้จานหมุนถ้าเกิดการกระแทกแรงๆ อาจจะทำให้เกิดความเสียหายได้
จุดเด่น
•   ประสิทธิภาพในการใช้งานอยู่ในระดับสุดยอด
•   อายุการใช้งานยาวนาน เกิดความเสียหายยาก
ข้อสังเกต
•   ราคาที่ยังสูงอยู่
ราคาขาย(4/4/2553)
INTEL SSD 40GB (SSDSA2MP040G2R5) 35/170  ราคา 4,500
INTEL SSD 80GB (SSDSA2MH080G2R5) 70/250  ราคา 8,900
INTEL SSD 160GB (SSDSA2MH160G2R5) 70/250 ราคา 16,900

ที่มา : NBS

พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ตอนนี้กำลังหยอดกระปุกไปเรื่อย ๆ น่ะท่าน หวังว่าสักวันหนึ่งจะได้ใช้ [emo09]

Offline nakids

• VPC Member
ตอนนี้กำลังหยอดกระปุกไปเรื่อย ๆ น่ะท่าน หวังว่าสักวันหนึ่งจะได้ใช้ [emo09]
ว่าแต่หยอดกระปุก เพื่อคู่ในอนาคตหรือเปล่าครับคุณ แฟนต้า๚ อิอิ [emo03]
hdd ยังราคาแพงอยู่เลยนะครับ รุ่นนี้ อนาคตคงได้ใช้ในราคาย่อมเยาว์ นะครับคุณ MILD_PLUS [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ว่าแต่หยอดกระปุก เพื่อคู่ในอนาคตหรือเปล่าครับคุณ แฟนต้า๚ อิอิ [emo03]
hdd ยังราคาแพงอยู่เลยนะครับ รุ่นนี้ อนาคตคงได้ใช้ในราคาย่อมเยาว์ นะครับคุณ MILD_PLUS [emo02]
ซื้อ SSD เอามาใส่คอมฯที่บ้าน กับโน้ตบุ๊คน่ะท่าน
และก็อยากได้ LED 24" อีกสักตัว [emo05]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
transfer rate แรงได้ใจดีจริงๆเลยครับ แต่ราคาก็แรงเหมือนกัน  [emo03]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27