เปิดคอมมาแล้ว เด้ง rundll

Started by phankung, 08 April 2010, 18:34:07

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

phankung

คือเปิดคอมมาแล้ว เด้ง rundll ทุกครั้งเลยครับ

ตามรูป รบกวนหน่อยครับแก้ยังไงดี

microsoft

ลองเข้าไปที่ System Configuration -> ที่แท็บ Startup

ถ้ามี Startup Item ตัวใดที่เกี่ยวข้อง ให้เอาเครื่องหมายถูกออก แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ครับ

fantasy ಠ-ಠ

ดูท่านจะงานเข้านะท่าน
แต่ดีที่ไฟล์หายไปแล้ว ไม่งั้นงานเข้าหนักกว่าเก่าอีก [emo13]

phankung

Quote from: microsoft on 08 April 2010, 22:07:49
ลองเข้าไปที่ System Configuration -> ที่แท็บ Startup

ถ้ามี Startup Item ตัวใดที่เกี่ยวข้อง ให้เอาเครื่องหมายถูกออก แล้วรีสตาร์ทเครื่องใหม่ครับ

ผมลองแล้วมันก็ยังเด้งขึ้นมาอีกครับ

มานมีวิธีอื่นอีกมั้ยครับ    [emo19]

phankung

Quote from: แฟนต้า๚ on 09 April 2010, 02:01:18
ดูท่านจะงานเข้านะท่าน
แต่ดีที่ไฟล์หายไปแล้ว ไม่งั้นงานเข้าหนักกว่าเก่าอีก [emo13]

มันคืออะไรหรอครับ แล้วสาเหตุมันมาจากอะไร

[emo12]

MILD_PLUS

ลองแก้ด้วยวิธีนี้ดูก่อนครับ [emo02]

Start >Run >regedit >OK
      H_C_U >Software >Microsoft >windows >CurrentVersion >Run
ดูด้านขวามือ ว่ามี .dll ตามที่บอกมาหรือไม่ ถ้ามีก็ลบออกได้เลย (ถ้าไม่แน่ใจหรือดูไม่เป็น) ให้ลบที่อยู่ในกรอบด้านขวามือออกให้หมด ให้เหลือแค่ Default อันเดียว
     อีกที่หนึ่ง H_L_M >Software >Microsoft >windows >CurrentVersion >Run   ทำตามเหมือนข้างบนครับ
แล้วลอง Restart เครื่อง 1 รอบครับ     

microsoft

คิดว่าคงจะเป็นไวรัสนะครับ ลองแคปเจอร์รูป System Configuration จากทั้งหมดมาลงไว้หน่อย หรือดาวน์โหลด HijackThis ไปสแกน แล้วก็อบปี้เอา Logfile มาลงในกระทู้หน่อยก็ดี

และเป็นไปได้ปิดการทำงานของ System Restore และลบไฟล์ขยะทั้งหมดในโฟลเดอร์ Temp ออกด้วย

phankung

Quote from: MILD_PLUS on 09 April 2010, 15:32:56
ลองแก้ด้วยวิธีนี้ดูก่อนครับ [emo02]

Start >Run >regedit >OK
      H_C_U >Software >Microsoft >windows >CurrentVersion >Run
ดูด้านขวามือ ว่ามี .dll ตามที่บอกมาหรือไม่ ถ้ามีก็ลบออกได้เลย (ถ้าไม่แน่ใจหรือดูไม่เป็น) ให้ลบที่อยู่ในกรอบด้านขวามือออกให้หมด ให้เหลือแค่ Default อันเดียว
     อีกที่หนึ่ง H_L_M >Software >Microsoft >windows >CurrentVersion >Run   ทำตามเหมือนข้างบนครับ
แล้วลอง Restart เครื่อง 1 รอบครับ     

มาแล้วครับเดียวจะลองทำดูครับ

phankung

Quote from: microsoft on 09 April 2010, 21:19:12
คิดว่าคงจะเป็นไวรัสนะครับ ลองแคปเจอร์รูป System Configuration จากทั้งหมดมาลงไว้หน่อย หรือดาวน์โหลด HijackThis ไปสแกน แล้วก็อบปี้เอา Logfile มาลงในกระทู้หน่อยก็ดี

และเป็นไปได้ปิดการทำงานของ System Restore และลบไฟล์ขยะทั้งหมดในโฟลเดอร์ Temp ออกด้วย

ครับๆ

Go Up