# Notification.
Notification

Author Topic: ช่วยด้วยครับ Apple Mac ของผม ลง OS XP แล้ว Wireles (ไวเรด) ใช้ไม่ได้ครับ  (Read 5185 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fewfaifa

• VPC Member
  • *
    • View Profile
ถ้าต้องการอะไรให้แสดงความคิดเห็นไว้ครับและผมจะเอาเพิ่มให้ครับ(แต่ว่าถ้าผมเล่นwindoes mac มันจะใช้ไวเรดได้ครับ)
mac os x
ลงไว้สองวินโดร์ครับ
มีวินโดร์ XP
กับวินโดร์ MAC os x
มีอีกเรื่องด้วยครับ
เครื่องผมเปิดช้ามากๆครับต้องรอประมาณ10นาทีครับ
แรมของผม1GBครับแต่ว่าเมื่อก่อนยังเร็วอยู่เลยครับตอนนี้ทำไมมันช้าก็ไม่รู้ครับ
มันช้าตรงที่มีรูปnod32ตอนเปิดเครื่องครับ
แต่พอเข้ามาแล้วโปรแกรมเร็วเหมือนเดิมครับ [emo19] [emo19] [emo19]
(ถ้าคำไหนผิดพลาดช่วยชี้เเนะด้วยครับแล้วผมจะมาปรับปรุง)

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมสงสัยอยู่ว่า..ทำไมถึงไปลง MAC OS X ด้วยครับ เพราะเท่าที่ผมรู้มา มักจะสร้างปัญหามากกว่าประโยชน์นะครับ [emo12]

เครื่อง Notebook ของผมก็แรม 1GB (512+512) ลง XP 32Bit แบบต้นฉบับ เครื่องผมอายุจะ 7 ปีแล้ว (31-5-46) แต่ก็ยังใช้งานได้ดีอยู่ครับ [emo01]

ผมเดาว่า ระบบทั้ง 2 ไปตีกัน MAC+XP (ทะเลาะกัน) เลยทำให้มีปัญหานะครับ

ปล. เรื่องแบบนี้คงจะแก้ไขลำบาก เพราะหากลบ OS ตัวใดตัวหนึ่งออก แล้วมักจะมีปัญหากับอีก OS หนึ่งทันที ผมเจอมาจะเป็นแบบนี้ 99.99% เลยครับ [emo12]

ปล.2 ตอนลงจะไม่มีปัญหา เพราะระบบจะสร้าง Dual Boot ให้ แต่ตอนเอาออกมีปญหาทุกรายครับ [emo13]

ปล.3 ผมขออนุญาตย้ายเข้าห้อง Network ก่อนนะครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
เครื่องของผมมันappple macแต่พ่อผมใช้ไม่เป็นเลยไปลงxpด้วยครับ

• Webmaster
เครื่องของผมมันappple macแต่พ่อผมใช้ไม่เป็นเลยไปลงxpด้วยครับ

ถ้าตอนถามบอกมาว่าเป็น Apple Mac ก็คงถึงบางอ้อไปนานแล้วครับ

ตอบแบบไม่ต้องคิดเลยครับ เครื่อง Apple Mac ต้องใช้กับ MAC OS เท่านั้นครับ เพราะ XP จะไม่ Support เรื่องของไดร์ฟเวอร์ครับท่าน  [emo01]

และในทางกับกัน เครื่อง Notebook ทั่วๆ ไป จะมาลง MAC OS ก็มีปัญหาแบบนี้เหมือนกัน เพราะผมเคยลองมาแล้วครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
ที่สำคัญก็คือผมจะเล่นเกมtalesrunnerครับมันจะเล่นบนmacได้เปล่าครับ

• Webmaster
ที่สำคัญก็คือผมจะเล่นเกมtalesrunnerครับมันจะเล่นบนmacได้เปล่าครับ

ผู้ที่จะใช้เครื่อง MAC จะไม่ได้ซื้อมาเล่นเกมนะครับ (เล่นไม่ได้แน่ๆ) ผมเดาว่าไม่ได้เป็นเครื่องส่วนตัวของเราใช่หรือเปล่าครับ เพราะ MAC จะใช้ทำงานซะมากกว่า ถ้าบอกว่าจะเล่นเกม แสดงว่ายังเด็กอยู่ใช่ใหม? ครับ [emo12]

• *

• Webmaster
พ่อผมให้ผมครับ

ผมว่าแล้ว เพราะเด็กๆ /วัยรุ่น ไม่มีใครซื้อมาใช้แน่ๆ ครับ

ผมแนะนำดังนี้ ให้ลองติดต่อที่ศุนย์ของเครื่อง เพื่อถามว่า มีไดร์ฟเวอร์ของ XP ให้ใช้หรือเปล่า ถ้ามีก็โหลดมาลง อาจจะช่วยได้ครับ

ที่นี่ครับ > http://www.apple.com/th/mac/

หรือโทรฯไปถามเอาก็ได้ครับ [emo02]

ปล. กรุณาแก้ไขที่หัวข้อกระทู้ว่า "ช่วยด้วยครับ Apple Mac ของผม ลง OS XP แล้ว Wireles (ไวเรด) ใช้ไม่ได้ครับ" ผู้ที่เข้ามาอ่านจะได้เข้าใจได้เลยครับ  [emo01] [emo02]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
อ่านแรก ๆ ก็นึกไปว่า เอาเครื่อง PC มาลงแมคกระเทย ซะนี่
ที่แท้ กลายเป็น Mac ลง Windows

ขอนอกเรื่องสักนิดนะท่าน [emo19]
ส่วนใหญ่แล้ว คนที่จะใช้ Mac ก็ไม่ได้เอาไว้เล่นเกมส์ เพราะเครื่องแมคฯ มักจะใช้งานเป็นหลักมากกว่าเล่นเกมส์
นอกเสียจากว่า ตามกระแสความนิยม แห่ใช้แมคฯ
เหมือนที่ตอนนี้ วัยรุ่นใช้ iPhone, Black Berry (หรือที่เรียกกันว่า BB)
ซึ่งมันทำให้ของที่มีค่า ดูไร้ค่าไปโดยปริยาย
สี่ห้าปีก่อน ผมใช้ Black Berry และ SE P910 ด้วยสาเหตุเพราะมันเป็นเหมือนเลขา ช่วยในการทำงานได้อย่างดี
เครื่องแมคฯก็ได้ใช้ (ของบริษัทลูกค้า)
ยุคนั้นดูจะเป็นตัวประหลาดในสังคม เพราะสิ่งเหล่านี้ มันมีแค่ในกลุ่มนักธุรกิจ
ส่วนพนักงานทั่วไป หรือเด็กนักเรียน นักศึกษา หายากที่จะได้ใช้กัน
อุปกรณ์มันก็เลยดูมีคุณค่าในตัว เห็นแล้วดูดี มีราคา
iPhone รุ่นแรก ๆ ก็เคยได้ใช้อยู่พักหนึ่ง ที่ใช้ก็เพราะจำเป็นต้องใช้ เพื่อไปอธิบายการใช้งานให้ลูกค้า
แต่สิ่งนี้ต่างกับสามสิ่งแรกที่กล่าวไป คือ คนแห่กันใช้ (เหมือนของถูก)

สมัยนี้ กลายเป็นของที่ไร้คุณค่าในตัว (Black Berry, Mac) ไม่นับรวมกับ iPhone ที่มันดูไร้ประโยชน์
ถ้าไม่ใช่สาวกแมคที่เกิน 80% เหมือนกับสาวกโซนี่ (หมายถึงคนที่ใช้เพื่อประโยชน์)
เพราะการขายแบบผิดวัตถุประสงค์ของการใช้งาน ทำให้มันหมดความหมาย

สี่ห้าปีก่อน เอา Black Berry หรือ Mac ไปถามเด็ก ๆ วัยรุ่น
จะได้คำตอบว่า มันไม่มีประโยชน์กับเค้า เพราะมันเอาไว้สำหรับนักธุรกิจ
ถามพนักงานขาย ก็ตอบแบบเดียวกัน ว่า ซื้อไปใช้งานบริษัทหรือเปล่า

สี่ห้าปีให้หลัง เอา Black Berry หรือ Mac ไปถามเด็ก ๆ วัยรุ่น
จะได้คำตอบว่า มันมีความหมายกับพวกเค้ามาก เพราะเอาไว้เล่นเกม facebook แชทกับเพื่อน ๆ
และมันก็ดูเท่ห์อีกต่างหาก ใครไม่มี เชย
ถามพนักงานขาย ก็ตอบว่า ซื้อ Black Berry เอาแพ็กเกจแชทด้วยไหม

ปล. แมคฯ ที่ลงในเครื่องพีซี จะเรียกว่า แมคกระเทย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27