ใครไช้ intel ช่วยตอบทีครับ

Started by repairy99, 23 August 2009, 12:59:19

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

repairy99

ฟอแมทแล้วค้าง อยู่หน้า laser computer ตลอดบูตไปใหนไม่ได้เลย

บอท p4m800pro-m7

กาดจอ fx5500

ตอนไปร้านดันไช้ได้ กลับมาเป็น

บางครั้งบูตได้ พอรีเข้าหน้า วินโดส์ก็ค้างอีก

ใครทราบช่วยตอบทีครับ  [emo19]

( มาไว้หมวดนี้ ผิดใหมหว่า ไม่รู้ว่าเป็นที่ซอฟแว หรือ ฮาตแวอะครับ )

MILD_PLUS

Quote from: repairy99 on 23 August 2009, 12:59:19
ฟอแมทแล้วค้าง อยู่หน้า laser computer ตลอดบูตไปใหนไม่ได้เลย

บอท p4m800pro-m7

กาดจอ fx5500

ตอนไปร้านดันไช้ได้ กลับมาเป็น

บางครั้งบูตได้ พอรีเข้าหน้า วินโดส์ก็ค้างอีก

ใครทราบช่วยตอบทีครับ  [emo19]

( มาไว้หมวดนี้ ผิดใหมหว่า ไม่รู้ว่าเป็นที่ซอฟแว หรือ ฮาตแวอะครับ )

เมนบอร์ดของ Biostar P4M800 Pro-M7 รุ่นนี้เก่าพอควร แล้ว CPU ก็ไม่บอกว่าใช้เป็นตัวไหน? Intel Pentium 4 หรือ Celeron  และขนาด? GHz แต่ในเบื้องต้นขอเดาว่าเป็นที่ PSU = Power Supply Unit (หม้อไฟ) เพราะเครื่องเก่าแล้ว และหม้อไฟที่ติดกับเคสมาตอนซื้อเครื่องครั้งแรก คงจะเสื่อมสภาพไปแล้วครับ ลองหายืมๆจากเพื่อนๆ หรือจากเครื่องอื่นๆมาลองใส่ดูก่อนครับ

YOOHOO

แก้ปัญหาเบื้องต้นก่อนนะครับ
ถ้า Boot Windows ได้แล้ว ให้สั่งเช็คดิสต์ ลบไฟล์ขยะในเครื่อง
ทำ ดีเฟรก รีสตาร์ท ลองดูครับ
หลังจากทำแล้ว ถ้ายังไม่ดีขึ้นก็ควร รีแพร์หรือลง Windows ใหม่ ครับ

microsoft

ลองเปลี่ยนสายแพร IDE หรือสาย S-ATA ของฮาร์ดดิสต์ดูด้วยครับ มีความเป็นไปได้เหมือนกันว่าสายจะเสื่อม  [emo04]

cicimaru

[emo03] คอมเก่าแล้ว เอามาเป่าฝุ่น เสียบสายไฟและสายสัญญาณใหม่อีกรอบ สำรวจดูสิ่งแปลกปลอม เช่น ฉี่หนู ขี้แมงสาป จิ้งจก หากพบฉี่หนูบนเมนบอร์ดก้อกำครับ อาจจะต้องเปลี่ยนบอร์ด
[emo15] อีกกรณี ฮาร์ดดิสก์อาจจะเสียครับ ใช้แผ่นHirent boot เช็กbad ดูครับ
[emo11] การเช้ค power supply เบื้องต้น ก้อลองรื้อฝาออกมาดู หมดประกันแล้วกลัวไร สังเกตุที่ C หรือ capacitor (ตัวทรงกระบอก สีดำ สีเทา สีน้ำเงิน สีน้ำตาล แล้วแต่ผู้ผลิต ด้านบนจะเป็นโลหะ)ปกติด้านบนมันจะราบเรียบ แต่ถ้ามีปัญหา มันจะนูนขึ้นมาครับ

repairy99

ฮาตดีสเพิ่งซื้อมาเลยครับ ลงเครื่องอื่นได้

สายแพร ใหม่เอียม กาดจอ ใหม่ เหลือแต่ เพาเวอร์ซัพพาย

ตอนนี้ไวรัส กินทั้งร้าน ( ไม่รู้ใครแอบโหลดโปรกับเกมส์เถื่อนมาลง)

ขอทำตรงนั้นก่อน แล้วจามาแจ้งผลครับ  [emo19]

Hunter

ที่ตอบๆกันมาก็แถบจะหมดแล้วครับ เหอๆ
ลองทำความสะอาด RAM หรือไม่ก็เอา RAM ตัวอื่นๆมาลองครับ
และก็ดูว่า  BIOS รุ่นนี้มี Optons ป้องกัน Virus Boot Sector หรือไม่ครับ
ถ้ามีให้ปิดไปครับ

fantasy ಠ-ಠ

ลอง Clear CMOS โดยดึงจัมป์เปอร์ที่บอร์ดไปช้อตขา 2-3 อ่ะครับ สักสองสามวินาที แล้วก็กลับมาจิ้มที่ขา 1-2 เช่นเดิม
จัมป์เปอร์จะอยู่ใกล้ ๆ กับถ่านน่ะครับ สังเกตง่าย เพราะบอร์ดแทบทุกรุ่นทุกยี่ห้อ ต้องอยู่ตรงนี้ประจำ (คงตกลงกันไว้เป็นแนวทางเดียวกัน [emo13])
แต่ถ้าหาไม่เจอ ดูจากคู่มือก็ได้
และก็ลองทำตามที่หลาย ๆ ท่านแนะนำ
แล้วลองบูตเครื่องดูครับ

คอมฯเก่าที่บ้านก็เคยเป็นอาการนี้ เปลี่ยนทุกอย่าง CPU, Ram, HDD, CD-Rom, สายแพร, PSU
ยกเว้น case, floppy drive, M/B ขนาดลองแฟลชไบออสใหม่แล้ว ก็ไม่หาย [emo15]
สุดท้ายส่งบอร์ดซ่อม
อาการแบบนี้หายปลิดทิ้งเลยครับ ทั้งที่ทีแรกก็คิดว่าบอร์ดไม่น่ามีปัญหา [emo12]

Go Up