# Notification.
Notification

Author Topic: ทำไมคอมผมมันเห็นไดร์DVD เป็น ไดร์CDอะครับแล้วมันไม่อ่านแผ่นด้วย  (Read 7189 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline keamodpai

• VPC Member
    • View Profile
Naroก็หาไดร์ไม่เจอครับ                                                                                                                         intel i3 530@2.93
M/B: Gigabyte P55-US3L
Ram: Kingston 1333 2G DDR3
HDD1: 500GB
VGA: sapphre radeon HD 4670 1G
PSU: Gview 450w.
จอ  : LG w2261VP 21.5 wide LCD
LG Super MultiDVD  22x  sata

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ในเบื้องต้นขอสันนิษฐานว่า เมนบอร์ดของเราอาจจะไม่รองรับ โดยเฉพาะคอมฯ รุ่นเก่าๆ หน่อย ลองบอกรายละเอียดของเครื่องมา เพื่อจะได้หาสาเหตุที่แท้จริงต่อไปครับ [emo02]

ปล. กรุณาแก้ไขหัวข้อ/ภาษาที่พิมพ์มา ลองไปอ่านดูใหม่ว่ามีคำใดที่ผิด/ไม่ถูกหลักไวยากรณ์ของภาษาไทยบ้าง คงไม่ต้องบอกว่าคำไหน?นะครับ  [emo12]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไดรว์ที่ใช้เป็นไดรว์ที่มีพอร์ตเชื่อมต่อแบบไหนครับ เป็น IDE หรือ SATA

มันเป็นหลัง nero 9 หมดอายุ แล้วผมก็ลบ จะลงไหม่ แต่พอลงไหม่มันก็ไม่เห็นไดร์ครับใส่แผ่นมันก็ไม่อ่าน              ได้แต่กดแผ่นเข้าออกอย่างเดียวครับ  [emo14]

ลองทดสอบกับโปรแกรมอื่นๆดูบ้างหรือยังครับ เช่น IMGBurn

• Webmaster
ใช้ Intel Core i3 530 2.93GHz 4MB L3 Cache 73w Dual Core LGA 1156

1. ใช้ OS อะไร? ครับ
2. ลองใช้ System Restore ดูก่อน อาจจะช่วยได้ครับ
3. ใช้บัสของแรมค่อนข้างสูงไปหน่อย (1066) กำลังดีครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัว เพราะเจอปัญหาแบบหญ้าปากคอกมาแล้วครับ

os เป็น xp ครับใส่แผ่นอะไรมันก็ไม่อ่านครับกดเปิดมันบอกไห้ใส่แผ่น ใช้เนโรก็หาไดร์ไม่เจอครับ

• Webmaster
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่าน  keamodpai ที่ได้กรุณาแก้ไขคำที่พิมพ์ผิดนะครับ และถ้าจะให้ดีไปกว่านี้คราวต่อไปกรุณาอย่าใช้คำว่า อะครับ เราควรใช้คำว่า นะครับ แทน ถึงจะถูกต้องครับ

ปล. อะครับ ในการออกเสียงของ
1. คนที่มีลิ้นไก่สั้นครับ
2. เป็นชาวพม่า ที่พยายามหัดพูดภาษาไทยครับ

• Webmaster
มีทางเดียวที่เราจะรู้ได้แบบชัดๆ ไปเลยคือ ถอดเอา LG Super MultiDVD  22x  sata ไปต่อใช้กับเครื่อง PC เครื่องอื่นดู และหากยังเป็นเหมือนกัน สรุปได้เลยว่าเสียแล้วครับ (ราคา 7xx)

Offline projectd

• **
    • Email
มีทางเดียวที่เราจะรู้ได้แบบชัดๆ ไปเลยคือ ถอดเอา LG Super MultiDVD  22x  sata ไปต่อใช้กับเครื่อง PC เครื่องอื่นดู และหากยังเป็นเหมือนกัน สรุปได้เลยว่าเสียแล้วครับ (ราคา 7xx)
ถ้าเป็นผมก็จะเลือกใช้วิธีเช่นนี้เหมือนกันครับ ง่ายดี
ถ้าไปเสียบเครื่องอื่นแล้วไม่ติดก็จบ แต่ถ้าติดก็ค่อยมาดูเครื่องเราอีกทีครับ

เป็นยังไงบ้างครับ แก้ปัญหาได้หรือยัง  [emo02]

Offline pongsakm

• **
ลองเปลียนสาย SATA ดูน่ะเพือหายเดาๆเอาน่ะ
ผมเคยเป็นแต่ใน bios เห็นชื่อ DVD  เป็น ภาษามั่วๆ ลองเปลี่ยนสายก็หาย

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ลองเปลียนสาย SATA ดูน่ะเพือหายเดาๆเอาน่ะ
ผมเคยเป็นแต่ใน bios เห็นชื่อ DVD  เป็น ภาษามั่วๆ ลองเปลี่ยนสายก็หาย
ที่เป็นภาษามั่ว ๆ เพราะสัญญาณมันไม่ค่อยดี และบางทีก็เป็นที่ไฟจ่ายไม่สม่ำเสมอ
บางครั้งเปลี่ยนสายสัญญาณมันก็ไม่หาย ต้องเปลี่ยนสายจ่ายไฟ หรือไม่ก็ PSU ถึงจะหาย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27