ทำไมคอมผมมันเห็นไดร์DVD เป็น ไดร์CDอะครับแล้วมันไม่อ่านแผ่นด้วย

Started by keamodpai, 05 April 2010, 07:49:48

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

keamodpai

Naroก็หาไดร์ไม่เจอครับ                                                                                                                         intel i3 530@2.93
M/B: Gigabyte P55-US3L
Ram: Kingston 1333 2G DDR3
HDD1: 500GB
VGA: sapphre radeon HD 4670 1G
PSU: Gview 450w.
จอ  : LG w2261VP 21.5 wide LCD
LG Super MultiDVD  22x  sata

MILD_PLUS

ในเบื้องต้นขอสันนิษฐานว่า เมนบอร์ดของเราอาจจะไม่รองรับ โดยเฉพาะคอมฯ รุ่นเก่าๆ หน่อย ลองบอกรายละเอียดของเครื่องมา เพื่อจะได้หาสาเหตุที่แท้จริงต่อไปครับ [emo02]

ปล. กรุณาแก้ไขหัวข้อ/ภาษาที่พิมพ์มา ลองไปอ่านดูใหม่ว่ามีคำใดที่ผิด/ไม่ถูกหลักไวยากรณ์ของภาษาไทยบ้าง คงไม่ต้องบอกว่าคำไหน?นะครับ  [emo12]

microsoft

ไดรว์ที่ใช้เป็นไดรว์ที่มีพอร์ตเชื่อมต่อแบบไหนครับ เป็น IDE หรือ SATA

keamodpai

มันเป็นหลัง nero 9 หมดอายุ แล้วผมก็ลบ จะลงไหม่ แต่พอลงไหม่มันก็ไม่เห็นไดร์ครับใส่แผ่นมันก็ไม่อ่าน              ได้แต่กดแผ่นเข้าออกอย่างเดียวครับ  [emo14]

microsoft

ลองทดสอบกับโปรแกรมอื่นๆดูบ้างหรือยังครับ เช่น IMGBurn

MILD_PLUS

ใช้ Intel Core i3 530 2.93GHz 4MB L3 Cache 73w Dual Core LGA 1156

1. ใช้ OS อะไร? ครับ
2. ลองใช้ System Restore ดูก่อน อาจจะช่วยได้ครับ
3. ใช้บัสของแรมค่อนข้างสูงไปหน่อย (1066) กำลังดีครับ

ปล. เป็นความคิดเห็นส่วนตัว เพราะเจอปัญหาแบบหญ้าปากคอกมาแล้วครับ

keamodpai

os เป็น xp ครับใส่แผ่นอะไรมันก็ไม่อ่านครับกดเปิดมันบอกไห้ใส่แผ่น ใช้เนโรก็หาไดร์ไม่เจอครับ

MILD_PLUS

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณท่าน  keamodpai ที่ได้กรุณาแก้ไขคำที่พิมพ์ผิดนะครับ และถ้าจะให้ดีไปกว่านี้คราวต่อไปกรุณาอย่าใช้คำว่า อะครับ เราควรใช้คำว่า นะครับ แทน ถึงจะถูกต้องครับ

ปล. อะครับ ในการออกเสียงของ
1. คนที่มีลิ้นไก่สั้นครับ
2. เป็นชาวพม่า ที่พยายามหัดพูดภาษาไทยครับ

MILD_PLUS

มีทางเดียวที่เราจะรู้ได้แบบชัดๆ ไปเลยคือ ถอดเอา LG Super MultiDVD  22x  sata ไปต่อใช้กับเครื่อง PC เครื่องอื่นดู และหากยังเป็นเหมือนกัน สรุปได้เลยว่าเสียแล้วครับ (ราคา 7xx)

projectd

Quote from: MILD_PLUS on 05 April 2010, 23:57:00
มีทางเดียวที่เราจะรู้ได้แบบชัดๆ ไปเลยคือ ถอดเอา LG Super MultiDVD  22x  sata ไปต่อใช้กับเครื่อง PC เครื่องอื่นดู และหากยังเป็นเหมือนกัน สรุปได้เลยว่าเสียแล้วครับ (ราคา 7xx)

ถ้าเป็นผมก็จะเลือกใช้วิธีเช่นนี้เหมือนกันครับ ง่ายดี
ถ้าไปเสียบเครื่องอื่นแล้วไม่ติดก็จบ แต่ถ้าติดก็ค่อยมาดูเครื่องเราอีกทีครับ

microsoft

pongsakm

ลองเปลียนสาย SATA ดูน่ะเพือหายเดาๆเอาน่ะ
ผมเคยเป็นแต่ใน bios เห็นชื่อ DVD  เป็น ภาษามั่วๆ ลองเปลี่ยนสายก็หาย

fantasy ಠ-ಠ

Quote from: pongsakm on 09 April 2010, 21:09:58
ลองเปลียนสาย SATA ดูน่ะเพือหายเดาๆเอาน่ะ
ผมเคยเป็นแต่ใน bios เห็นชื่อ DVD  เป็น ภาษามั่วๆ ลองเปลี่ยนสายก็หาย

ที่เป็นภาษามั่ว ๆ เพราะสัญญาณมันไม่ค่อยดี และบางทีก็เป็นที่ไฟจ่ายไม่สม่ำเสมอ
บางครั้งเปลี่ยนสายสัญญาณมันก็ไม่หาย ต้องเปลี่ยนสายจ่ายไฟ หรือไม่ก็ PSU ถึงจะหาย

Go Up