การเพิ่มhdd

Started by Beat, 02 April 2010, 23:01:50

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

Beat

ครับผมมีhdd 80g หนึ่งลูกเป็นsata  ต้องการเพื่มhddอีก80gเป็นideมีวิธีการทำอย่างไรบ้างครับแนะนำด้วยครับhdd ideเป็นของเก่าลงวินโดแล้วครับลองใส่แล้วมองไม่เห็นครับ [emo20]

MILD_PLUS

เมนบอร์ที่ใช่เป็นรุ่น/ยี่ห้ออะไร?ครับ [emo12]

Beat

asus         p5vd2mxse

Hunter

ลองเอา HD. IDE ต่อปลายสายแพร และ Set Jumper HD. เป็น master ด้วยครับ
ถ้ายังไม่เจอ HD. พังหรือเปล่าครับ

Beat

hddผมเป็นideต่อเป็นมาสเตอรหรือครับลูกแรกผมเป็นsataครับ

MILD_PLUS

อาจจะเป็นที่ HDD บางรุ่น/ยี่ห้อ แต่เท่าที่เจอมาจะเป็นของ Seagate รุ่นเก่าๆ หน่อย จะมีจั้มเปอร์ให้ปรับว่า 1.5Gb/s หรือ 3Gb/s เมนบอร์ดของเรารุ่นนี้รองรับที่ 1.5Gb/s เราต้องเสียบจั้มเปอร์ไปตามนี้ด้วย ระบบถึงจะมองเห็นครับ [emo12]

๛ImmI2007๛

อย่าลืม Set Bios ให้มองเห็น IDE และเซ็ต ให้ Boot เป็นตัวแรก ก่อน SATA ครับ

microsoft

ถ้าลูกแรกเป็น SATA และมีวินโดวส์อยู่ และใช้ HDD ลูกนี้เป็นหลัก

และท่านจะเสียบ HDD ที่เป็น IDE เข้าไปก็ต้องเซ็ตจัมเปอร์ที่ตูด HDD เป็นมาสเตอร์ด้วย

และถ้าในเครื่องมีไดรว์ CD/DVD เป็น IDE ให้เซ็ตจัมเปอร์เป็น สลาฟ (Slave)

แล้วเข้าไปเซ็ตค่าในไบออสให้บูตจาก HDD Sata เป็น HDD สำหรับบูตวินโดวส์เป็นตัวหลักด้วยครับ

Beat

ขอบคุณทุกคำตอบครับใด้ผลประการใดแจ้งให้ทราบครับ [emo19] [emo03] [emo02]

Beat

[emo01] [emo04]ขอบคุณทุกท่านครับใช้ใด้แล้วครับ [emo19]

_Under_

[emo04] [emo19]ความรู้ไหม่ครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Go Up