# Notification.
Notification

Author Topic: IE8 เวลา save รูปเอาเมาส์วางที่รูปแล้วไม่มีแถบเครื่องมือให้ save รูปค่ะ  (Read 10356 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline zintia

• VPC Member
    • View Profile
ปกติใช้ IE6 เวลาจะเซฟรูป ถ้าเอาเมาส์ไปวางที่รูปแล้วมันจะมีแถบเครื่องมือเล็กๆตรงรูป

ให้เรากดเซฟรูปได้เลย พอเปลี่ยนมาใช้ IE8 มันไม่มีแถบเครื่องมือขึ้นให้แล้วค่ะ

มีรูปให้ดูค่ะ ไม่ทราบว่ามีวิธีตั้งค่าให้ IE8 มันมีแถบเครื่องมือขึ้นมาไหมคะ

ตอนนี้เวลาเซฟต้องคลิกขวาที่รูป แล้วค่อยเซฟค่ะ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
น่าจะเป็นเพราะว่าคำสั่งจาก Dialog ที่ว่า ถูกรวมเอาไว้ใน Context Menu หรือเมนูคลิกขวาเรียบร้อยแล้วครับ ผมหาเท่าไรก็หาไม่เจอนะ

[emo05]  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

เหมือนกับว่า IE8 มันจะไม่มีแถบเครื่องมือนี้ให้หรือเปล่าคะ เพราะไปดูที่เครื่องอื่น

ถ้าป็น IE8 ก็จะไม่มีแต่ถ้าเป็น IE6 เครื่องอื่นมันก็มีแถบเครื่องมือนี้ค่ะ

ขอถามอีกข้อนะคะ เวลาเซฟรูปแล้วมันจะมีหน้าต่างให้เราเลือก drive ที่จะเก็บรูป

แต่หน้าต่างที่ขึ้นมามันเล็ก พอเราลากให้ได้ขนาดพอดีแล้ว เปิดมาครั้งหน้ามันก็เล็กเท่าเดิมอีก

ทำยังไงให้เปิดขึ้นมาแล้วมันจำค่าขนาดที่เราตั้งไว้ได้คะ

อันนี้ไม่แน่ใจ ลองขยายหน้าต่าง Save Picture ตามต้องการ แล้วกดปุ่ม Ctrl ค้างไว้พร้อมกับกดปุ่ม X เพื่อปิดหน้าต่าง แล้วลองเปิดหน้าต่างนี้ดูใหม่นะครับ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้เปิดแล้วมันได้ขนาดตามที่ต้องการแล้ว

แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเราปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่มันจะจำค่าไว้หรือเปล่า

แล้วมันมีวิธีที่ทำให้เปิดหน้าต่างเวปขึ้นมาแล้วเต็มจอไหมคะ

คือพอเราเปิดหน้าแรกขึ้นมามันจะเต็มจอ แต่ถ้าเราคลิกลิงค์ที่อยู่ในเวปนั้นมันจะไม่เต็มจอ

พอเราขยายให้เต็มจอแล้วปิด พอคลิกใหม่ มันก็ไม่เต็มจออีก

หรือเวลาเราเปิดเวปนี้ มันก็เต็มจอ แต่พอเราคลิกที่กระทู้ กระทู้ที่เปิดมันก็ไม่เต็มจอ

พอขยายเต็มจอแล้วปิด คลิกกระทู้ใหม่มันก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ

ต้องขยายใหม่ทุกครั้ง  แต่เปิดหน้าเวปครั้งแรกมันเต็มจอนะคะ

อันนี้ลองกด ctr แล้วกด x ปิด ไม่ได้ผลค่ะ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เปิดหน้าเว็บเพจให้เต็ม ลองไปปรับใน Registry ดูก่อนครับ (ต้องมีความรู้หน่อยนะครับ เพราะหากเลือก/หรือเข้าผิด งานจะเข้าได้นะครับ)

ไปที่ Start -> Run -> พิมพ์ Regedit แล้ว Enter
ไล่ Key ไปเรื่อยๆ ตามนี้นะครับ
HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Internet Explorer\Main
จากนั้นดูพวกค่า setting ทางขวา หาคำว่า FullScreen แก้เป็น yes ..
ปิด IE แล้วเปิดใหม่ครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

ลองเปิดหน้าต่างเบราเซอร์ขึ้นมาแค่หน้าต่างเดียว แล้วขยายหน้าต่างให้ใหญ่ที่สุด หรือจะขยายเป็น Maximum เลย แล้วกดปุ่ม Ctrl + คลิก X เพื่อปิดหน้าต่าง แล้วลองเปิดดูใหม่

อีกกรณีให้ปิดหน้าต่างเบราเซอร์ทั้งหมด แล้วคลิกขวาที่ไอคอนของเบราเซอร์ โดยเลือก Properties -> ที่แท็บ Shortcut -> หัวข้อ Run จะมี Normal windows, Minimized, Maximized ให้เลือกเป็น Maximized แล้วกด Apply -> OK แล้วลองเปิดเบราเซอร์ดูใหม่ครับ

[emo01]  [emo03]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เข้ามาช่วยเสริมอีกครับ เป็นไปได้ว่าเครื่องของเราไม่รองรับ ถึงไม่มีให้ปรับอย่างที่ผมบอก เพราะเครื่อง Notebook ที่เก่าๆ ของผมที่ใช้อยู่ก็ไม่มีให้ปรับเหมือนกันครับ และภาพที่ผมนำมาให้ดูนี้ เป็นของอีกเครื่องแต่มีให้ปรับ ทั้งๆ ที่ลง OS ตัวเดียวกันครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

งั้นถ้าไม่มีก็สร้างคีย์ขึ้นมาใหม่ก็ได้ครับ โดยก็อบปี้ข้อความข้างล่างนี้

Code: [Select]
Windows Registry Editor Version 5.00

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\Microsoft\Internet Explorer\MAIN]
"FullScreen"="yes"

ไปใส่ใน Notepad แล้วบันทึกเป็น IE_FullScreen.reg หรือชื่อตามต้องการ แล้วดับเบิลคลิกไฟล์นี้อีกครั้ง + รีสตาร์ทเครื่องใหม่

หรือจะดาวน์โหลดไฟล์จากลิงค์ด้านล่างไป แล้วดับเบิลคลิกก็ได้ครับ + รีสตาร์ทเครื่องใหม่

http://plunder.com/7d18fc286a

[emo04]

เอา code ตามที่คุณ microsoft บอกไปใส่แล้ว ในregistry มันมี Fullscreen แล้วค่ะ

แต่เวลาเปิดหน้าต่างที่เป็นกระทู้มันก็ยังไม่เต็มจอค่ะ จากรูปด้านหลังมันจะเต็มจอตอนเปิดเวปครั้งแรก

ด้านหน้ามันไม่ต็มจอตอนคลิกกระทู้ค่ะ พอดีเพิ่งลงวินโดร์ใหม่ค่าที่ตั้งมันไม่เหมือนเดิมค่ะ

ขอบคุณที่ให้ความช่วยเหลือนะคะ อันนี้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไรค่ะ เดี๋ยวเผื่อมีปัญหาอื่นมาถามอีก

กรรม ผมบอกผิด ไม่ใช่ปุ่ม Ctrl ครับ แต่เป็นปุ่ม Shift

ลองขยายหน้าจอเล็กให้ใหญ่ใหม่ แล้วกด Shift ค้างไว้ + คลิก X เพื่อปิด แล้วลองคลิกลิงค์ดูใหม่นะครับ

[emo10]  [emo08]

กด shift แล้วยังไม่ได้ค่ะ มันยังเหมือนเดิม แล้วทำยังไงให้เครื่องมันจำค่าที่เราพิมพ์ไว้คะ

ตรง address bar ที่เราพิมพ์ URL ไว้หลายๆเวป พอเราปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ URL มันจะหายไปหมด

ต้องพิมพ์ใหม่ทุกครั้ง แล้วตรง start > run เวลาเราพิมพ์อะไรไว้มันก็จะยังอยู่ แต่วินโดร์ใหมนี่

พอปิดเครื่อง เปิดใหม่มันหายหมด อยากจะให้มันจำค่าไว้ จะได้ไม่ต้องพิมพ์ใหม่ทุกครั้งค่ะ

Offline oou

• Email
ตรง address bar ที่เราพิมพ์ URL ไว้หลายๆเวป พอเราปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ URL มันจะหายไปหมด

ลองเอาวิธีนี้ไปใช้ดูนะครับ ผมเคยทำแล้วใช้ได้ครับ  เปิด ie8 ที่ tool เลือก internet option ที่แถบ
advanced กดที่ reset มันจะเริ่มการทำงานของ ie8 ใหม่ คิดว่าใช้วิธีนีคงจะแก้ปัญหาให้ท่าน zintia
นะครับ  [emo01] [emo01]

แล้วมันมีวิธีที่ทำให้เปิดหน้าต่างเวปขึ้นมาแล้วเต็มจอไหมคะ

คือพอเราเปิดหน้าแรกขึ้นมามันจะเต็มจอ แต่ถ้าเราคลิกลิงค์ที่อยู่ในเวปนั้นมันจะไม่เต็มจอ

พอเราขยายให้เต็มจอแล้วปิด พอคลิกใหม่ มันก็ไม่เต็มจออีก

หรือเวลาเราเปิดเวปนี้ มันก็เต็มจอ แต่พอเราคลิกที่กระทู้ กระทู้ที่เปิดมันก็ไม่เต็มจอ

พอขยายเต็มจอแล้วปิด คลิกกระทู้ใหม่มันก็เป็นเหมือนเดิมค่ะ

ต้องขยายใหม่ทุกครั้ง  แต่เปิดหน้าเวปครั้งแรกมันเต็มจอนะคะ

ผมว่าแก้ตามวิธีแรกคงจะหายแล้ว แต่ถ้ายังไม่หายลองทำแบบนี้ดูนะครับ
พอเราเปิดหน้าแรกขึ้นมามันจะเต็มจอ แต่ถ้าเราคลิกลิงค์ที่อยู่ในเวปนั้นมันจะไม่เต็มจอ
พอเราขยายให้เต็มจอแล้วอย่าเพิ่งรีบปิดนะครับ ให้เปิดลิงค์ใหม่ขึ้นมาอีกถ้ายังเล็กอยู่
ก็ขยายให้เต็มจออีกและก็อย่าเพิ่งรีบปิดอีกหล่ะ  [emo02] ทำซ้ำแบบเดิมอีกสักห้าลิงค์
แล้วค่อย ๆ ปิดทีละหน้าที่ขยายใหญ่แล้ว เพื่อให้วินฯจำเอาไว้  [emo19]

ไปที่ advanced > reset แล้วค่ะยังไม่ได้ค่ะ เหมือนเดิม คลิกลงค์มา6-7 ลิงค์ ทำให้มันเต็มจอแล้วค่อยปิด

พอเปิดใหม่มันก็เหมือนเดิม มันไม่จำอะไรซักอย่าง สงสัยเป็นที่วินโดร์ที่ลงมา

ขอบคุณทุกท่านมากนะคะที่มาช่วยตอบ ถ้ามีวิธีอื่นก็แนะนำมาอีกนะคะ จะลองทำไปเรื่อยๆ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27