# Notification.
Notification

Author Topic: รบกวนท่านผู้รู้ช่วยด้วยครับ ใส่การ์ดจอแล้วเสียงดัง ตื๊ด..บู๊ตไม่ขึ้นเลย  (Read 5301 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline once_again

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
สวัสดีครับ มีปัญหากับคอมอีกแล้วครับ   [emo14]

คือมีการ์ดจอรุ่น ATI X1650 PRO 512MB POWER COLOR ใส่แล้วเสียงดัง ตืด.. ตืด ครับ

ใส่ไฟสำรองก็เหมียนเดิม พอถอดออกก็เล่นได้และใส่การ์ดจออีกรุ่นคือ Forsa รุ่นเก่า ก็ปรกติครับ

เมนบอร์ดเก่ามากๆครับ แต่อยากจะให้ข้อมูลคอมอยู่ครับแต่ไม่รู้จะเช็ครุ่นยังไงเพราะกล่องมันหายไปแล้วครับ

รบกวนท่านผู้รู้ช่วยแก้ปัญหาด้วยครับ ขอบคุณครับ [emo19]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ขอเดาว่าการ์ดจอรุ่น ATI X1650 PRO 512MB POWER COLOR เสียแล้วครับ [emo12]

ปล. เพราะข้อมูลได้มาเท่านี้ และการ์ดจอก็เก่ามากแล้ว ยิ่งได้มาใหม่ๆ แบบเก่าเก็บ (แต่เคยใช้แล้ว) แต่ถอดเก็บไว้แบบนี้เสียเร็วครับ [emo13]

• **
    • Email
ขอบคุณครับ เมื่อกี้ผมลองถอดไปใส่คอมรุ่นใหม่มันกลับใช้ได้ครับผม  [emo17]

• Webmaster
ขอเดาต่อว่า

1. เป็นร้านซ่อมคอมฯ ในชุมชน/หมู่บ้าน (ผมเดาเอาจากที่ไม่รู้ข้อมูลของเครื่อง) เป็นเครื่องของผู้อื่นที่นำมาให้ซ่อม/ปรับปรุงนะครับ...
2. เมนบอร์ดเครื่องแรกอาจจะไม่รองรับครับ (เพราะเดาอีก)
3. เครื่องที่มีปัญหา อายุคงจะประมาณ +/- 5 ปี ขึ้นไปครับ (เพราะเดาอีก)

[emo12] [emo13] [emo14] [emo15]

• **
    • Email
คอมน้องครับ  [emo01] เดาผิด  [emo05]
เรื่องเมนบอร์ดนั้น 5 ปีขึ้นไป จริงๆครับ

[emo30]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เช็คดูเบื้องต้นครับด้วย Everest ก็ได้ ถ้าไม่แน่ใจว่าในเครื่องของเรามีรายละเอียด ซีพียู, เมนบอร์ด, แรม, การ์ดจอ, ฮาร์ดดิสต์ เป็นรุ่นอะไรบ้าง (ในกรณีที่ไม่ได้เปิดฝาเครื่อง หรือดูไม่ออกว่ายี่ห้อ, รุ่นดูตรงส่วนไหนของอุปกรณ์)

รายละเอียดของซีพียู

รายละเอียดของเมนบอร์ด

รายละเอียดของแรม (หน่วยความจำ)

รายละเอียดของการ์ดจอ

รายละเอียดของฮาร์ดดิสต์

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
ความรู้พื้น ๆ ที่ดูจะตื้น ๆ หากแต่ว่า ทำให้หลาย ๆ ท่านพลาดบ่อย ๆ
คือ ช่องเสียบการ์ดจอ ถึงจะเป็นช่องแบบเดียวกัน
แต่เรา ๆ ท่าน ๆ คงจะลืมไปอย่างหนึ่งว่า
มันรองรับการ์ดจอได้ไม่เหมือนกัน
ช่อง AGP ก็มีตั้งแต่ AGP, AGP Pro, AGP (Pro) รวมถึง 1x 2x 4x 8x
ช่อง PCI-X ก็มีตั้งแต่ PCI-X 1.0, 2.0 รวมไปถึงแบบ x16, x8, x4

สิ่งเหล่านี้ไม่ใช่ข้อผิดพลาดครับ หากแต่เป็น ความผิดพลาด ที่ไม่ได้สังเกตกัน

• **
    • Email
ขอบคุณครับทุกท่าน และนี่เป็นข้อมูลของคอมเมื่อ 5ปีที่แล้วที่คอยอัพเกรดมาเรื่อยๆครับ

คอมเปิดฝาตลอดครับ ผมเห็นตรงเมนบอร์ดเป็น AGP 8x ครับ

• **
    • Email
มิน่าละ [emo08] การ์ดจอ 16x เสียงถึงดังตื๊ดๆๆ ถ้าดังนานๆประเดี๋ยวจะ ตู๊ม!ตั๊มๆ [emo13]
กะว่าจะสับการ์ดจอของน้องให้น้อง อิอิ สงสัยคงต้องส่งคืนเหมียนเดิมแล้วล่ะ
ตอนนี้เห็นแล้วครับ ขอขอบคุณมั๊กๆเลยครับ  [emo27]

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
มิน่าละ [emo08] การ์ดจอ 16x เสียงถึงดังตื๊ดๆๆ ถ้าดังนานๆประเดี๋ยวจะ ตู๊ม!ตั๊มๆ [emo13]
กะว่าจะสับการ์ดจอของน้องให้น้อง อิอิ สงสัยคงต้องส่งคืนเหมียนเดิมแล้วล่ะ
ตอนนี้เห็นแล้วครับ ขอขอบคุณมั๊กๆเลยครับ  [emo27]
เหมียน = [emo15]
ออกเสียงแบบนี้ เหมือนกับคนพูดไม่ชัดน่ะท่าน
ใช่คำว่า เหมือน หรือเปล่าท่าน

• Webmaster
น่าจะเป็นคำพูดเล่นๆ มากกว่า..อย่างเช่นคำว่า "ป๋าต๊อกยังใส่เสื้อลายสก็อตตัวเก่าเหมืยนเดิม" อย่างผู้เล่นตลกนำมาพูดล้อเลียน ป๋าต๊อก กันนะครับท่าน [emo05] (หมายถึงใส่เสื้อตัวเดิมทุกครั้งที่มาเล่นตลก ไม่ยอมซักบ้างเลย ประมาณอย่างนี้ครับ)

ปล. ป๋าต๊อก หรือ ล้อต๊อก เป็นดาวตลกรุ่นพ่อครับ... [emo02]

• N/A
น่าจะเป็นคำพูดเล่นๆ มากกว่า..อย่างเช่นคำว่า "ป๋าต๊อกยังใส่เสื้อลายสก็อตตัวเก่าเหมืยนเดิม" อย่างผู้เล่นตลกนำมาพูดล้อเลียน ป๋าต๊อก กันนะครับท่าน [emo05] (หมายถึงใส่เสื้อตัวเดิมทุกครั้งที่มาเล่นตลก ไม่ยอมซักบ้างเลย ประมาณอย่างนี้ครับ)

ปล. ป๋าต๊อก หรือ ล้อต๊อก เป็นดาวตลกรุ่นพ่อครับ... [emo02]
ก็เคยได้ยินเหมือนกันน่ะท่าน
แต่นาน ๆ จะเจอในเวบบอร์ด [emo05]
คือ นานมาก ๆ จะเจอสักครั้ง [emo03]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27