# Notification.
Notification

Author Topic: ขอคำแนะนำ Nootbook งบ 20k มีตัวไหนน่าใช้~!!  (Read 3135 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline babololki

• VPC Member
  • **
    • View Profile

มีอีกเรื่องขอความรู้ด้วยครับ คือผมงงกับรุ่นแบตเตอร์รี่ ของNootbook มากครับ

ไม่เข้าใจว่าดูยังไงว่าแบบนี้ .... ใช้งานได้กี่ ชม. (ในกรณีที่ไม่มีบอก การันตี ชม. ที่ชัดเจน)

ซึ่งผมเข้าไปดูเว็บเช็ค ราคา Nootbook ได้อ่าน คอมเม้น ของรุ่น นั้นๆ ก็เคยเห็นบ้างคนบอกว่า

รุ่นนี้ชาร์ตเต็มเล่นได้เพียง ชม. กว่าๆ เท่านั้นเอง  [emo12]

ช่วยแนะนำรุ่นที่แบตใช้งานได้นานหน่อย ประมาณ 6 ชม. + ก็ยังดีครับ งบก็ขอแบบไม่เกิน 20,000 บาท

ส่วนมากใช้งาน internet แล้วก็เล่นเกม ออนไลน์ + ออฟไลน์ (มีรุ่นไหนเล่น pes 2010 แบบปรับ High)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ  [emo05]

[emo01] [emo01]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ตอบให้เป็นข้อๆ ดังนี้นะครับ

1. งบ 20k คงจะเล่นเกมที่บอกมาไม่ได้ งบเท่านี้ซื้อเครื่องได้สำหรับทำงาน/ดูหนัง/ฟังเพลง/เล่นเกมออนไลน์ได้บ้างนิดหน่อยครับ (เกมออนไลน์เก่าๆ หน่อย)

2. การที่แบตฯ จะใช้ได้นานหรือไม่ ขึ้นอยู่กับการใช้งานของเราครับ แบตฯ มาตรฐานจะเป็นชนิด 6 Cells ครับ และจะใช้งานได้เฉลี่ยที่ 2-3 ชม. เมื่อยังใหม่ๆ อยู่ เมื่อเริ่มเสื่อมก็จะใช้ได้น้อยลงเรื่อยๆ ครับ (มีบางรุ่นใช้แบตฯ ชนิด 9 Cells แต่จะเป็น Notebook รุ่นใหญ่ๆ ราคาเกือบๆ แสนครับ) แต่ไม่ว่าแบตฯ จะเป็น 6-9 Cells ถ้านำมาเปิดใช้เล่นเกม ไม่เกิน 1 ชม. หมดแน่นอนครับ

3. Notebook ที่มีอยู่ ณ เวลานี้ที่พอจะเล่นเกมที่บอกมาได้ มีอยู่รุ่นหนึ่งที่ราคาพอที่จะจับต้องได้ นั้นคือ MSI GX640  ราคา 38,900 ยังไม่รวมภาษีครับ

ดูรายละเอี่ยดได้ที่นี่ครับ > http://www./notebook/2655-MSI-GX640.html

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เหมือนสำนวนที่ว่า ของถูก และดี ไม่มีในโลก เป็นสัจธรรมที่แท้จริง

เครื่องสเป็คพอใช้ สมัยก่อนห้าถึงเจ็ดปีที่แล้ว ราคาสองหมื่นกว่าบาท (Piii)
เครื่องสเป็คพอใช้ สมัยห้าปีก่อน ราคาสองหมื่นกว่าบาท (Celeron)
เครื่องสเป็คพอใช้ สมัยสองปีก่อน ราคาสองหมื่นกว่าบาท (Core2Duo)
เครื่องสเป็คพอใช้ สมัยนี้ ราคาสองหมื่นกว่าบาท (Core i5, i3)

คิดว่า สเป็คเครื่อง กับเทคโนโลยีด้านซีพียู ต่าง หรืเท่ากันหรือไม่ล่ะท่าน
หากเราเอาเครื่องสองหมื่น สมัยนี้ ไปเล่นเกมสามสี่ปีก่อน
นั่นก็หมายถึงว่า สามารถเล่นเกมที่ใช้สเป็คสูง ๆ ได้ (เกมส์สมัยก่อน)
และเช่นกัน หากจะเอาเครื่องสองหมื่น ที่เล่นเกมใหม่ ๆ สมัยนี้ได้
ก็ต้องเป็นเครื่องราคาสองหมื่น ในอีกสองสามปีข้างหน้า
จะเห็นว่า ราคา และเทคโนโลยี มันเดินไปด้วยกันอยู่ตลอดเวลา

ส่วนแบตที่สามารถใช้งานได้นาน เท่าที่ใช้มา จะเป็นแบตในเครื่องไวโอ้ของโซนี่
สามารถใช้งานทั่ว ๆ ไป พิมพ์งาน ฟังเพลงบ้าง ใช้งานได้แปดถึงสิบชั่วโมง
เรียกได้ว่า ชาร์จแบตตอนกลางคืน แปดโมงเช้า ก็ถือแต่โน้ตบุ๊คไปทำงาน
กลับบ้านหกโมงเย็น ก็ยังสามารถใช้งานได้อีกเกือบชั่วโมง
แต่ถ้าใช้เล่นเกมส์อย่างเดียว ก็สามารถใช้งานได้ประมาณสี่ชั่วโมง
หรือดูหนัง ก็ดูได้สองถึงสามเรื่อง
แต่ราคา ค่าตัวเครื่อง หลักแสนขึ้นไป [emo12]

(เครื่องที่ว่านี้ เป็นเครื่องของลูกค้า เอามาลงวินโดวส์
และทดสอบใช้งาน ประมาณสองสัปดาห์ ก่อนส่งให้ลูกค้า)

ส่วนแบต 9 Cells ที่เคยถามทาง HP ตกก้อนละหกถึงเจ็ดพัน รวมค่าส่ง ก็ประมาณแปดพันกว่าบาท
หรือหากกลัวแบตไม่พอจริง ๆ ก็มีแบบพิเศษ 12 Cell ราคาหลักหมื่นต่อก้อน
ถ้าคิดง่าย ๆ แบต 6 Cells แบบทั่ว ๆ ไป (ที่มากับโน้ตบุ๊ค) ก็ราคาที่สามพันกว่าบาทต่อก่อน

• **
อ๋อครับ เป็นแบบนี้เองอยู่ที่การใช้งาน

ขอบคุณพี่ๆ ทั้ง2คนที่มาชี้ทางสว่างให้นะครับ  [emo04]

แล้วถ้าเป็นรุ่นนี้ http://www./notebook/2620-Acer+Aspire+4740G-524G50Mi:2063.html

จะพอได้ไหมครับ อย่างตัวที่พี่เรปบน เอามาให้ดู

คงสู้ราคาไม่ไหวแน่ๆ  [emo13]

• Webmaster
ก็ท่านตั้งธงมาแบบนี้ > ส่วนมากใช้งาน internet แล้วก็เล่นเกม ออนไลน์ + ออฟไลน์ (มีรุ่นไหนเล่น pes 2010 แบบปรับ High)

จะให้ผมแนะนำท่านอย่างไรแหละครับ? จะเอาเล่นเกมได้/แต่จะเอาถูกๆ ผมก็เลยเอาเล่นเกมได้ตามจุดประสงค์ ถ้าไม่ไหวเรื่องราคา ก็ต้องไปคิดใหม่ +/- 20k เอาไว้ใช้งานแบบคุ้มค่า ผมแนะนำเป็นตัวนี้ ASUS K40AD-VX038D  ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ [emo01] [emo02]

รายละเอี่ยดที่นี่ครับ http://www./notebook/2825-ASUS-K40AD-VX038D.html

• **
ก็ท่านตั้งธงมาแบบนี้ > ส่วนมากใช้งาน internet แล้วก็เล่นเกม ออนไลน์ + ออฟไลน์ (มีรุ่นไหนเล่น pes 2010 แบบปรับ High)

จะให้ผมแนะนำท่านอย่างไรแหละครับ? จะเอาเล่นเกมได้/แต่จะเอาถูกๆ ผมก็เลยเอาเล่นเกมได้ตามจุดประสงค์ ถ้าไม่ไหวเรื่องราคา ก็ต้องไปคิดใหม่ +/- 20k เอาไว้ใช้งานแบบคุ้มค่า ผมแนะนำเป็นตัวนี้ ASUS K40AD-VX038D  ไม่ผิดหวังแน่นอนครับ [emo01] [emo02]

รายละเอี่ยดที่นี่ครับ http://www./notebook/2825-ASUS-K40AD-VX038D.html

ราคานี้แจ๋มมากเลยครับ ^^

สงสัยต้องไปส่อยมาด่วนเลยนะเนี่ย

• Webmaster
ต้องอย่าลืมว่า..ราคานั้นยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่มนะครับ [emo02]

หากรวมแล้วก็ 19,xxx ครับ (20k เหลือเงินซื้อข้าวแกงกินได้อีกหลายมื้ออยู่ครับ) [emo01]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27