# Notification.
Notification

Author Topic: USB HDD ของผมเสียพอจะช่วยแก้ไขได้หรือเปล่าครับ  (Read 4620 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Noi noi

• VPC Member
  • รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
    • View Profile
งานเข้าจนได้เลยครับ [emo12]หลังจากคราวก่อนผมเผลอฟอร์แมตไปจนข้อมูลผมหายเกลี้ยงมาบัดนี้ HDD ตัวเก่าของผมก็เกิดปัญหาขึ้นอีกแล้วครับหลังจากเผลอฟอร์แมตไปคราวก่อนผมก็ใช้งานมาเรื่อยๆจนมาถึงวันนี้ผมนำไปเสียบเข้าคอมเพื่อใช้งานตามปกติแต่สิ่งที่เกิดขึ้นกับเจ้า HDD 120GB ของผมคือมันขึ้นหน้าต่างถามมาว่าจะฟอร์แมตมันหรือเปล่าผมก็กด cancel ไปผมเข้าไปกดใช้งานใน Explorer มันก็ขึ้นตามภาพ เลยคลิกขวาแล้วเลือก Properties มันไม่มีอะไรเหลืออยู่ในนั้นเลยครับจาก 120Gb พร้อมข้อมูลอีกพอประมาณสาเหตุมันเกิดจากอะไรครับแล้วพอจะมีวิธีแก้ไขหรือเปล่าครับ [emo17] [emo17]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ท่านได้ลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นดูบ้างหรือยังครับ บางทีพอร์ต USB อาจจะมีปัญหา, สายเชื่อมต่อเสื่อม, ไฟที่จ่ายมาจาก PSU จ่ายได้น้อยเกินไป (PSU ใกล้จะเสีย)

Offline Annop

มันเป็น USB หรือเอาไปต่อที่ Port SATA , IDE โดยตรงครับ
ถ้าเอาไปต่อในเครื่องหลังจากไป Test กับเครื่องอื่นแล้ว
คงต้องลองซ่อม Patition ดูนะครับ
ใช้แผ่น Hiren's Boot CD ลอง Boot ดู
แต่ควรเอา HDD ตัวอื่นๆออกให้หมดก่อนนะครับ ใส่ตัวที่เสียตัวเดียวพอ
ในแผ่น Hiren's Boot CD มี Programs พวกซ่อม Patition อยู่หลายตัว อาจเอาข้อมูลคืนได้

ท่านได้ลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นดูบ้างหรือยังครับ บางทีพอร์ต USB อาจจะมีปัญหา, สายเชื่อมต่อเสื่อม, ไฟที่จ่ายมาจาก PSU จ่ายได้น้อยเกินไป (PSU ใกล้จะเสีย)
ผมใช้งานเครื่อง NB ครับพอร์ตทุกพอร์ตไม่มีปัญหาครับเพราะผมเอาตัวอื่นๆเสียบก็ใช้งานได้ครับตอนนี้ก็ใช้งานอยู่ทุกพอร์ตครับ(มี USB หลายตัว)
มันเป็น USB หรือเอาไปต่อที่ Port SATA , IDE โดยตรงครับ
ถ้าเอาไปต่อในเครื่องหลังจากไป Test กับเครื่องอื่นแล้ว
คงต้องลองซ่อม Patition ดูนะครับ
ใช้แผ่น Hiren's Boot CD ลอง Boot ดู
แต่ควรเอา HDD ตัวอื่นๆออกให้หมดก่อนนะครับ ใส่ตัวที่เสียตัวเดียวพอ
ในแผ่น Hiren's Boot CD มี Programs พวกซ่อม Patition อยู่หลายตัว อาจเอาข้อมูลคืนได้
เป็น USB ครับแล้วผมจะซ่อมได้ยังไงครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เคยเจออาการนี้เหมือนกันครับกับ WD Passport Studio 250GB (Firewire + USB) มันเป็นอาการเดียวกันกับที่ท่านเจอเลย ของผมเป็นอย่างนี้ 1-2 เดือนต่อ 1 ครั้ง คิดว่าน่าจะเกิดจากตัวฮาร์ดดิสต์เอง เพราะพอเสียบแล้วทีแรกมันเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง พอฝืนเสียบเข้า วินโดวส์ก็ฟ้องให้ผมฟอร์แมตอย่างเดียวเลย และพอฟอร์แมตแล้วก็กลับมาใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าใช้งานไปอีกสักระยะ ก็จะเจอกับอาการเดิมนี้อีก ล่าสุดเมื่อ 2 วันที่แล้วก็เจออีก ผมก็จับส่งเคลมเลยครับ ทางศูนย์ Com7 เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ แต่ตัวใหม่ที่ว่า ไม่ใช่ Passport Studio ตัวเดิม ความจุเดิม แต่กลับได้เป็นรุ่น Essential 320GB มาแทน ซึ่งเป็น USB อย่างเดียว ก็หมดปัญหาไป เพราะตัวเก่ามี Firewire แต่ไม่ได้ใช้

สำหรับปัญหาที่ท่านเจอ ตอนนี้ผมคิดว่าเปอร์เซ็นต์ที่จะทำให้ฮาร์ดดิสต์และข้อมูลกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมอยู่ระหว่าง 50 % เป็น -50 % เดี้ยง คงจะต้องสั่งฟอร์แมตเลยครับ เพราะถ้าไม่ฟอร์แมต ฮาร์ดดิสต์ก็ใช้งานไม่ได้อยู่ดี แต่ถ้าสั่งฟอร์แมตอาจจะกู้ข้อมูลสำคัญกลับมาได้ แล้วแบ็คอัพข้อมูลลงเครื่อง และส่งฮาร์ดดิสต์เคลมกับศูนย์เคลมเพื่อขอเปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่าครับ ถ้ายังอยู่ในประกันนะ ไม่งั้นก็จะเจอกับอาการดังกล่าวอีก

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
งานเข้าแบบนี้ ท่านลองไปต่อกับ windows XP, Vista, Sever แบบ 64bits หรือยังขอรับ
เพราะปัญหาแบบนี้ผมก็เคยโดนมาเหมือนกัน
แต่พอไปต่อกับวินโดวส์แบบ 64bits ก็ใช้งานได้เป็นปรกติ

หากเป็นปัญหาแบบนี้จริง ท่านต้องหาที่เก็บข้อมูล และทำการฟอร์แม็ตใหม่ อาการนี้ก็จะหายน่ะท่าน

เคยเจออาการนี้เหมือนกันครับกับ WD Passport Studio 250GB (Firewire + USB) มันเป็นอาการเดียวกันกับที่ท่านเจอเลย ของผมเป็นอย่างนี้ 1-2 เดือนต่อ 1 ครั้ง คิดว่าน่าจะเกิดจากตัวฮาร์ดดิสต์เอง เพราะพอเสียบแล้วทีแรกมันเจอบ้าง ไม่เจอบ้าง พอฝืนเสียบเข้า วินโดวส์ก็ฟ้องให้ผมฟอร์แมตอย่างเดียวเลย และพอฟอร์แมตแล้วก็กลับมาใช้งานได้ปกติ แต่ถ้าใช้งานไปอีกสักระยะ ก็จะเจอกับอาการเดิมนี้อีก ล่าสุดเมื่อ 2 วันที่แล้วก็เจออีก ผมก็จับส่งเคลมเลยครับ ทางศูนย์ Com7 เขาก็เปลี่ยนตัวใหม่ให้ แต่ตัวใหม่ที่ว่า ไม่ใช่ Passport Studio ตัวเดิม ความจุเดิม แต่กลับได้เป็นรุ่น Essential 320GB มาแทน ซึ่งเป็น USB อย่างเดียว ก็หมดปัญหาไป เพราะตัวเก่ามี Firewire แต่ไม่ได้ใช้

สำหรับปัญหาที่ท่านเจอ ตอนนี้ผมคิดว่าเปอร์เซ็นต์ที่จะทำให้ฮาร์ดดิสต์และข้อมูลกลับมาใช้งานได้เหมือนเดิมอยู่ระหว่าง 50 % เป็น -50 % เดี้ยง คงจะต้องสั่งฟอร์แมตเลยครับ เพราะถ้าไม่ฟอร์แมต ฮาร์ดดิสต์ก็ใช้งานไม่ได้อยู่ดี แต่ถ้าสั่งฟอร์แมตอาจจะกู้ข้อมูลสำคัญกลับมาได้ แล้วแบ็คอัพข้อมูลลงเครื่อง และส่งฮาร์ดดิสต์เคลมกับศูนย์เคลมเพื่อขอเปลี่ยนตัวใหม่ดีกว่าครับ ถ้ายังอยู่ในประกันนะ ไม่งั้นก็จะเจอกับอาการดังกล่าวอีก
ตาสว่างเลยครับขอบคุณท่าน microsoft มากครับตอนนี้ผมสั่งฟอร์แมตไปแล้วและมันก็ใช้งานได้แล้วครับแต่กับข้อมูลเดี๋ยวผมจะลองกู้ดูไม่รู้จะได้คืนมามากน้อยแค่ใหน ต่อไปผมคงต้องเลิกใช้งาน usb ตัวนี้แล้วหละครับกลัวว่าหากใส่ข้อมูลสำคัญแล้วมันจะกลับมาเป็นอีกจะเคลมก็หมดประกันซะแล้วยิ่งอาการของผมมันเป็นเหมือนกับที่ท่านเล่ามาเป๊ะๆเลยครับ ขอบคุณอีกครั้งกับคำตอบครับ [emo44]
Quote from: แฟนต้าฯ  [emo44
link=topic=1499.msg14695#msg14695 date=1269628361]
งานเข้าแบบนี้ ท่านลองไปต่อกับ windows XP, Vista, Sever แบบ 64bits หรือยังขอรับ
เพราะปัญหาแบบนี้ผมก็เคยโดนมาเหมือนกัน
แต่พอไปต่อกับวินโดวส์แบบ 64bits ก็ใช้งานได้เป็นปรกติ

หากเป็นปัญหาแบบนี้จริง ท่านต้องหาที่เก็บข้อมูล และทำการฟอร์แม็ตใหม่ อาการนี้ก็จะหายน่ะท่าน
ครับเดี๋ยวผมจะลองเอาไปใช้งานดูและจะลองทำตามที่ท่านแฟนต้าฯแนะนำมาครับโดยลองเอาเก็บข้อมูลที่ไม่ค่อยสำคัญลองดูก่อนขอบคุณมากกับคำแนะนำที่ดีๆนะครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
เพิ่มเติมอีกนิดนึงครับท่าน

ปัญหาที่ผมบอกนี้ไม่ได้เป็นเฉพาะ HDD Ext เท่านั้น แต่กับ Handy Drive ก็เป็นเช่นกัน
เหตุเพราะว่าเครื่องส่วนตัวผมเป็น 64bits แต่เครื่องคนอื่น ๆ เป็น 32bits
เวลานำไปต่อครั้งแรก ๆ ก็ไม่ค่อยมีปัญหา แต่เมื่อใช้สับไปมาระหว่าง 64, 32 บ่อย ๆ
ก็เกิดอาการ เครื่อง 32bits กลับมองไม่เห็นอุปกรณ์นั้น ๆ แต่ 64bits กลับไม่มีปัญหาใด ๆ

น่าจะเป็นเพราะการถอดรหัส หรือการทำงานอะไรสักอย่าง
ที่มีความแตกต่างกัน ระหว่าง 32bits และ 64bits

ถ้ามองอย่างง่าย ๆ ก็เหมือนพวกไวรัส โทรจัน มักจะไม่ติดบนระบบ 64bits แท้ ๆ (บนเซิพเวอร์)
หรือแม้แต่ 64bits เทียม (XP, Vista, Seven) ก็ไม่ค่อยติดมากเท่ากับ 32bits

Dordhs

• Guest
USB HDD
« Reply #8 on: 27 March 2010, 11:45:30 »
Nice  I still wonder why I didnt think about it before
I will test it when I will a moment... not now, too many works at home....

Another question :
Is there a big difference performance between usb sticks and HDD ?

Nice  I still wonder why I didnt think about it before
I will test it when I will a moment... not now, too many works at home....

Another question :
Is there a big difference performance between usb sticks and HDD ?
เกิดอะไรขึ้นกับกระทู้ของผมครับเนี่ย [emo13]ตะกี้ผมพึ่งพิมพ์ตอบกระทู้อยู่หยกๆแต่พอกด แสดงตัวอย่างและกด ตั้งกระทู้ แต่ไหงกระทู้ที่ผมตอบหายไปใหนแล้วหละท่าน [emo06]ส่วนข้างบนนี่มาจากใหนอะไรยังไงหละครับงงจริงๆ [emo06]

ไม่มีอะไรมากหรอกครับแค่อยากแจ้งความคืบหน้าหลังจากเมื่อคืนผมทำการกู้ข้อมูลเสร็จก็มีข้อมูลหายไปบ้างแต่กลับมีข้อมูลเก่าที่ถูกผมเผลอฟอร์แมตไปในครั้งก่อนแล้วผมไม่สามารถกู้คืนมาได้http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1295.0 แต่ในการกู้คืนครั้งนี้กลับได้ข้อมูลเก่าติดกลับมาด้วยถึงกว่า 70Gb ทั้งๆที่ผมไม่เคยคาดฝันมาก่อนทำให้ดีใจมากครับ [emo05] [emo05]จะเรียกว่าเป็นความโชคดีบนความโชคร้ายหรือเปล่าครับ [emo02] [emo02]

Offline Annop

ยินดีด้วยครับ แหม Format แล้วยังกู้ได้ ดีจัง
ของผมเวลากู้ต้องพยายามเอาขึ้นให้ได้ก่อนค่อย Fromat

แต่เวลากู้ บางทีก็ไม่ผ่านนะ เขาหาวาไม่มีเครดิตครับ...... [emo01]

• N/A
ยินดีด้วยครับ แหม Format แล้วยังกู้ได้ ดีจัง
ของผมเวลากู้ต้องพยายามเอาขึ้นให้ได้ก่อนค่อย Fromat

แต่เวลากู้ บางทีก็ไม่ผ่านนะ เขาหาวาไม่มีเครดิตครับ...... [emo01]
ปรกติถ้าสั่ง format ส่วนใหญ่จะกู้ข้อมูลกลับได้ บางโปรแกรมสามารถกู้ข้อมูลเก่ามาก ๆ
แบบที่โดน format มาหลายขั้น ก็ยังได้เลยท่าน
แต่ถ้าโดน fdisk ก็ต้องลุ้นว่าจะได้ข้อมูลหรือไม่ และยิ่งถ้าโดน fdisk จาก Vista, Seven ล่ะก็
โอกาสไม่ถึงสิบเปอร์เซ็นต์ และถึงจะได้ข้อมูลมา ก็ใช้งานไม่ได้เป็นส่วนมาก [emo18]

ถ้ากู้ไม่ผ่าน คงต้องหาตัวช่วยมาค้ำประกันน่ะท่าน ... [emo08]
มีแต่เดบิต ไม่มีเครดิต [emo06]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27