# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามเกี่ยวกับเนทของ แคทเทเลคอม น่ะครับ  (Read 19885 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
    • View Profile
สวัสดีครับ [emo19]
อยากทราบว่าระบบเนทของ แคทเทเลคอม ดีมั้ยน่ะครับ พอดีมันไม่มีให้เลือกมากนักน่ะครับ มีแค่ 3bb กับ แคทเทเลคอม น่ะครับ [emo11] แต่ที่ว่าจะใช้ของ แคทเทเลคอม เพราะเห็นเค้าบอกกันว่าช่วงนี้ทาง 3bb มีปัญหาตอนโหลดบิทน่ะครับ
ใครที่เคยใช้ของ แคทเทเลคอม ก็ช่วยมาให้คำแนะนำหน่อยนะครับ [emo10]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมไม่เคยใช้นะครับ ของผมใช้ True แต่จากชื่อชั้นระหว่าง แคทเทเลคอมฯ กับทาง 3bb ทาง แคทเทเลคอมฯ เหนือกว่า/มีมานานกว่า/ระบบโดยรวมๆ ก็ต้องดีกว่าแน่นอนครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
แต่ทั้งสองที่ การบริการก็ช้าพอ ๆ กันน่ะท่าน
แต่ความเร็ว ก็ขึ้นอยู่กับปัจจัยหลาย ๆ อย่าง ดังที่จะกล่าวต่อไป...
ถ้าอยากรู้ว่าที่ใดดีมากน้อยแค่ไหน
ลองอ่านกระทู้ที่ adlsthailand.com ก็ได้นะท่าน
ทุกค่าย ก็โดนบ่นกันทั้งนั้น

แต่ถ้าเรื่องความเร็ว ก็ต้องขึ้นกับ สถานที่นั้น ๆ
และปัจจัยร่วมอีกหลาย ๆ อย่าง (คอมฯ, เวลา, อุปกรณ์รอบข้าง, อารมณ์ และความรู้ของผู้ใช้ และอื่น ๆ ฯลฯ)

ยกตัวอย่างใกล้ตัว (ที่บ้านผมเอง)
- เมื่อก่อนใช้ Telecom (True) บริการไวมาก ๆ เพราะศูนย์อยู่ที่ตึกวิบูลย์ธานี (ปัจจุบันคือช่องสาม พระรามที่สี่)
- หลังจากนั้นก็มาใช้ Buddy ก็บริการไวเหมือนกัน สัญญาณดี ไม่มีตก
เสียแต่ว่า ที่บ้านเพิ่มสัญญาณมากกว่า 2M ไม่ได้
เพราะเป็นคู่สาย ToT รุ่นเก่า
- ปัจจุบันใช้ Maxnet (หัวจดหมายเป็น Triple T) สัญญาณก็แรงเหมือนกัน
ช่วงแรกเข้าเวบที่เป็น .de ไม่ได้เลย แต่ก็ทน ๆ ไป ไม่ได้ไปโวยอะไร เพราะมี VPN ใช้อยู่
หลังจากปีใหม่ที่ผ่านมา ก็เข้าเวบ .de ได้ปรกติ และได้ความเร็ว  4.73Mb/602Kb
ค่าประมาณที่ได้ ดาวน์โหลด 520 อัพโหลด 55
แต่เมื่อเทียบกับที่บ้านเพื่อน (แถวลาดพร้าว) ดาวน์โหลด 480 อัพโหลด 50

แต่จะบอกว่า ค่ายนั้นดีกว่า หรือค่ายนี้ดีกว่า ก็คงบอกไม่ได้หรอกท่าน
เพราะอย่างที่บอกตั้งแต่แรกว่า ขึ้นอยู่กับสถานที่ และปัจจัยร่วมหลาย ๆ อย่าง
หากท่านอยากรู้ว่าค่ายไหนดีกว่า
ถ้าพูดแบบตรง ๆ ไม่ถนอมน้ำใจก็คือ ต้องลองใช้ทุกค่าย จะได้รู้กันไป
แต่หากพูดแบบถนอมน้ำใจกัน ก็... ท่านต้องสอบถามเพื่อนบ้านใกล้เคียง
ที่เค้าสมัครค่ายนั้น ๆ ที่ท่านสนใจ และอาจจะของลองใช้ประมาณหนึ่งถึงสองชั่วโมง แบบสาม-สี่เวลา
ตามที่ท่านใช้งานในช่วงเวลานั้น ๆ

เห็นหลาย ๆ บอร์ด เข้ามาบ่นเรื่องค่ายนั้นค่ายนี้
จริง ๆ แล้ว มันอยู่ที่ข้อมูลเชิงปฏิบัติ ไม่ใช่ข้อมูลเชิงทฤษฎี อย่างที่เข้าใจกัน
แต่เพราะส่วนใหญ่รู้แต่ข้อมูลเชิงทฤษฎี ก็เลยออกมาโวยวาย ในเรื่องเหล่านี้
เหมือนอย่าง อ้างข้อมูลในหนังสือ ที่เชื่อกันมาหลายยุคหลายสมัย โดยไม่ทำการไตร่ตรอง หรือตรวจสอบให้ดีก่อน

ปล. พิมพ์มาซะยาวยืด ไม่ได้จะมาแขวะอะไรใครนะท่าน [emo19]
แต่สิ่งเหล่านี้คือความเป็นจริง ที่ทุก ๆ ท่านได้เจอะเจอมา [emo02]

Offline tao_naphat

• เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
ขอบคุณมากครับ [emo19]
ก็จริงอย่างที่คุณ แฟนต้าฯ บอกมาแหละครับเพราะตอนนี้ผมใช้อยู่ก็ของ tot ก็ไม่ได้มีปัญหาอะไรมากมาย แต่พอดีจะย้ายบ้านน่ะครับ [emo10]
ผมก็ได้ติดต่อไปที่ tot แล้วครับแต่พอดีทาง tot เค้าบอกว่าตรงจุดที่ผมจะใช้งาน (บ้านใหม่) มันคู่สายเต็มน่ะครับ ผมก็เลยเหลือแค่ 2 ทางเลือกคือ 3bb กับ แคทเทเลคอม น่ะครับ ผมก็เลยว่าจะใช้ของ แคทเทเลคอม น่ะครับ [emo01]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ถ้าอย่างนั้น ท่านคงต้องสอบถามจากเพื่อนบ้าน ว่าสัญญาณของค่ายแมว (CAT) เป็นอย่างไรบ้าง
อาจจะต้องไปของทดลองใช้สักพัก (ถ้าเป็นไปได้) อย่างที่บอกไว้น่ะท่าน

แต่บังเอิญว่า เหตุที่ผมเจอนั้น ส่วนตัวแล้ว ผมชอบลองของ ถ้ามันไม่เสี่ยงจนเกินไป
อย่างพวกคอมพิวเตอร์ โทรศัพท์มือถือ หรืออะไรที่มีข้อมูลมากพอ ก็จะลองเสี่ยง
จนเพื่อน ๆ ต้องมาขอคำตอบอยู่บ่อย ๆ เวลาจะซื้ออะไรสักอย่าง

แต่ไม่ใช่ว่าไปลองของแบบ ไปซื้อรถมาลองขับ แล้วไม่ชอบก็ขาย
หรือไปซื้อบ้านมาลองอยู่สองสามวัน แล้วขายทิ้ง อะไรแบบนี้นะท่าน (ไม่ได้รวยล้นฟ้าขนาดนั้น) [emo12]

Offline ghostninja

• *
ตามความเข้าใจแบบควายอย่างผม 3บีB ประกาศเอกราช จากการที่จักรวรรดิ MAXเน็ตล่มสลาย สืบเนื่องมาจาก จุดจุดจุด ที่ควายอย่างผมไม่ประสงค์จะเข้าใจ และไม่บรรเทิงใจในการเปลี่ยนแปลงและการให้บริการบางอย่างในช่วงแรกๆ คนที่รู้กว่าคงจะ ว.2 ว่าเพราะเหตุไฉนคงพอเข้าใจ แต่ 3Bบีตอนนี้วางตู้ Dสแลมใหม่ สายใหม่แทนการใช้งานโครงข่ายเดิม เกือบ100%ของพื้นที่ให้บริการ ที่แน่ๆที่ อำเภอจะนะจังหวัดสงขลา เสร็จแล้ว 5๕ห้า

CAT ถ้าความเข้าใจของผมคือ ท.ศ.ท. และ ตอนนี้ onnet น่าสนจัย เพราะใช้สายรับส่งเปนไฟเบ้อออพติก แล้วราคาน่าลองลิ้ม ชิม สัมผัส ใช้คอดเช่อ ในการเปลงสัญญานออกมาเป็นหัวRJ45แล้วส่งต่อเข้าRouterที่มีช่องรับเป็นหัวRJ45 ไม่ใช่RJ11

ทุกอย่างผมเจอเองเลยคิดเองแล้วตอบเอง  [emo03] [emo03]
ตอนนี้ ผมค้างชำระของ ๓BB 3เดือน *สาเหตุมีแต่หยุดจ่ายสัญญานก่อนวันที่1ตุลาคม ไม่ได้ใช้มาหลายวันแล้ว

การใช้งาน 3บีบี 5 M ดูหนังลื่นดี CATช้ากว่า
ดาวโหลด CAT 10 M ที่สปีดเทสดอทเน็ต 800 เม็กกะไบท์ ใช้เวลา 11 นาที

ALL+สัมปทาน
ปัจจัยALLฯลฯ

ดี/ไม่ดี
ผิด/ถูก
สวย/ไม่สวย
อยู่ที่ความพอใจ

การให้บริการคือหัวใจของการให้บริการ

Offline ans58670

• Webmaster
อ้า....เริ่มเลยดีกว่า

1. CAT (Communication Authority of Thailand) = กสท. (การสื่อสารแห่งประเทศไทย) เมื่อก่อน....ขายแสตมป์ด้วย แต่คงขายดีเลยแยกไปเปิดบริษัท ไปรษณีย์ไทย ส่วนกิจการเทเล็กซ์ เจ๊งไปก่อน ที่โทรเลขจะไปไม่รอดและต้องปิดตัวลงไปเมื่อไม่นานมานี้

2. ทศท. (องค์การโทรศัพท์แห่งประเทศไทย) = TOT (Telephone Organization of Thailand) เมื่อก่อน.....ให้บริการโทรศัพท์ทั่วประเทศ รายได้หลักที่เอาไปจ่ายโบนัสสมัยนู้นมาจากการโก่งราคาค่าติดตั้งโทรศัพท์ครั้งละเป็นหมื่น

เมื่อก่อน.....ทั้งสองเป็นกิจการรัฐวิสาหกิจขึ้นกับกระทรวงคมนาคม

เมื่อก่อน.....CAT ทำกิจการโทรคมนาคมทุกประเภท ยกเว้นโทรศัพท์
เมื่อก่อน.....TOT ไม่ทำกิจการโทรคมนาคมซักประเภท นอกจากโทรศัพท์

เมื่อก่อน.....CAT ควมคุมการสื่อสารทั้งหมดนอกประเทศ ไม่เว้นแม้แต่โทรศัพท์
เมื่อก่อน.....TOT ไม่สามารถติดต่อสื่อการได้กับต่างประเทศ ไม่เว้นแม้แต่โทรศัพท์

ดังนั้น.....ถ้าจะโทรออกต่างประเทศ ก็ต้องโทรไปขอ CAT ที่ 100 (มีสาวเสียงหวานให้บริการ...ถ้าอยากจะให้บริการ) หรือ 001 (เป็นแบบ Buffet ตักกินเอาเอง) ซึ่ง TOT ไม่มีอำนาจจะทำได้ (รู้สึกว่าจะเป็นกฏกระทรวงหรือ พรบ. นี่แหละถ้าจำไม่ผิด)

.....(ตอนกลางเรื่องการชิงไหวชิงพริบเพื่อรวบอำนาจซึ่งสนุกสนานและน่าติดตามอย่างมากถูก Censor โดยผู้ตอบกระทู้).....

เมื่อโลกเปลี่ยนไป CAT และ TOT ก็กลายเป็นอย่างที่เห็นนี่แหละ

ไม่อยากให้เข้าใจผิดว่าเป็นบริษัทเดียวกัน เขาเกาเหลากันอยู่......

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว แต่เกาเหลานี่คืออะไรน่ะครับ  [emo08]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline ghostninja

• *
ขอบคุณมากครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมอีกแล้ว แต่เกาเหลานี่คืออะไรน่ะครับ  [emo08]
555 เกาเหลาคือผักกวางตุ้งเกี๊ยวลูกชิ้นหมูแดงที่อยุในน้ามซุปของร้านหมี่เกี๊ยวตรงข้ามบ้านผม คือขายหมี่เกี๊ยว แต่ผมไม่ต้องการกินหมี่เหลือง 50 บาทยืมแปบนึงมันไม่ให้ ทั้งๆที่เช่าห้องแถวของปู่ผมอยู่
ท.ศ.ท. ผมเพียงเห็นมันติดอยุที่ตัวอุปกรณ์แยกคอร์ซึ่งจะรับสายไฟเบ้อแล้วจ่ายออกเป็น2คอร์สายสีเหลืองซึ่งใช้หัวเอฟซีต่อเข้าคอดเช่อ ปกติมันจะอยุที่เสาไฟฟ้า แต่ที่มันมาอยู่ใกล้ตากับจมูกผม ผมเลยเอามาบอกให้ฟัง [emo02] [emo02]
คงเป็นช่วงบุกเบิกเพราะCATหาดใหญ่บอกว่าช่างที่ชำนาญการเฉพาะด้านนี้ยังมีน้อย ในบริเวณเทศบาล อ.จะนะ ตอนนี้คงจะมีไม่ต่ำกว่า3คอร์ ตามที่ผมเห็น เพราะคอร์ที่2ผมกำลังใช้งานส่วนคอร์ที่3หัวมันก้ออยุที่นี่ ที่คิดว่ามากกว่า3เพราะเสามันอยุไม่ไกล งง+ผวากับอุปกรณ์ เพราะเท่าที่เห็น กศน อย่างผมคงยากจะเอื้อมถึงคงต้องไขว่คว้ากันต่อไป [emo19] [emo19] [emo19] เซงกับคนหัวโบราณอึดอัดและเสียใจจัง [emo01] [emo01] [emo01] [emo01]
อ้อ! พรุ่งนี้เตรียมตัวว่าจะไปซื้อของมาเพื่อความอยู่รอดของตัวผมเอง จะพยายามให้เหลือตังค์จะได้ซื้อwebcamมาเพื่อจะได้ใช้เก็บภาพมาฝาก เผื่อว่าจะมีประโยชน์กับคนที่สนใจ

Offline prathan_pc

• *
    • Email
เดิมๆผมใช้cat เป็นลูกค้ามา3ปี บริการดีมาก แต่ตอนหลังต้องยกเลิก เพราะราคาไม่ลดไม่ว่าโปรโมชั่นไม่ดีไม่บ่น
แต่ทนใช้ความเร็วต่ำๆไม่ไหว ไปขออัพเป็น 4/1 จ่ายเงินเต็มแต่ความเร็วได้ไม่เต็ม 2m เพิ่มมา 4mใช้งานไม่ได้หลุดทุก 10นาทีช่างบอกว่าไกลจากโนดเกินไป ก็เลยต้องลาจากกัน หันไปหาTrue โนดห่างจากบ้าน500เมตร วิ่งสุดๆเลยเดิมใช้4/1 กำลังขอเปลี่ยนเป็น 10/1 (เสียด้ายค่ายแมว มีfiber optic แล้วแต่บอกไม่ถึงเสียคาย)
รับออกแบบและติดตั้งระบบอินเตอร์เน็ตในอาคาร หอพัก อพาทเมนท์ คอนโดมิเนียม ทั้งระบบไร้สาย Wireless และระบบ LANคลิก

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27