# Notification.
Notification

Author Topic: Badaboom แปลงไฟล์แบบแรงๆ ด้วยพลังจากการ์ดจอ ไม่ต้องง้อ CPU  (Read 6182 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline bulldozer

• VPC Member
    • View Profile

อาศัยพลังประมวลผลจาก GPU ของการ์ดจอ NVIDIA GeForce ด้วยเทคโนโลยี CUDA

"It is very nice to encode video without taxing your CPU, leaving your system responsive for other tasks.  Badaboom allows you to do this.”

ทำให้สามารถแปลงไฟล์ได้เร็วกว่า การใช้ CPU สูงสุดถึง 20 เท่า

"Create iPod and PSP video up to 20x faster" - Badaboom Website

เปรียบเทียบ ใช้ CPU สุดยอด อย่าง Core2 Extreme แปลงไฟล์อย่างเดียว เทียบกับใช้ GPU แปลงไฟล์ (ยิ่งใช้เวลาน้อยยิ่งดี)

ความเร็วในการแปลง จะแตกต่างกันไปตาม ชนิด ความละเอียดของไฟล์ และ รุ่นของการ์ดจอครับ
การ์ดจอรุ่นล่างๆ ก็คงจะไม่แรงมากครับ เพราะตัว CUDA Core มันน้อย

แต่ที่ช่วยได้คือ "เราโยนภาระไปให้ GPU การ์ดจอทำงานแทน CPU ไงครับ"

"รุ่นล่างๆ ถึงจะแปลงช้าหน่อย แต่ CPU เรา Load ไม่เยอะ ทำงานอย่างอื่นไปด้วยได้ แบบสบายๆครับ"

ถ้าแปลงด้วย CPU อย่างเดียว CPU Load 90% แต่ถ้าใช้ GPU ช่วย CPU Load แค่ 30% ทำงานอื่นๆไปด้วยสบายๆครับ

เปรียบเทียบการกิน CPU ระหว่างโปรแกรม Badaboom ของค่ายเขียว nvidia กับ Avivo ของค่ายแดง ATi

---------------------------------------------------------------------------------------

Badaboom 1.2.1 Specifications

Input Video Formats ที่รองรับ:
MPEG-2 | H.264/AVC | AVCHD | HDV | RAW* | MPEG-1 | WMV | VC-1 | DivX | Xvid | FRAPS

Input Audio Formats:
AC-3 | MP2 | PCM | AAC

Input File Types:
M2V | MPG | VOB| AVI* | TRP | TS | M2T| M2TS | MPEG| MTS | MOV | MP4 | MKV | WMV**

Input Resolutions Supported:
สูงสุดที่ 1920x1080 และ ต่ำกว่านั้น

Output Device Support:

iPhone, Blackberry, iPod Touch, Apple TV, Youtube, Sony PSP, iPod Classic, iPod Nano, XBOX 360, Sony Playstation 3, Zune และอื่นๆ กำหนดเองได้

System Requirements

Minimum
1.6 GHz Intel or AMD dual core CPU
NVIDIA GeForce 8 series or later CUDA enabled GPU
Windows XP 32-bit or 64-bit
Windows Vista 32 or 64-bit
Windows 7 32 or 64-bit

Recommended
2.4 GHz Intel or AMD dual core CPU
NVIDIA 8800 GT or later CUDA enabled GPU
Windows XP 32-bit or 64-bit
Windows Vista 32 or 64-bit
Windows 7 32 or 64-bit

หมายเหตุ: เฉพาะ !!! การ์ดจอค่ายเขียว NVIDIA เท่านั้น

เช็คดูว่า การ์ดจอของท่านรองรับ CUDA หรือไม่ที่นี่
http://www.nvidia.com/object/cuda_gpus.html

หากมีรุ่นการ์ดจอของท่านอยู่ในรายการ ก็สามารถใช้งาน CUDA และ โปรแกรมนี้ได้ครับ

เครดิตท่าน visavavit123 สมาชิกแห่ง 2b...

Login Only: [mb]http://plunder.com/e0814e999f[/mb]
::: ร่วมสร้างสรรค์โลกสวยด้วยหนึ่งสมองสองมือของพวกเรากันดีกว่า :::

::: ช่วยกันคนละไม้ คนละมือ เพื่อสังคม VPC ที่น่าอยู่ :::

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ได้ยินชื่อโปรแกรมตัวนี้เหมือนกัน ขอเอามาลองหน่อย ขอบคุณมากนะครับท่าน
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณท่าน phenomenal นะครับที่เข้ามาแนะนำกัน  [emo01]
 ของผมเช็คดูแล้ว ไม่สามารถใช้ได้ครับ มันเก่าไป (GF 7600 GS) [emo39]
ปล.ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับท่าน
ถ้าผมจะอัปเดท ไดรเวอร์ VGA เป็นVer.ใหม่ จะต้องเอาไดรเวอร์ตัวเก่าออกก่อนหรือเปล่าครับ และถ้าจะต้องเอาตัวเก่าออกไป ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอรบกวนด้วยนะครับท่าน  [emo19]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ผมใช้ค่ายแดงก็อดสิครับท่าน [emo06] [emo11] [emo11] [emo08]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ขอบคุณท่าน phenomenal มากครับผม  [emo19] [emo19] [emo19]
แต่ผมก็ต้องอดใช้ไปตามระเบียบครับ เพราะใช้แค่ 7300 GT เอง (เก่าเหมือนกัน) [emo11] [emo12]

ถ้าผมจะอัปเดท ไดรเวอร์ VGA เป็นVer.ใหม่ จะต้องเอาไดรเวอร์ตัวเก่าออกก่อนหรือเปล่าครับ และถ้าจะต้องเอาตัวเก่าออกไป ต้องทำอย่างไรบ้างครับ ขอรบกวนด้วยนะครับท่าน  [emo19]

จะต้องลบอันเก่าก่อนครับ --> รีสตาร์ท --> แล้วก็ลงใหม่ หรือ เลือกอัพเดทจากไดร์ฟเวอร์การ์ดจอเดิมเราก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องลบ  [emo06]

วิธีลบไดร์ฟเวอร์ตัวเก่าออกครับ ตามนี้ (ผมอ้างอิงกับ XP นะครับ หากไม่ใช่ต้องขออภัยอย่างสูง)
- คลิกขวาที่ My Computer เลือกที่ Properties แล้วตามรูปครับ

Offline Acriric_Pastel

• MSN Messenger - verstarchio_nuttapon@hotmail.com
    • Email
ไว้ผมจะโหลดไปใช้นะครับ พอดี โน๊ตบุ๊คใช้การ์ดจอ GF 9600M GS พอดี [emo03]
ได้ผลอย่างไร จะมาแจ้งให้ทราบนะครับ ออนทัวร์อยู่ อิอิ  [emo01]

Offline boogyman

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
ขอบคุณท่าน MuujA มากนะครับที่ช่วยเข้ามาไขปัญหา แถมมีรูปให้ดูด้วย (ของผมใช้ XP อยู่พอดีครับท่าน) [emo44]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ไม่เคยลบไดว์เวอร์เก่าสักครั้งเลยน่ะท่าน MuujA
มีแต่ลบวินโดวส์เก่า [emo08]
หรือไม่ก็เปลี่ยนการ์ดจอใหม่ [emo09]

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
ไม่เคยลบไดว์เวอร์เก่าสักครั้งเลยน่ะท่าน MuujA
มีแต่ลบวินโดวส์เก่า [emo08]
หรือไม่ก็เปลี่ยนการ์ดจอใหม่ [emo09]

ลบวินโดว์เก่า..... [emo11] (เดี๋ยวรองานเข้าก่อนก็แล้วกันครับ  [emo05])
เปลี่ยนการ์ดจอใหม่่ .... [emo09] (เดียวรอมีตังค์ก่อนเน้อครับ  [emo16])

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27