วิธีฆ่าไวรัสและขังไวรัสทำยังไงครับ

Started by ronachai, 18 March 2010, 09:57:53

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

ronachai

คือว่าผมใช้ EstE Smart Security 4 ผมไม่รู้วีธีตั้งค่าให้กำจัดไวรัสหรือขังไวรัสไว้
ชวยบอกหน่อยครับ

oou

ลองไปตั้งค่าต่าง ๆ ตามนี้เลยครับ  [emo49]

ที่นี่ครับ http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=5.msg12#msg12

microsoft

ถ้าฆ่าไม่ค่อยยากเท่าไร แต่ถ้าจับขังไว้ ท่านคงจะต้องลองเล่นกับไวรัส และศึกษาการทำงานของไวรัสแต่ละตัวก่อนน่ะครับ และอาจจะต้องขยันลงวินโดวส์บ่อยๆ เพราะไวรัสแต่ละตัวเท่าที่เจอ แต่ละตัวที่ปิดโหมดการทำงานขั้นพื้นฐาน ส่วนใหญ่มันจะปิดการทำงานของวินโดวส์บางส่วนไว้เช่น Windows Task Manager, Registry, System Configuration หรือไม่ก็เข้า Safemode ไม่ได้ ประเภทหนักๆก็พวกไวรัส sality ที่ชอบเข้าไปเกาะไฟล์ .exe ในฮาร์ดดิสต์ทั้งลูกเอาไว้ ถ้าท่านสั่งสแกนไวรัส ตัวโปรแกรมแอนตี้ไวรัสก็จะลบไฟล์ .exe ที่ไวรัสไปเกาะอยู่ทิ้งไปด้วย

ถ้ารู้ว่าไวรัสชื่ออะไร การทำงานเป็นอย่างไร และมันแอบซ่อนตัวอยู่ที่ไหน ก็จับบีบไฟล์ด้วย Winzip หรือ WinRAR แล้วใส่พาสเวิร์ดซ้อนไว้ ป้องกันแอนตี้ไวรัสตรวจจับเจอ หรือป้องกันคนอื่นมาใช้เครื่องแล้วแอบเปิดไฟล์เล่นครับ

## ผมเข้าใจถูกมั้ย อิอิ

Str!kE

ใช่ครับเดี๋ยวนี้ไวรัสแปลกๆเยอะ

Go Up