# Notification.
Notification

Author Topic: เสียบ SONY WALKMAN MP4 แล้วไม่โชว์ไดฟ์ให้เห็นครับ ช่วยหน่อยครับ..  (Read 10796 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline hihero

• VPC Member
  • *
    • View Profile
เสียบ SONY WALKMAN MP4 แล้วไม่โชว์ไดฟ์ของเครื่องให้เห็นครับ เลยไม่สามารถลงหนังและเพลงได้ครับ ตอนแรกมันมองเห็นอยู่ แต่พอผมฟอร์แมทแล้วลง WINDOW XP SP3 ใหม่มันกลับมองไม่เห็นเลยครับ เวลาเสียบขึ้นตามรูปทุกครั้งเลยครับ ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขให้หน่อยครับ..

ขอขอบคุณครับ.

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมไม่เคยใช้นะครับ

แต่โดยพื้นฐานแล้ว การลงวินฯใหม่ เราต้องลงไดร์ฟเวอร์ของอุปกรณ์ต่างๆ/นั้นๆ ใหม่ด้วยทุกครั้ง เพราะไม่อย่างนั้นระบบจะไม่รู้จักครับ
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือก Explore หรือกดปุ่ม Windows + E เพื่อเรียกใช้งานหน้าต่าง Windows Explore แทนดีกว่านะครับ แล้วคลิกเข้าไดรว์เครื่องเล่นจากเมนูทางด้านซ้ายในหน้าต่าง Windows Explore จะเป็นการป้องกันไวรัสได้ดีกว่าด้วย เพราะถ้าหากในเครื่องเล่นของท่านมีไวรัสอยู่ แล้วเรียกเปิดไดรว์จากหน้าต่าง Autoplay หรือ Autorun ไวรัสที่อยู่ในไดรว์นี้ก็จะวิ่งเข้าเครื่องของท่านทันที ต่อให้มีแอนตี้ไวรัสระดับเทพมากแค่ไหน ไวรัส Autorun ก็จะอาศัยช่องทาง Autorun นี่แหละวิ่งเข้าเครื่องได้ กว่าจะรู้ตัวอีกที มันก็เข้าไปนอนเล่นในเครื่องของท่านแล้ว

-> วิธีป้องกันก่อนโดนไวรัส Autorun เล่นงาน
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

คลิกขวาที่ My Computer แล้วเลือก Explore หรือกดปุ่ม Windows + E เพื่อเรียกใช้งานหน้าต่าง Windows Explore แทนดีกว่านะครับ แล้วคลิกเข้าไดรว์เครื่องเล่นจากเมนูทางด้านซ้ายในหน้าต่าง Windows Explore จะเป็นการป้องกันไวรัสได้ดีกว่าด้วย เพราะถ้าหากในเครื่องเล่นของท่านมีไวรัสอยู่ แล้วเรียกเปิดไดรว์จากหน้าต่าง Autoplay หรือ Autorun ไวรัสที่อยู่ในไดรว์นี้ก็จะวิ่งเข้าเครื่องของท่านทันที ต่อให้มีแอนตี้ไวรัสระดับเทพมากแค่ไหน ไวรัส Autorun ก็จะอาศัยช่องทาง Autorun นี่แหละวิ่งเข้าเครื่องได้ กว่าจะรู้ตัวอีกที มันก็เข้าไปนอนเล่นในเครื่องของท่านแล้ว

-> วิธีป้องกันก่อนโดนไวรัส Autorun เล่นงาน

บทความแรกของเว็บเลย และติด Top 5 อยู่หลายสัปดาห์เหมือนกันนะ อิอิ
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
ตามที่ท่าน MILD_PLUS บอกว่าให้ลงไดร์เว่อร์นั้น..Window ตัวเก่าก่อนที่ผมจะฟอร์แมทผมก็ไม่ได้ลงไดร์เว่อร์ของ sony mp4 เหมือนกันเสียบปุ๊บมองเห็นไดฟ์ปั๊บเลยนะครับ และตามที่ท่านmicrosoft อธิบายมานั้นเมื่อเสียบ sony mp4 ก็ไม่มีไดฟ์ของเครื่องเล่น SONY ปรากฎไดรว์เครื่องเล่นจากเมนูทางด้านซ้ายในหน้าต่าง Windows Explore
ขึ้นมาให้เห็นเลยเช่นกัน ผมงงมากๆ จะแก้ไขอย่างไรดีครับ ช่วยหน่อย..

ขอบคุณครับ.

ลองคลิกขวาที่ My Computer -> Manage

แล้วเลือกหัวข้อ Disk Management แล้วดูว่าวินโดวส์โชว์ไดรว์เครื่องเล่นบ้างมั้ย

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เอาตรง Device Manager มาดูด้วย ว่ามีการแจ้ง Error ตรงส่วนไหน? บ้างครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
ไม่มีไดร์โชว์เลยครับ ทั้งที่เสียบเครื่องเล่นอยู่ และก็ไม่มี ERROR ตรงไหนเลยครับ
ขอบคุณครับ.

ขอชื่อรุ่นเครื่องเล่นของท่านหน่อยครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
แบบนี้ต้องลงไดว์เวอร์ (หรือโปรแกรมที่มากับเครื่องเล่น) อย่างเดียวน่ะท่าน
บางที XP ก็ผีเข้าผีออกเช่นกัน
เพราะเคยใช้ MP3 ของ Samsung (ถ้าจำไม่ผิด)
เอามาต่อเครื่อง XP ก็มองไม่เห็นไดว์แบบนี้เช่นกัน
แต่พอลงไดว์เวอร์ ก็ใช้งานได้ซะงั้น [emo13]

Offline Noi noi

• รู้สึกพอใจในสิ่งที่ตนเองมี
ลักษณะเหมือนไม่ได้เสียบเครื่องเล่นนะครับลองเปลี่ยนช่องเสียบพอร์ต USB ดูหรือยังครับ [emo12]

Offline chaiwut

• Webmaster
    • MSN Messenger - chaiwut38@hotmail.com
เครื่องเล่น MP 4 ของ โซนี่ จะมีแผ่นซอฟแวร์แถมมาด้วยนะครับผมเองก็ใช้อยู่ ท่านลองเอามาติดตั้งดูก่อนใหมครับเผื่อว่าอาจแก้ไขได้

Offline l3owl3o

• **
ผมก็ใช้อยู่เวลาเสียบจะขึ้นดังรูปเลยครับ
ของผมไม่ได้ลงอะไรด้วย

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27