HDD ของใครร้อนขนาดนี้บ้างอ่ะ ??

Started by fantasy ಠ-ಠ, 20 August 2009, 20:09:49

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

fantasy ಠ-ಠ

อยากทราบว่า HDD ในคอมฯของใครร้อนขนาดนี้บ้าง ??

มีบางวัน ตัว WD Black ร้อนไปถึง 58
และ ST 320SV ก็ประมาณ 58 เช่นกัน
ยังไม่นับ SCSI ที่บางวันอุณหภูมิทะลุ 60 ไปแล้ว [emo12]
เห็นแล้วสงสารอ่ะ แต่จะปิดก็ไม่ได้

ตอนนี้กำลังหาวิธีแก้ไขอยู่
ทางร้านเคยแนะนำซิงค์ระบายความร้อนด้วยน้ำ
พอบอกว่าเปิดแบบทั้งปีไม่มีปิด ทางร้านเลยพูดไม่ออก [emo08]
เคยใช้พัดลม ก็พาลทำ HDD พังแบบข้อมูลหายไปเลย
ส่วนซีพียูก็ใช้ระบายความร้อนด้วยของเหลว ไม่ใช่น้ำอ่ะน่ะ อันนี้รอดตัวไป เพราะเมื่อก่อนมันเคยร้อนไปถึง 75 ดีนะที่อยู่บ้าน ไม่งั้นมีพัง
ปล. คอมฯไม่ได้อยู่ในห้อง เลยไม่มีเครื่องปรับอากาศ และเราก็ไม่ค่อยชอบซะด้วยสิ [emo11]

YOOHOO

ของผมสูงสุด 52C ตอนนั้นเปิดฝาข้างทิ้งไว้เลย ไม่ได้อยู่ห้องแอร์เหมือนกัน
ตอนนี้เอาฝาข้างอีกเครื่อง (มีพัดลมดูดออก) มาแปะไว้ ช่วยได้บ้างสูงสุดตอนนี้ 50C

ป.ล.เปิดไว้ 24/7  [emo16]

fantasy ಠ-ಠ

เครื่องนี้ เปิดฝาข้างเหมือนกันอ่ะครับ ขนาดว่าซื้อเคสแบบตู้ักับข้าว ทีมีปรุ ๆ แล้วนะ
พัดลมก็มีติดไว้ดูดอากาศ แต่มันคงไม่ช่วย เพราะเคสเปิดฝา
ส่วน DVD ก็คงอุ่น ๆ พอทน แต่ HDD จับไม่ได้เลย
กะว่าเวลาหิว ๆ จะถอด HDD มาแล้วตอกไข่ใส่บน HDD ทำไข่ดาวกินแก้หิว [emo06]

ตั้งแต่มีคอมฯเครื่องแรก เมื่อสิบกว่าปีก่อน ก็เอาฝาออกเลย แล้วเปิดมันแบบ 24/7 เช่นกัน
น้องก็บ่น แต่ก็ยังชอบมาใช้เครื่องอยู่ดี [emo11]

microsoft

ร้อนนะครับเนี่ย ผมเปิดไม่มีแอร์ เต็มที่แค่ 42 องศาเอง เปิดฝากเหมือนกัน แต่ฮาร์ดดิสต์ไม่ได้ติดกันนะ  [emo12]

fantasy ಠ-ಠ

ตัวที่ร้อนที่สุด ก็ WD1001FALS Caviar Black ที่เพิ่งได้มาวันก่อนอ่ะครับ
เปิดทีแรก 38c แล้วมันก็พุ่งปรี๊ดไปที่ 57 ในเวลาไม่ถึงสิบนาที
แล้วก็วน ๆ ที 55-57
ตัวนี้ไม่ได้ไปซ้อนกับตัวอื่นเลย อุตส่าห์จับแยกไว้ต่างหาก
มีขาต่อไว้ยึดช่องใส่ CD เพราะว่าช่อง HDD มันพื้นที่แคบไป

เดี๋ยวคงได้ทำที่อุ่นชา กาแฟ ไว้กินตอนใช้คอมฯ [emo09]

MILD_PLUS

ร้อนไปหน่อยครับท่าน...ของผมจะอยู่แถวๆ 38-40 ทุกเครื่องครับ (PC+N/B)

PokPak MaTem

ของผม ห้องธรรมดา รันอยู่ที่ 42-48 องศาครับ

MILD_PLUS

ผมจะให้ดูอุณหภูมิเครื่องที่ผมเพิ่มประกอบใหม่ E8400+GTX275 ค่อนข้างจะเย็นเกือบทุกอย่าง และเสียงการทำงานก็เงียบเอามากๆ เมื่อเทียบกับเครื่องเก่าที่เป็น P4-3.2GHz ของใหม่มักจะดีแบบนี้นะครับ

ปล. ภาพล่างจะเป็น PC เครื่องเก่า P4-3.2GHz วางอยู่ในห้องเดียวกัน จะเห็นว่าร้อนกว่าทุกอย่างเลยครับ

microsoft

Quote from: MILD_PLUS on 24 August 2009, 13:37:36
ผมจะให้ดูอุณหภูมิเครื่องที่ผมเพิ่มประกอบใหม่ E8400+GTX275 ค่อนข้างจะเย็นเกือบทุกอย่าง และเสียงการทำงานก็เงียบเอามากๆ เมื่อเทียบกับเครื่องเก่าที่เป็น P4-3.2GHz ของใหม่มักจะดีแบบนี้นะครับ

อยู่ในห้องแอร์หรือใช้เคสอลูมิเนียมน่ะครับ ทำไมถึงได้เย็นดีจัง  [emo04]  [emo08]

MILD_PLUS

Quote from: microsoft on 24 August 2009, 15:14:05
Quote from: MILD_PLUS on 24 August 2009, 13:37:36

อยู่ในห้องแอร์หรือใช้เคสอลูมิเนียมน่ะครับ ทำไมถึงได้เย็นดีจัง  [emo04]  [emo08]

อยู่ในห้องแอร์ (ห้องทำงานผม) ปรับอุณหภูมิอยู่ที่ 26C ครับ เคสก็ธรรมดา เคสเปล่าๆราคา 1,000บาทครับท่าน แต่ถึงจะปิดแอร์ก็จะสูงกว่านี้อีกนิดหน่อย 2-3C ครับ

mariel

http://img195.imageshack.us/i/clip01.jpg/][/URL]

ผมกะเป็นคับ...วันไหนร้อนๆ ปาไป 55 ํ เลย ...ถอดฝาละนะเนี้ย >< มีวีธีแก้เหรอคับ...
เอาแบบมะต้องติดแอร์นะคับ...แบบว่าจน..

microsoft

ผมใช้พัดลม 8 นิ้ว (พัดลมหน้า) ช่วยระบายความร้อนให้กับฮาร์ดดิสต์ 2 ลูกล่างน่ะครับ

อุณหภูมิอยู่ประมาณ 37 (ฝนตก) สูงสุด 42 (เวลาอากาศร้อนจัด) พัดลมเหมือนกันไม่มีแอร์ และเปิดฝาเล่นเหมือนในรูปเหมือนกัน

ส่วนอีก 1 ลูกอยู่ใต้ DVD ไม่ได้เป่าพัดลมอุณหภูมิอยู่ประมาณ 38-42 ด้วย

สำหรับท่านใดถ้าอุณหภูมิในเครื่องสูงๆ ลองถอดทุกอย่างออกมาปัดฝุ่น, ทำความสะอาด แล้วติดพัดลมหน้า (ดูดลมเย็นเข้าเป่าฮาร์ดดิสต์), หลังดูดลมร้อนด้านหลังเครื่อง (เป่าออก) แล้วจัดระเบียบสายต่างๆภายในเคสจะช่วยได้เยอะนะครับ

[emo03]  [emo03]

fantasy ಠ-ಠ

ทำไมไม่เห็นรูปที่บอกกันเลยอ่ะคะ [emo14]

เห็นที่พี่เค้ามาตั้งกระทู้
ก็เป่าฝุ่น ทำความสะอาด ทุก ๆ ครึ่งปี
แต่คงเพราะเปิดทั้งวันทั้งคืน กลางบ้านชั้น 2 ส่วนทางเดินอ่ะค่ะ ไม่ได้เป็นห้อง
เคสเป็นอลูมิเนียมปรุทั้งตัว ได้ใช้แค่เคส ฝาข้างถอดไว้
ว่าจะบอกให้ประกอบลอย ๆ ไว้บนโต๊ะแล้ว ถ้าร้อนขนาดนั้น [emo06]
หรือหาตู้เย็นมาทำเคส น่าจะดีเนอะ [emo08]

แก้ไข: เห็นรูปแล้วค่ะ แต่เป็นของคุณ microsoft คนเดียวเองอ่ะ แต่กว่าจะขึ้น ตั้งนานแน่ะ
เคสมีสนิมเกาะด้วย [emo11]
แอบเห็น KVM คิดว่าน่าจะใช่ [emo06]

microsoft

Quote from: fantasy on 24 August 2009, 21:49:42
ทำไมไม่เห็นรูปที่บอกกันเลยอ่ะคะ [emo14]

เห็นที่พี่เค้ามาตั้งกระทู้
ก็เป่าฝุ่น ทำความสะอาด ทุก ๆ ครึ่งปี
แต่คงเพราะเปิดทั้งวันทั้งคืน กลางบ้านชั้น 2 ส่วนทางเดินอ่ะค่ะ ไม่ได้เป็นห้อง
เคสเป็นอลูมิเนียมปรุทั้งตัว ได้ใช้แค่เคส ฝาข้างถอดไว้
ว่าจะบอกให้ประกอบลอย ๆ ไว้บนโต๊ะแล้ว ถ้าร้อนขนาดนั้น [emo06]
หรือหาตู้เย็นมาทำเคส น่าจะดีเนอะ [emo08]

แก้ไข: เห็นรูปแล้วค่ะ แต่เป็นของคุณ microsoft คนเดียวเองอ่ะ แต่กว่าจะขึ้น ตั้งนานแน่ะ
เคสมีสนิมเกาะด้วย [emo11]
แอบเห็น KVM คิดว่าน่าจะใช่ [emo06]

กำ อย่ามองว่าเคสมีคราบสนิมซิครับ ฮ่าๆ มองถึงอุปกรณ์ข้างในและความคุ้มค่าที่เราได้จากมันดีกว่า เก่งเหมือนกันนะเนี่ย ทั้งพี่ทั้งน้องเลย แต่ไม่น่าเล้ยเรา  [emo03]  [emo03]

ส่วน KVM ผมเอามาต่อกับเครื่องเปลือยอีกเครื่องนึงน่ะครับ ตอนนี้กำลังทำไฟล์โกสต์ all chip อยู่ จะเอาไปปล่อย และมีคอม 2 เครื่องอยากศึกษาการแชร์ไฟล์, พริ๊นเตอร์, เน็ตเวิร์คระหว่าง Windows7, Vista, XP ด้วย  [emo04]  [emo04]

fantasy ಠ-ಠ

พี่เค้าอยากให้น้อง ๆ ได้รู้เรื่องคอมฯเยอะ ๆ ... แต่จริง ๆ ก็บังคับด้วยแหล่ะ [emo12]
จะได้แก้ไขปัญหาด้วยตัวเองได้ เพราะเวลามีปัญหาแล้วไปถามก็โดนดุบ่อย ๆ ว่าสอนแล้วไม่จำ [emo33]
แต่บางปัญหาก็สอนวิธีแก้ปัญหาให้ไม่ได้ด้วยสิ ต้องอาศัยประสบการณ์ส่วนตัว อย่างเรื่องไวรัส, โทรจัน ที่แบบเห็นไฟล์แล้วรู้ทันทีว่าใช่แน่ ๆ
บางตัวก็ไม่รู้ว่าดูยังไงถึงรู้ว่าใช่ ทั้ง ๆ ที่ดูแล้วมันน่าจะเป็นไฟล์ของวินโดวส์ [emo15]

อีกไม่กี่วันก็คงมาตอบเองล่ะค่ะ ช่วงนี้เห็นยุ่ง ๆ อยู่ค่ะ
เดี๋ยวจะถ่ายรูปเคส กับโต๊ะทำงานมาให้ดู ว่าเป็นยังไง
สภาพงี้รกมาก ๆ จัดเข้าที่เข้าทางไม่กี่วัน ก็รกเหมือนเดิม [emo08]

Go Up