# Notification.
Notification

Author Topic: สอบถามเรื่องพัดลม CPU หน่อยครับ  (Read 13028 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline tao_naphat

• VPC Member
  • เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
    • View Profile
สวัสดีครับ [emo19]
คือว่าช่วงนี้อากาศมันร้อนมากๆครับ(ที่บ้านไม่มีแอร์น่ะครับ) [emo10]
คืออย่างนี้ครับอยากทราบว่าอุณหภูมิภายในห้องมันมีผลกับอุณหภูมิ CPU Temperature หรือเปล่าครับ [emo15]
คือช่วงนี้อากาศมันร้อนมากๆตอนช่วงกลางวันเปิดเครื่องมาอุณหภูมิ CPU Temperature มันจะอยู่ที่ [45 ํC / 119 ํF ] เลยน่ะครับและรอบพัดลมอยู่ที่ CPU Fun Speed 2575 RPM ครับ  [emo10]
แต่พอเปิดคอมไว้สัก 5-10 นาที อุณหภูมิมันขึ้นมาตั้ง [49 ํC / 122 ํF ] เลยน่ะครับ และรอบพัดลมก็ขึ้นมาตั้ง CPU Fun Speed 3275 RPM เลยน่ะครับ [emo12] เลยอยากทราบว่ามันเป็นเพราะที่อากาศในห้องมันร้อนหรือว่าพัดลม CPU ผมมีปัญหาหรือเปล่าครับ ทำไมรอบพัดลมมันสูงจัง (นี่ก็ลองถอดพัดลม CPU มาใส่ซีรีโคลนใหม่แล้วนะครับ) [emo17]
ปล.PC ของผมสเปคนี้น่ะครับ CPU:intel Core 2 Quad Q8200 2.33 GHz [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
อากาศในห้องร้อนมีผลกับความร้อนในเคสของเราอยู่แล้วครับ แต่จะมีมากน้อยแค่ไหน สำหรับความร้อนที่ตัวซีพียูของท่านถือว่ายังไม่ร้อนมากนะครับ ยังปกติดีอยู่สำหรับฮีตซิงค์ที่ได้มากับซีพียู ส่วนที่สำคัญและขาดไม่ได้ก็คือการไหลเวียนอากาศภายในเคส ต้องดูด้วยว่าท่านใช้วิธีระบายอากาศภายในเคสไว้ยังไง ติดพัดลมกี่ตัว พัดลมดูดอากาศเย็นเข้าจากข้างหน้า และพัดลมดูดอากาศร้อนจากในเคสออกด้านหลัง พัดลม 2 ตัวนี้ควรจะมีอยู่ในเครื่อง มันจะช่วยระบายความร้อนได้เยอะ อย่าลืมว่าไม่ใช่เฉพาะที่ฮีตซิงค์ซีพียูเท่านั้นที่ร้อน แต่จะมีในส่วนของฮีตซิ๊งค์ชิพเซ็ต (Northbrigde) ที่ยังร้อนไม่แพ้ซีพียูด้วย

ลองดูตำแหน่งการติดพัดลมและการไหลเวียนของอากาศโดยภาพภายในเคสของท่าน MILD_PLUS ก็ได้ครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1369.msg13153#msg13153
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline tao_naphat

• เท่ากับที่เดิม....อย่าเริ่มดีกว่า
ขอบคุณครับ คุณ microsoft [emo19]
ทิศทางลมภายในเคสของผมคือ 12 ซม.ดูดเข้าจากด้านหน้า 1 ตัวและ 12 ซม. ดูดออกทางด้านหลังเคสอีก 1 ตัวและพัดลมจาก PSU ดูดออกอีก 1 ตัวครับ [emo10] (ด้านข้างเคสมีที่ติดพัดลม 12 ซม.อีก 1 จุดน่ะครับ แต่ผมไม่ได้ติดเพราะผมคิดว่าถ้าติดพัดลมดูดลมเข้าตรงจุดนี้ ลมที่ถูกดูดเข้ามามันน่าจะโดนดูดออกไปโดยพัดลม 12 ซม.ทางด้านหลังเคสแน่ๆเลยเพราะอยู่ตรงกันน่ะครับ) [emo11]
คือตอนแรกผมก็ใช้เคสรุ่นเดียวกับคุณ MILD_PLUS แหละครับ [emo10] ตัวเก่าที่ใช้มันจะมีพัดลม 8 ซม.+แอร์ดักตรงฝาข้างเพื่อดูดลมเข้าไปที่พัดลม CPU น่ะครับ แต่เจ้าเคสตัวใหม่นี้มันมีแต่รูน๊อตให้ใส่ได้แต่พัดลม 12 ซม.น่ะครับ [emo10]
คุณ microsoft ครับ ถ้าผมติดพัดลม 12 ซม.เพื่อดูดลมเข้าจากด้านข้างเคสอย่างที่ผมอธิบายไปข้างต้น คุณ microsoft คิดว่าลมที่ดูดเข้ามาจะถูกพัดลมดูดออกหลังเคสกับพัดลม PSU ดูดออกไปอย่างที่ผมบอกมั้ยครับ [emo15]
และผมควรจะติดดีหรือเปล่าครับ [emo10]

ลมที่เป่าเข้าจากด้านข้างก็มีออกบ้างครับ โดยจะถูกดูดจากพัดลมด้านหลังและเพาเวอร์ฯ แต่อีกส่วนก็จะเป่าเข้าไปที่ซีพียูเพื่อเพิ่มความเย็น ถ้าจะติดดีมั้ย ท่านลองเปรียบเทียบอุณหภูมิด้วยโปรแกรม Everest หรือ Core Temp จากการต่อพัดลมดูก็ได้ว่าอุณหภูมิจะทรงตัวเท่าเดิมไม่เพิ่มขึ้น และถ้าไม่ต่ออุณหภูมิจะเพิ่มขึ้นมากน้อยแค่ไหน และถ้าต่อพัดลมด้านข้างแล้วจะส่งเสียงดังรบกวนท่านหรือเปล่า  [emo08]

## ช่วงนี้อาจจะตอบน้อยหรือตอบแบบมึนๆงงๆหน่อยนะครับ มีเรื่องคิดเยอะไปหน่อย  [emo09]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
คำตอบมีตามนี้เลยท่าน

จริง ๆ แล้ว ต้องให้ลมเข้าจากด้านหน้าเคสอย่างเดียวน่ะท่าน
ด้านข้าง ด้านบน ด้านหลัง ต้องเป่าลมออกเท่านั้น
ยิ่งด้านข้าง และด้านบน ถ้าดูดลมเข้า อากาศภายในเคสจะเป็นลมวน ทำให้เกิดอาการร้อนผิดปรกติ
ลองนึกถึงพายุลมร้อนก็ได้นะท่าน [emo12]
ถ้ากลัวร้อนมาก ก็ถอดฝาเคสออกสองด้านเลย
และให้มีแต่ลมเข้าหน้าเคส ลมออกหลังเคส เท่านั้น (ก็ไม่รู้มันจะช่วยอะไรได้สักแค่ไหน) [emo14]

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1369.msg13122#msg13122

เรื่องของทิศทางลม จะขึ้นอยู่กับเคสที่เราใช้นะครับ ถ้าที่แผงข้างเคสติดพัดลมได้ 2 ตัว ก็ติดให้ดูดออก 1 ดูดเข้า 1 ได้ ตามภาพตัวอย่างของเครื่องผมนะครับ

-พัดลมตำแหน่ง A ดูดลมเย็นเข้ามาจากหน้าเครื่อง พอมาถึงการ์ดจด และพัดลมตำแหน่ง C จะถูกดูดลมร้อนออกทางด้านข้างครับ

-พัดลมตำแหน่ง D ดูดลมเย็นเข้าเครื่อง พอมาถึงตำแหน่งพัดลม D พัดลมหลัง และหม้อไฟ จะถูกดูดและพ่นออกหลังเครื่องทั้งหมด จะเห็นว่าทิศทางของลมจะไม่วน แต่จะไหลลื่นออกไปตามหลักกลศาสตร์ครับ

ปล. ให้ดูภาพประกอบเพื่อความเข้าใจนะครับ [emo01]

ลืมนึกไปถึงเคสฝาข้างแบบสองพัดลมน่ะท่าน MILD_PLUS [emo10]
ก็เลยให้ข้อมูลไปแบบเคสฝาข้างพัดลมเดียว (แบบที่มีแค่ตรงตำแหน่ง C)
เพราะถ้าเป็นฝาเคสสองพัดลม ตรงตำแหน่ง D ต้องเป็นแบบดูดลมเข้าเคส
ไม่อย่างนั้นแล้ว ลมที่ตำแหน่ง D กับพัดลมซีพียู (ซึ่งอยู่ระดับเดียวกัน) จะดึงลมกันมั่ว
และจะทำให้เกิดจุดสุญญากาศเล็ก ๆ ในตำแหน่งนั้น
สุดท้ายก็จะเป็นลมวนในเคสอีกรอบ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=1369.msg13174#msg13174

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
นี่เป็นอุณหภูมิเครื่องที่ใช้น่ะท่าน
ในเคสมีพัดลมสิบสองเซ็นฯ ด้านหน้า ด้านหลัง และใน PSU ฝาข้างไม่ได้ใส่
ใช้ระบบระบายความร้อนซีพียูด้วยสารหล่อเย็น (ก็ยังร้อนอยู่ดี [emo10])
และมีพัดลมหนึ่งตัว ไว้เป่าคนใช้งาน

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
นี่เป็นอุณหภูมิเครื่องที่ใช้น่ะท่าน
ในเคสมีพัดลมสิบสองนิ้ว ด้านหน้า ด้านหลัง และใน PSU ฝาข้างไม่ได้ใส่
ใช้ระบบระบายความร้อนซีพียูด้วยสารหล่อเย็น (ก็ยังร้อนอยู่ดี [emo10])
และมีพัดลมหนึ่งตัว ไว้เป่าคนใช้งาน

เคสท่านสงสัยใหญ่มากเลยครับ  [emo08] มีพัดลมตั้ง 12 นิ้ว  [emo02] [emo08] [emo05]

• N/A
ในเคสมีพัดลมสิบสองนิ้ว ด้านหน้า ด้านหลัง และใน PSU ฝาข้างไม่ได้ใส่

เคสท่านสงสัยใหญ่มากเลยครับ  [emo08] มีพัดลมตั้ง 12 นิ้ว  [emo02] [emo08] [emo05]
ฮ่า ๆ [emo10]
จริง ๆ จะบอกว่า สี่จุดเจ็ดนิ้ว ไม่ก็ สิบสองเซ็นฯ
แต่เมื่อคืนง่วงจัดน่ะท่าน ก็เลยปนกันมั่วไปหมด [emo10] [emo18]
ถ้าสิบสองนิ้ว ก็คงต้องใช้เคสสูงหลายเมตร

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
นั่นนะซิ..ผมเองก็ไม่ได้สังเกตอ่านละเอี่ยดมาก แสดงว่าท่าน  top_takachi อ่านกระทู้ของท่าน แฟนต้าฯ อย่างละเอี่ยด เลยทำให้มองเห็นสิ่งที่ผิดปกติได้ (หมายถึงกระทู้ใดๆ ที่ท่าน แฟนต้าฯ เข้ามาตอบ) จะมีมิตรรักแฟนเพลง คอยติดตามผลงานของท่านอย่างใกล้ชิดนะครับ [emo01]

เป็นเรื่องที่ดีนะครับ เพราะเราจะได้มีเรื่องมาพูดคุยกันได้ไม่รู้จบ และก็เป็นความรู้/ความเข้าใจ/มิตรภาพ ที่ดีที่มีให้กันตลอดไปนะครับ [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ในเคสมีพัดลมสิบสองเซ็นฯ ด้านหน้า ด้านหลัง และใน PSU ฝาข้างไม่ได้ใส่

มัวแต่จับผิด เลยไม่ได้สังเกตอย่างอื่น  [emo08]

ท่านแฟนต้า ไม่ได้ใช้ไนโตรเจนเหลวหรอครับ หรือว่าอันเดียวกัน   [emo02]

ส่วนผมต้องใช้ TX3 ต่อไป บล๊อคมันแพง   [emo12] [emo12] [emo12]

• N/A

มัวแต่จับผิด เลยไม่ได้สังเกตอย่างอื่น  [emo08]

ท่านแฟนต้า ไม่ได้ใช้ไนโตรเจนเหลวหรอครับ หรือว่าอันเดียวกัน   [emo02]

ส่วนผมต้องใช้ TX3 ต่อไป บล๊อคมันแพง   [emo12] [emo12] [emo12]
ก็ไม่รู้ว่าเรียก ไนโตรเจนเหลว หรือเปล่าน่ะท่าน top_takachi
เพราะมันเป็นน้ำยาที่ใช้ในเครื่องปรับอากาศ
ชุดหม้อน้ำ (เรียกแบบบ้าน ๆ) สองปีที่แล้ว ราคา สามพันแปด เฉียด ๆ สี่พัน
ตอนนี้พัดลมเป่าซิงค์พังไปแล้ว ก็เลยใช้พัดลมยี่ห้อ จ้าวแห่งความเย็น (cooler master [emo08])
ไว้จะไปซื้อพัดลมแบบที่ท่าน MILD_PLUS เอารูปมาแปะไว้
เห็นแล้ว เงินร้อนเลย [emo09]

ตัวไหนครับ มีรูปให้ดูไหมครับ   [emo15]

• N/A
ตัวไหนครับ มีรูปให้ดูไหมครับ   [emo15]
หมายถึงพัดลม หรือชุดระบายความร้อนน่ะท่าน [emo14] [emo15]

พัดลม (อยากได้ตัวนี้ [emo09])

http://www.vmodtech.com/main/article/cooler-master-excalibur-120mm-fan-review/all/1/

ชุดระบายความร้อน ใช้รุ่น R120 พัดลมสิบสองเซ็นฯ

http://img.neoseeker.com/v_image.php?type=article&articleid=1777&image=3

http://www.neoseeker.com/Articles/Hardware/Reviews/aquagater120/2.html

พัดลมครับ  [emo20]

อ๋อ ตัวนี้พึ่งมาใหม่หรือเปล่าครับครับ

ผมชอบสีสันครับ กำลังว่าจะสั่ง   [emo04]

ราคาแค่ 600 บาท(เอง)

แต่ว่าสวยดี ถอดได้ด้วย น่าจับมาเข้าคู่กับตัวนี้

แต่ตอนนี้ฝุ่นชื้นมันเกาะเต็มเลยครับ ไม่รู้จะทำความสะอาดให้เหมือนใหม่ยังไงดี  [emo17]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27