ช่วยด้วยRecycled.exe (Win32/AutoRun.FlyStudio.J worm) ไวรัสตัวฉกาจ

Started by ratmads, 05 March 2010, 13:36:38

previous topic - next topic

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Go Down

ratmads

ทำตามวิธีแล้วแต่หา
2.คลิกขวา Process ที่ชื่อ XP-XXXXXXXX.EXE อาจจะเหมือนหรือคล้ายๆอย่างในรูป เลือก End Process

XP-XXXXXXXX.EXE   ไม่มีตัวนี้หรือใกล้เคียงเลย  รบกวนแจ้งที่ rat_mads@msn.comด้วย
ไปต่อไม่เป็น

chaiwut

ช่วยกรุณาอธิบายแบบละเอียดได้ใหมครับท่านแล้วรูปที่ท่านให้ดูมันไม่มีนะครับ
ปล. 1.เนื่องจากที่นี่ไม่มีนโยบายตอบปัญหาหรือแจ้งปัญหาเป็นการส่วนตัวนะครับ อย่างน้อยวิธีการแก้ปัญหาเหล่านั้นจะมีประโยชน์ต่อเพื่อนๆสมาชิก
ที่อาจเจออาการเดียวกันนี้
ปล. 2. ปัญหาที่ถามบางครั้งอาจต้องใช้เวลาบ้างเนื่องจากท่าน admim หรือ เวปมาสเตอร์ หลายๆท่านอาจจะกำลังทำงานอยู่หรือกำลังหาข้อมูลอยู่ ใจเย็นๆสักนิดนะครับ

ratmads

ได้ทำตามขั้นตอนแล้ว โดย
1.กด Ctrl + Alt + Delete เพื่อเรียกใช้งาน Windows Task Manager

2.คลิกขวา Process ที่ชื่อ XP-XXXXXXXX.EXE อาจจะเหมือนหรือคล้ายๆอย่างในรูป เลือก End Process
แต่หาชื่อไฟล์ดังกล่าวไม่เจอ หรือใกล้เคียง

microsoft

แล้วในเครื่องของท่านมีโปรเซสที่ชื่อ XP-XXXXXXXX.EXE หรือชื่อคล้ายกันอยู่ในเครื่องหรือเปล่าครับ

คุยกันในบอร์ดดีกว่า เพราะในเอ็มผมจะออนคุยเรื่องงาน ไม่สะดวกคุยปัญหาครับ

เมื่อ 2-3 วันที่ผ่านมานี้ก็มีเพื่อนคนนึงซิบมาหาผมทางเอ็ม ถามรุ่น/ราคา Notebook ผมก็บอกให้มาโพสต์ถามในบอร์ดก็ไม่ยอมฟัง ยังคะยั้นคะยอจะคุยในเอ็ม ผมก็เลย Block + Delete ทิ้งซะเลย และอีกรายก็ส่งเมล์มาถามเรื่องการใช้งาน Hiren's BootCD แต่อันนี้ผมขอไม่ตอบกลับ เพราะความรู้ที่เกี่ยวกับการใช้งานโปรแกรม Hiren's BootCD ในเว็บก็มีเยอะมาก อย่างน้อยๆช่วยกันโพสต์กระทู้ในเว็บ สำหรับช่วยเพิ่มจำนวนกระทู้กันสักนิดก็ดี เพราะที่บอร์ดแห่งนี้ก็มีคนเก่งเยอะเหมือนกันครับ

ICheer_No0M™

ให้ดาวน์โหลด HijackThis.exe (HJT) มาไว้ที่หน้าจอ
    [*] ดับเบิลคลิกที่
HJTsetup.exe [*] คลิกที่ปุ่ม Install [*] มันจะติดตั้ง HJT ไว้ที่ C:\Program Files\TrendMicro\HijackThis\HijackThis.exeโดยอัตโนมัติ [*] เมื่อติดตั้งเสร็จแล้ว HijackThis จะเปิดทำงานขึ้นมาเอง ให้ปิดมันเสียก่อน เพื่อจะได้ทำการเปลี่ยนชื่อมัน [*] โดยไปที่ C:\Program Files\Trend Micro\HijackThis.exe [*] คลิกขวาที่ HijackThis.exe แล้วเลือก Rename [*] ให้พิมพ์ sniper.exe แล้วกด Enter [*] คลิกขวาที่sniper.exeแล้วเลือกend To > Desktop(สร้าง shortcut) [*] ให้เปิดโปรแกรม Hijackthis ขึ้นมาจาก shortcut ที่หน้าจอ [*] ถ้าใช้ Vista เป็นระบบปฏิบัติการ ก็ให้คลิกขวาที่  Hijackthis แล้วเลือก Run As Administrator [*] ให้คลิกที่ Do a system scan and save a log file [*]  Hijackthis จะทำการสแกน เมื่อเสร็จแล้ว notepad จะเปิดแสดง log ให้แนบไฟล์ หรือ คัดลอก ข้อมูลใน log ทั้งหมดในกระทู้ของคุณ Hijackthis log)[/list] 

boogyman

ขอถามเพิ่มเติมหน่อยนะครับ
เห็นว่า ท่าน ICheer_No0M แนะนำให้ เปลี่ยนชื่อโปรแกรม HijackThis.exe หลังจากติดตั้งแล้วให้เป็นชื่ออื่น ผมเลยสงสัยว่า ต้องเปลี่ยนชื่อเพราะอะไรครับ หรือเพราะกลัวว่า พวกมัลแวร์ที่ติดมาในเครื่องมันจะบล็อคโปรแกรมนี้น่ะครับ  [emo15]

ICheer_No0M™

Quote from: boogyman on 07 March 2010, 00:31:41

ผมเลยสงสัยว่า ต้องเปลี่ยนชื่อเพราะอะไรครับ หรือเพราะกลัวว่า พวกมัลแวร์ที่ติดมาในเครื่องมันจะบล็อคโปรแกรมนี้น่ะครับ  [emo15]

ประมาณนั้นครับ ...

Str!kE

HiJackThis ผมลองสแกน แล้วเจอสปาบแวร์ ผมเลยลบ ตอนนั้นมันลบทำให้  NOD ผมไม่มีอยุ่ที่ Toolbar ก็ต้องคอยกดที่ Start ให้มันมาทำงานอะ

Go Up

แหล่งรวมความรู้ Computer Articles