# Notification.
Notification

Author Topic: ทำ Boot CD จาก Image ไฟล์ (*.ima,*.img)  (Read 16668 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline Hunter

• Global Moderator
    • View Profile
จับในกระทู้นี้มาเขียนใหม่ครับ เพิ่มเติมรายละเอียดเข้าไปครับ

มาเริ่มกันเลยครับ เข้าใจว่าวิธียังไม่มีใครเขียนเอาไว้ครับ(ในเวปไทย)
อันนี้ทำมาแจกสมาชิกใน VarietyPC โดยเฉพาะครับ ไม่ได้ Copy มาจากที่ไหนครับ
เพราะที่ทำมาให้สามารถนำไปดัดแปลงทำได้หลายอย่างครับ
ถ้าติดตรงถามได้ครับ

ข้อดีของวิธีนี้
1. คุณสามารถดัดแปลง boot.ima เองได้
2. คุณสามารถเอาไฟล์ Boot (ima,img) จากที่อื่นๆมาใช้ได้ด้วยครับ
....โดย Rename ให้เป็น boot.ima ครับ
3. ตอนที่ Boot เข้า Dos สามารถอ่าน/เขียนได้ในนั้นนะครับ
....แต่ถ้าปิดเครื่องก็หายไปนะครับ เพราะมันอยู่ใน Ram ครับ
4. ไม่ติดข้อจำกัดของไฟล์ Boot ที่ต้องมีขนาดไม่เกิน 1.44 MB. ครับ

คุณสมบัติของ boot.ima ที่ผมแจกไว้
1. เป็น Image ที่มีขนาด 11 MB. ครับไม่ใช่ 1.44 MB. ครับ
....ทำให้สามารถใส่โปรแกรมเข้าไปได้พอสมควรครับ
2. Boot Dos Win'98se ไมีมี config ใดๆใช้กับ FAT,FAT32 ได้ครับ
3. มีโปรแกรมที่จำเป็นเบื้องต้น และมี Norton Commander,Partitions Magic,Ghost2003

[mb]
วิธีทำ
1. กด Download แล้วเข้าไปใน folder Boot CD-ISO ครับ
....ให้ Download ไฟล์ในนั้นมาครับ

2. แตกไฟล์ทั้งหมดออกมาครับ
....- hunter_iso.rar แตกออกได้ hunter.iso เอาไว้เขียนลง CD ครับ
....- boot11mb.rar แตกออกได้ boot.ima เป็นไฟล์ Boot ขนาดประมาณ 11 MB.
....- WinImage 5.0.5007.rar แตกออกจะเป็นโปรแกรม WinImage ครับ เอาไว้แก้ไฟล์ *.ima,*.img ครับ

3. ใช้โปรแกรม WinImage เปิดไฟล์ boot.ima ขึ้นครับ แล้วนำโปรแกรมที่คุณต้องการเพิ่ม
....ใส่เข้าไป(กดปุ่ม Ins) เสร็จแล้ว Save ครับ
[youtube=425,350]3zqquGaLz7A[/youtube]

4. เปิดไฟล์ hunter.iso ด้วย UltraISO ครับ แล้วเอาไฟล์ boot.ima
....ไปใส่ไว้ใน folder [ ima ] ในไฟล์ hunter.iso ครับ(กดปุ่ม F3)  แล้ว Save ครับ
[youtube=425,350]XSathNs7ahY[/youtube]

5. นำไฟล์ hunter.iso ไปเขียนลง CD ครับ เสร็จลองไป Boot CD ดูครับ จบแล้วครับ

[/mb]
- รูปตอบ Boot ครับมี Menu และนับถอยหลังครับ

- ตอนนี้กำลัง Load ครับรอแปบนึ่งครับ

- Boot Dos Win'98se ข้างในมีอะไรบ้าง มาดูครับ

สำหรับคนที่อ่านจบแล้วแต่ไม่เห็นวิธีทำแสดงว่า ยังไม่ได้เป็นสมาชิกหรือไม่ได้ Login ครับ
และสำหรับท่านใดต้องการ Image แบบไหนลองเสนอมาครับ
เอาไว้มาทำเล่นสนุก ๆ กันครับ (ถ้าไม่สนุกขอคิดก่อนครับ เหอ ๆ)

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: ทำ Boot CD จาก Image ไฟล์ (*.ima,*.img)
« Reply #1 on: 04 March 2010, 23:45:15 »
ขอบคุณมากครับท่าน เดี๋ยวนี้เขาฮิตการนำเสนอวิธ๊การทำผ่าน Youtube กันเยอะเลยนะเนี่ย

[emo44]  [emo49]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
Re: ทำ Boot CD จาก Image ไฟล์ (*.ima,*.img)
« Reply #2 on: 04 March 2010, 23:58:04 »
ขอบคุณท่าน Hunter นะครับที่อุตส่าห์ ตั้งกระทู้ใหม่เพื่อเพิ่มรายละเอียด +คลิปให้ดูด้วย  [emo44]
ระยะทางไกลพันลี้ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรกฉันใด
ความสำเร็จย่อมเกิดขึ้นได้เมื่อลงมือทำฉันนั้น

Offline Dawud

• *
« Reply #3 on: 30 May 2010, 10:02:01 »
กำลังอยากเรียนรู้อยู่เลยครับขอบคุณมากครับ  [emo02]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #4 on: 30 May 2010, 11:05:01 »
เยี่ยมมากเลยครับ [emo34]

แบบนี้ต้องปักหมุดให้แล้วครับท่าน [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline kloaygazz

• *
    • Email
« Reply #5 on: 17 August 2010, 08:46:28 »
thankkkkkk

kabbb

Offline sakumate

• *
« Reply #6 on: 13 February 2011, 11:49:53 »
มีประโยชน์มากเลยครับ [emo01]

Offline yongthana

• *
    • Email
« Reply #7 on: 11 May 2011, 12:03:36 »
 [emo35] [emo34]

Offline yongthana

• *
    • Email
« Reply #8 on: 11 May 2011, 15:44:23 »
พยามดูแล้วดูอีก ผุบโผล่ ๆ เสียงก็ไม่มีให้ได้ยิน งง ๆ ตอนที่กด Inject ในคลิ๊ปไฟล์ Hunter.bat โผล่มา
(คลิ๊กตามเท่าไหร่ ๆ ก็ไม่เห็นมีตามวีดีโอ)
ไปไม่ถูก ทำไม่ด้าย จนด้วยเกล้าครับ (เป็นรายละเอียดด้วยภาพ และข้อเขียนน่าจะดีกว่านะครับ)
 [emo39] [emo39]

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #9 on: 11 May 2011, 19:46:45 »
มันเป็นตัวอย่างของการเพิ่มไฟล์เข้าไปใน Image ไฟล์ครับ 
ถ้าคุณไม่ต้องการเพิ่มอะไรเข้าไปใน Image ไฟล์ คุณก็ข้ามไปครับ

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #10 on: 12 May 2011, 00:06:53 »
พยามดูแล้วดูอีก ผุบโผล่ ๆ เสียงก็ไม่มีให้ได้ยิน งง ๆ ตอนที่กด Inject ในคลิ๊ปไฟล์ Hunter.bat โผล่มา
(คลิ๊กตามเท่าไหร่ ๆ ก็ไม่เห็นมีตามวีดีโอ)
ไปไม่ถูก ทำไม่ด้าย จนด้วยเกล้าครับ (เป็นรายละเอียดด้วยภาพ และข้อเขียนน่าจะดีกว่านะครับ)
 [emo39] [emo39]

ท่านต้องการเพิ่มไฟล์หรือจะใช้โปรแกรมทำอะไรหรอครับ ขอรายละเอียดเพิ่มเติมหน่อย  [emo02]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline RookiE'

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
« Reply #12 on: 25 May 2011, 22:49:53 »
ขอบคุณมากเลยครับท่าน [emo19]

Offline manoch2507

• *
    • Email
« Reply #13 on: 04 December 2011, 13:55:56 »
สุดยอดมากครับเข้าใจง้ายมากครับ [emo02]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27