# Notification.
Notification

Author Topic: กราฟชีวิตของ HDD Seagate 320AS  (Read 17584 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • View Profile
กราฟชีวิตของ HDD Seagate 320AS
« on: 19 August 2009, 21:53:00 »
มาดูกราฟชีวิตของ HDD Seagate ST3320613AS [emo13]

ค่าชีวิตซีเกท

ตัวนี้เพิ่งได้มาเมื่อปลายเดือนมิถุนายน
เปิดใช้งานทั้งวันทั้งคืน
ตอนนี้เปิดขึ้นมา กว่าเครื่องจะหา HDD เจอ ก็เกือบห้านาที บางทีต้องภาวนาให้เจอ [emo19]
เพราะต้องกู้ข้อมูลออกให้หมด
ใช้ ๆ ไป บางทีมันเลิกงานเฉยเลย ... HDD หายแว้บ แล้วก็ดังกี๊ด ๆ แคร่ก ๆ
อาการแบบนี้เจอตั้งแต่ซื้อ 80AS มาเมื่อช่วงเลยกลางปี 2550
ลูกค้าโวยหลายรายเลย เพราะอยู่ ๆ ข้อมูลหายไปเฉย เลยงานเข้า [emo12]
เพราะมีอยู่ครั้งนึง งานของฝ่ายบัญชีหายไปหมดเกลี้ยง ส่งทางดีคอมฯไป ก็กู้ข้อมูลไม่ได้ ... ดีนะที่ทางลูกค้าไม่เอาเรื่อง

ทุกวันนี้กลับไปคบ Western แล้วล่ะ
และ HDD ในโคโล ช่วงสองสามปีที่ผ่านมาก็เคลมบ่อยมาก บางสัปดาห์ส่งไปทีเดียวห้าตัว
กลายเป็นว่า HDD ล้นบ้าน เพราะว่าต้องซื้อมาสำรองข้อมูลให้ลูกค้า
พอเปลี่ยนไปเป็น Western พวกรุ่น Blue, Black ก็ไม่มีปัญหาอีกเลย
สำหรับรุ่น Green มีปัญหาบางตัว แต่ไม่หนักเท่า Seagate

ไปเดินพันทิบ ก็ไม่เจอ Seagate รุ่นที่ลงท้าย SV หรือ NS เลย
ถามบางร้านก็บอกว่าเป็นรุ่น Top ไม่ค่อยมีวางขาย เพราะใช้สำหรับเซิพเวอร์
ที่รู้เพราะว่าที่บ้านใช้ทั้งสองรุ่นนี้ ไม่มีปัญหาแบบนี้ให้เห็นสักตัว

ปล๑. HDD Seagate รุ่นที่ลงท้าย NS กับ SV มันจะแพงกว่ารุ่น AS ประมาณเท่าตัว ก็คล้าย ๆ กับ Western Caviar Black อ่ะแหล่ะ
ปล๒. ที่มาโพส เพื่อบอกเล่าประสบการณ์ที่เจอมา ถ้าใครไม่เจอแบบนี้ก็โชคดีมาก ๆ ล่ะจ้า [emo01]
ปล๓. ไม่ได้มีอคติกับ Seagate นะ เพราะทุกวันนี้คอมฯบางตัวที่ประกอบก็ยังใช้ของ Seagate อยู่อ่ะ

Offline YOOHOO

• Global Moderator
Re: กราฟชีวิตของ HDD Seagate 320AS
« Reply #1 on: 19 August 2009, 22:12:01 »
คอมพ์ที่ใช้งานอยู่ทุกๆวัน HDD ในคอมพ์ 4 ลูกและ 1 Ex-HDD ใช้ Seagate หมดเลย
ดีที่ยังไม่เจอ Jackpot รุ่น AS ทั้งหมด สาธุ อย่าให้เกิดเรื่องเลย  [emo21]

ป.ล. ที่ใช้แต่ Seagate เพราะอยู่บ้านนอก มีขายแต่ยี่ห้อนี้ส่วนมาก เลยใช้แต่ยี่ห้อนี้ครับ  [emo17]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
Re: กราฟชีวิตของ HDD Seagate 320AS
« Reply #2 on: 20 August 2009, 00:12:33 »
ลองดูที่เป็นรหัส ES หรือ ES2 มั้ยอ่ะครับ เคยเห็นแว็บๆที่ Busitek ชั้น 4 แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่า

หรือใช้เป็น WD 1TB RE3 รองรับระบบ Raid เปิดแบบ 24/7 ได้ แต่ราคาค่อนข้างแพงอยู่ประมาณ 5,190 บาท

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
« Reply #3 on: 20 August 2009, 01:21:57 »
ลองดูที่เป็นรหัส ES หรือ ES2 มั้ยอ่ะครับ เคยเห็นแว็บๆที่ Busitek ชั้น 4 แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ายังมีอยู่หรือเปล่า

หรือใช้เป็น WD 1TB RE3 รองรับระบบ Raid เปิดแบบ 24/7 ได้ แต่ราคาค่อนข้างแพงอยู่ประมาณ 5,190 บาท

ขอบคุณมาก ๆ ครับ แต่ไม่ทันละ
เพราะกระเป๋าฉีกไปแล้วค้าบ คุณ microsoft
ที่บอกวันก่อนอ่ะ ตัวที่ทำ NoD32 อ่ะแหล่ะ
ตอนนี้เป็น WD1001FALS Caviar Black อ่ะน่ะ
ทีแรกจะหา ที่เป็น 500 ก็พอ ทาง HW ก็ไม่มี จะเอา Black ตัวเก่า ก็ไม่คุ้ม
เลยกลายเป็นตัวนี้แหล่ะ

ตอนที่ได้กลับมาก็เอามาทำเซิพเวอร์แทน แต่เพิ่งคิดได้ว่ามี SCSI เก่าอยู่
อุตส่าห์คิดว่าจะเก็บตังรอซื้อมือถือใหม่นะเนี่ย ถ้าน้องรู้เข้ามีบ่นแน่ [emo12]
เลยจัดใหม่หมดเลย
เดี๋ยวรอกระเป๋ามีเงินเพิ่มก่อน อาจจะไปซื้ออีกตัว ทำ Raid ... แต่มันจะคุ้มไหมเนี่ย [emo13]
ตั้งแต่เปิดเซิพเวอร์มา มี HDD พังไปสามตัวละ เพราะทำ NoD [emo08]

Offline boogyman

• VPC Member
  • นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #4 on: 24 August 2009, 00:57:33 »
สวัสดีคร้าบ ท่านอาจารย์ทุกๆท่าน  [emo02]
   พอดีอ่านเจอกระทู้นี้ของท่าน fantasy เข้าพอดี เล่นเอาหนาวใช่เล่น  [emo13] เพราะผมก็ใช้  HDD Seagate อยู่เหมือนกัน (3ตัว) ที่ใช้ยี่ห้อนี้เพราะ
เพื่อนแนะนำ และตอนนี้ก็กำลังคิดว่าจะถอย  HDD 3.5" 1TB มาใช้เก็บข้อมูลต่างๆ ที่โหลดมาจากเวปอยู่พอดี ถ้าไม่ได้อ่านก็กะจะซื้อของSeagate เหมือนเดิม   
    ตอนนี้ก็เลยไม่รู้จะซื้อยี่ห้อไหนดี รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะครับ  [emo35]

« Reply #5 on: 24 August 2009, 01:06:47 »
WD ครับ เห็นมีบอกว่าประหยัดไฟมากกว่าด้วยครับ (เล็กน้อย)
(แต่ยังไม่เคยลองใช้ เพราะแถวบ้านไม่มีขาย) หุหุ

• N/A
« Reply #6 on: 24 August 2009, 08:49:37 »
ถ้าเป็นเวลานี้ก็คงต้องซื้อ WD มาแทน Seagate แล้้วล่ะ
ข้อมูล HDD ของ Western
http://www.wdc.com/en/products/productcatalog.asp

คนที่รู้จักหลาย ๆ คนที่เคยใช้ Seagate ก็เปลี่ยนไปใช้ WD กันเป็นส่วนใหญ่แล้วค่ะ
แต่ก็มี HDD Samsung, Toshiba ก็ยังไม่เป็นที่นิยมมากนัก

ของ WD ที่เป็นรุ่น Green ไม่เหมาะกับการไปโหลดไฟล์หรือมีการรับส่งไฟล์บ่อย ๆ เพราะว่าความเร็วรอบไม่คงที่ค่ะ
แต่ถ้าใช้งานทั่วไป ก็ประหยัดมาก ราคาไม่แพง และตัว HDD ไม่ร้อนมากด้วย
แต่ถ้าอยากใช้ HDD 1TB แบบทน ๆ และไม่เกี่ยงราคา ก็คงต้องซื้อ WD1001FALS Caviar Black ล่ะค่ะ
ที่ HW ขายอยู่ประมาณ 3,500-3,600 บาท
แต่ที่ไปซื้อกับพี่วันก่อนก็ 3,580 บาท อันนี้รูดบัตรค่ะ ถ้าเงินสดก็ 3,520 บาท
และถ้าใช้รุ่นนี้ ก็ต้องยอมรับกับความร้อนที่เกิดขึ้นด้วยอ่ะค่ะ อุณหภูมิระหว่าง 38c-57c
แต่เรื่องความเร็วก็สุดยอด และนิ่งมาก ๆ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวค่ะ

อีกอย่างนึง ถ้าอยากใช้ Seagate อยู่ ก็ต้องลองหารุ่นที่ลงท้ายด้วย SV หรือ NS (เป็น HDD สำหรับคนที่ต้องการประสิทธิภาพสูงในการใช้งาน
เทีียบเท่ากับ WD รุ่น Caviar Blue, Caviar Black) น่ะค่ะ
ส่วนเรื่องราคาจะแพงกว่ารุ่นที่ลงท้ายด้วย AS

ถ้ารักษ์โลก ก็แนะนำ WD Caviar Green, Seagate รุ่นที่ลงท้ายด้วย CS
แต่ถ้ารักความแรง และเร็ว ต้อง WD Caviar Black, Seagate รุ่นที่ลงท้ายด้วย SV, NS [emo08]

ไม่รู้มีอะไรผิดพลาดหรือตกหล่นบ้างหรือเปล่า รบกวนพี่ ๆ แก้ไขให้ถูกต้องด้วยค่ะ [emo10]

• นี่แน่ะ ! ดัดจริตพิมพ์ให้ผิดดีนัก
« Reply #7 on: 24 August 2009, 23:51:23 »
ขอบคุณท่าน YOOHOO และท่าน fantasy ที่เข้ามาแนะนำนะครับ  [emo01] สรุปว่าตอนนี้ก็ต้อง WD มาแรงกว่า แล้วที่ HW เค้ารัปประกันดีไหมครับและระยะเวลาในการเคลมด้วยครับ (ผมอยู่แถว The mall ท่าพระ ถ้าจะไปซื้อใกล้บ้านก็คงเป็น Future บางแค ไม่ก็ IT แกรนด์ บางแค)
    รบกวนอีกนะครับท่าน  [emo35] 

« Reply #8 on: 25 August 2009, 01:08:45 »
เท่าที่ทราบ ส่วนใหญ่ทุกยี่ห้อ รับประกัน 5 ปีครับ
สอบถามก่อนซื้อ ว่าประกันกี่ปีอีกครั้ง ดูวอยสติ๊กเกอร์ที่ติดรับประกันด้วยครับ
ควรตรวจสอบเพื่อความถูกต้อง รวมถึงตัวแทนที่รับประกันด้วยครับ
เพราะ ร้านใหญ่ ตัวแทนดัง เมื่อมีปัญหา จะเครมของ ได้ง่ายกว่าครับ ตามหลักการ

ไม่เป็นการรบกวนนะครับ มีปัญหา ถ้าตอบได้ ก็ยินดีตอบกันทุกท่านครับ

« Reply #9 on: 25 August 2009, 01:09:27 »
ขอบคุณท่าน YOOHOO และท่าน fantasy ที่เข้ามาแนะนำนะครับ  [emo01] สรุปว่าตอนนี้ก็ต้อง WD มาแรงกว่า แล้วที่ HW เค้ารัปประกันดีไหมครับและระยะเวลาในการเคลมด้วยครับ (ผมอยู่แถว The mall ท่าพระ ถ้าจะไปซื้อใกล้บ้านก็คงเป็น Future บางแค ไม่ก็ IT แกรนด์ บางแค)
    รบกวนอีกนะครับท่าน  [emo35] 

ลองดูประกันของ Com7 มั้ยครับ สาขาที่ IT Grand บางแคก็มี ประกัน 5 ปีเหมือนกัน แต่ใน 1 ปีแรก ไม่ว่าท่านซื้อ HDD ที่สาขาไหนก็เอาไปเคลมสาขาที่ใกล้บ้านท่านก็ได้ (ถ้าทางร้านมีของในสต็อคนะ) ส่วนอีก 4 ปีที่เหลือ ส่งผ่านหน้าร้านที่ใกล้บ้านท่าน รอเปลี่ยนตัวใหม่จากทาง สนง.ใหญ่หรือทางศูนย์เคลม (ถ้ามีของในสต็อค) ได้เช่นกัน หรือถ้าสะดวก สนง.ใหญ่ แถวคลองตันก็มาเคลมด้วยตนเอง ได้ตัวใหม่กลับไปด้วยครับ

Note. ตัว HDD ต้องไม่มีรอยมุมบิ่น, แตก, หัก, ไหม้ เกินสภาพที่ควรจะเป็นนะครับ

ตอนนี้ผมก็ชอบ WD มากขึ้นนะ ส่วนนึงเป็นเพราะการทำงานที่เงียบ ไม่เหมือน Seagate ใช้ไปสักระยะ จะมีเสียงครวญครางออกมา

เคยเอาของไปเคลมให้ลูกค้าครั้งนึงที่สนง.ใหญ่ Com7 ลูกค้าซื้อ My Book World ตัว HDD ไม่สามารถใช้งานผ่านพอร์ตแลนได้ ทางสนง.ใหญ่เปลี่ยนเป็นรุ่นที่ดีกว่าเป็น My Book Studio ให้ ตัวนี้ไม่มีพอร์ตแลนมาให้ แต่มีพอร์ต USB, E-Sata, Firewire โดยไม่มีค่าใช้จ่ายใดๆครับ ลูกค้ารู้ก็ดีใจใหญ่เลย ถึงไม่มีพอร์ตแลนแต่กลับได้ 3 พอร์ตใหม่มาใช้งานแทนที่

« Reply #10 on: 25 August 2009, 01:18:15 »
ท่าน Microsoft HDD ท่านมีเสียงครวญครางด้วย เป็นเพราะ มีหนัง ชมพู มากหรือเปล่าครับ [emo09] 555+++

« Reply #11 on: 26 August 2009, 01:32:02 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  [emo01] สำหรับคำแนะนำ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ พอดีผมอยากใช้ Box HDD EXternal  แบบเสียบด้านบนน่ะครับสามารถใส่เข้าและดึงออกได้เลย (Hot Swap) เลยอยากถามความเห็นจากท่านที่เคยใช้หน่อยว่า ดีหรือไม่ดีอย่างไร
                          รบกวนนะคร้าบ  [emo35]

• N/A
« Reply #12 on: 26 August 2009, 14:59:07 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  [emo01] สำหรับคำแนะนำ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ พอดีผมอยากใช้ Box HDD EXternal  แบบเสียบด้านบนน่ะครับสามารถใส่เข้าและดึงออกได้เลย (Hot Swap) เลยอยากถามความเห็นจากท่านที่เคยใช้หน่อยว่า ดีหรือไม่ดีอย่างไร
                          รบกวนนะคร้าบ  [emo35]

ถ้าจะใช้แบบ Hot Swap ก็ต้องดูว่า Mainboard รองรับหรือเปล่า
และต้องปรับไบออสให้ใช้ AHCI ด้วยค่ะ ถึงจะดึง HDD ออกได้ทันที ระหว่างใช้งานวินโดวส์อยู่
โดยปรกติไบออสจะตั้งค่าไว้ที่ IDE Mode
ถ้าในบอร์ด ASUS จะเป็น Configure SATA as IDE อันนี้ต้องเปลี่ยนเป็น AHCI
ถึงจะดึง HDD ออกได้ทันที แต่ก็ขึ้นกับบอร์ด อย่างที่บอกไว้ก่อนหน้า ว่าต้องรองรับ Hot Swap ด้วย

ข้อดีของ AHCI ขอนอกประเด็นนิดนึง [emo06]
โหมด AHCI จะได้ใช้ประสิทธิภาพของ NCQ ที่มีอยู่ใน HDD รุ่นใหม่ ทำให้อ่านเขียนข้อมูลได้เร็วขึ้น
ปรกติแล้วจะเป็นตั้งเป็น Configure SATA as IDE ซึ่งจะไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของ NCQ เลยแม้แต่น้อย
แล้วอีกอย่าง ถ้าปรับ AHCI แล้วลง Windows XP ก็จำเป็นต้องมี Floppy Drive ด้วยค่ะ
เพราะไดว์เวอร์ AHCI ต้องใส่ใน Floppy disk เท่านั้น ไม่สามารถใช้ Handy Drive ได้ค่ะ
ตอนที่ติดตั้ง Windows XP ช่วงแรกจะมีให้กด F6 เพื่อโหลดไดว์เวอร์จากแผ่นดิสค์
แต่ถ้าลง Windows Vista หรือ Windows Seven ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะว่าในแผ่นติดตั้งวินโดวส์มีไดว์เวอร์ AHCI ให้อยู่แล้ว
และแผ่นวินโดวส์โมฯ ส่วนใหญ่ไม่ได้ใส่ไดว์เวอร์ AHCI ให้เจ้าค่ะ ถ้าปรับ AHCI แล้วใช้แผ่นวินโดวส์โมฯติดตั้ง จะขึ้นจอฟ้าให้เห็น

ถ้าใครเคยอ่านบทความที่เปลี่ยนโหมด IDE ในวินโดวส์เป็น AHCI โดยที่ไม่ได้ลงวินโดวส์ใหม่
ทำแบบนี้ก็ได้ค่ะ แต่ได้ประสิทธิ์ภาพไม่เต็มที่
เนื่องจากวินโดวส์จะโหลดไดว์เวอร์ IDE ในระบบก่อน และเปลี่ยนเป็นไดว์เวอร์ AHCI ทับลงไปอีกครั้ง
ซึ่งต่างจากการติดตั้งวินโดวส์พร้อม AHCI ตั้งแต่แรก แบบนี้จะไม่มีไดว์เวอร์ IDE ให้วินโดวส์ได้โหลดขึ้นมาใช้งาน

ว่าแต่ว่า NCQ ไม่ค่อยได้เห็นผลกับเครื่องใช้งานทั่วไปค่ะ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม
ยกเว้นเกมใหม่ ๆ ที่กราฟฟิกสวย ๆ ต้องการการ์ดจอแพง ๆ นี่ก็อีกเรื่อง [emo02]
แต่ถ้าโหลดบิท [emo06] หรือทำงานตัดต่อที่้ต้องมีไฟล์ใหญ่ ๆ อันนี้เห็นผลชัดเจน

ผิดพลาดอะไรไป รบกวนผู้รู้แก้ไขให้ด้วยเจ้าค่ะ [emo10]

« Reply #13 on: 27 August 2009, 00:46:21 »
ขอบคุณทุกท่านนะครับ  [emo01] สำหรับคำแนะนำ ขอถามเพิ่มอีกนิดนะครับ พอดีผมอยากใช้ Box HDD EXternal  แบบเสียบด้านบนน่ะครับสามารถใส่เข้าและดึงออกได้เลย (Hot Swap) เลยอยากถามความเห็นจากท่านที่เคยใช้หน่อยว่า ดีหรือไม่ดีอย่างไร
                          รบกวนนะคร้าบ  [emo35]

ถ้าจะใช้แบบ Hot Swap ก็ต้องดูว่า Mainboard รองรับหรือเปล่า
และต้องปรับไบออสให้ใช้ AHCI ด้วยค่ะ ถึงจะดึง HDD ออกได้ทันที ระหว่างใช้งานวินโดวส์อยู่
โดยปรกติไบออสจะตั้งค่าไว้ที่ IDE Mode
ถ้าในบอร์ด ASUS จะเป็น Configure SATA as IDE อันนี้ต้องเปลี่ยนเป็น AHCI
ถึงจะดึง HDD ออกได้ทันที แต่ก็ขึ้นกับบอร์ด อย่างที่บอกไว้ก่อนหน้า ว่าต้องรองรับ Hot Swap ด้วย

ข้อดีของ AHCI ขอนอกประเด็นนิดนึง [emo06]
โหมด AHCI จะได้ใช้ประสิทธิภาพของ NCQ ที่มีอยู่ใน HDD รุ่นใหม่ ทำให้อ่านเขียนข้อมูลได้เร็วขึ้น
ปรกติแล้วจะเป็นตั้งเป็น Configure SATA as IDE ซึ่งจะไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพของ NCQ เลยแม้แต่น้อย
แล้วอีกอย่าง ถ้าปรับ AHCI แล้วลง Windows XP ก็จำเป็นต้องมี Floppy Drive ด้วยค่ะ
เพราะไดว์เวอร์ AHCI ต้องใส่ใน Floppy disk เท่านั้น ไม่สามารถใช้ Handy Drive ได้ค่ะ
ตอนที่ติดตั้ง Windows XP ช่วงแรกจะมีให้กด F6 เพื่อโหลดไดว์เวอร์จากแผ่นดิสค์
แต่ถ้าลง Windows Vista หรือ Windows Seven ไม่จำเป็นต้องใช้ เพราะว่าในแผ่นติดตั้งวินโดวส์มีไดว์เวอร์ AHCI ให้อยู่แล้ว
และแผ่นวินโดวส์โมฯ ส่วนใหญ่ไม่ได้ใส่ไดว์เวอร์ AHCI ให้เจ้าค่ะ ถ้าปรับ AHCI แล้วใช้แผ่นวินโดวส์โมฯติดตั้ง จะขึ้นจอฟ้าให้เห็น

ถ้าใครเคยอ่านบทความที่เปลี่ยนโหมด IDE ในวินโดวส์เป็น AHCI โดยที่ไม่ได้ลงวินโดวส์ใหม่
ทำแบบนี้ก็ได้ค่ะ แต่ได้ประสิทธิ์ภาพไม่เต็มที่
เนื่องจากวินโดวส์จะโหลดไดว์เวอร์ IDE ในระบบก่อน และเปลี่ยนเป็นไดว์เวอร์ AHCI ทับลงไปอีกครั้ง
ซึ่งต่างจากการติดตั้งวินโดวส์พร้อม AHCI ตั้งแต่แรก แบบนี้จะไม่มีไดว์เวอร์ IDE ให้วินโดวส์ได้โหลดขึ้นมาใช้งาน

ว่าแต่ว่า NCQ ไม่ค่อยได้เห็นผลกับเครื่องใช้งานทั่วไปค่ะ ดูหนัง ฟังเพลง เล่นเกม
ยกเว้นเกมใหม่ ๆ ที่กราฟฟิกสวย ๆ ต้องการการ์ดจอแพง ๆ นี่ก็อีกเรื่อง [emo02]
แต่ถ้าโหลดบิท [emo06] หรือทำงานตัดต่อที่้ต้องมีไฟล์ใหญ่ ๆ อันนี้เห็นผลชัดเจน

ผิดพลาดอะไรไป รบกวนผู้รู้แก้ไขให้ด้วยเจ้าค่ะ [emo10]

จดๆๆๆๆ  [emo01]

« Reply #14 on: 27 August 2009, 00:49:36 »
ท่าน Microsoft HDD ท่านมีเสียงครวญครางด้วย เป็นเพราะ มีหนัง ชมพู มากหรือเปล่าครับ [emo09] 555+++

ซะงั้น มีแต่สารคดีทั่วไปน่ะครับ มะเคยเก็บเลย จริงๆนะ  [emo08]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27