# Notification.
Notification

Author Topic: คอมกระตุกครับ เวลาเปิด DVD - เล่นเกมส์  (Read 9168 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline RookiE'

• VPC Member
    • MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • View Profile
    • Email
เผอิญว่า เวลาเล่นเกมส์ ดูหนัง คอมมันกระตุกครับ (เป็นเครื่องหลานชายน่ะครับ)

ผมเลยรื้อมาทำความสะอาด แล้วประกอบเข้าไปใหม่ก็ไม่หาย แถมกระตุกถี่ขึ้นด้วย

เลยจะขอคำปรึกษาครับ ว่า อาการกระตุกนี้เกิดจากสาเหตุอะไรได้บ้างครับ  [emo17]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
เป็นเฉพาะเกม/หนังที่ใส่แผ่นเล่น หรือเป็นหมดครับ

ปล. บอกสเปคมาให้ดูหน่อยครับ

• MSN Messenger - muu_ja_ma_ruu@live.com
    • Email
เอาคร่าวๆ นะครับ ...(ผมดูมาไม่หมด)
CPU เป็นของ AMD แต่ไม่รู้ความเร็วครับ  [emo13]
VGA Card : Nvidia 9400 GT
RAM : 2 Gb
HDD : 160 Gb

รู้เท่านี้ครับ  [emo11]

จะเป็นเวลาที่เล่นเกมส์ครับ ส่วนหนังนี่ผมไม่ทราบครับว่า เป็นหนังแผ่น หรือลงในเครื่องแล้ว
ปล. เห็นว่าตอนเปิดเครื่องแรกๆก็เป็นครับท่าน...

• Webmaster
ผมขอเดาว่าคอมฯเครื่องนี้อายุ 2-3 ปี และใช้หม้อไฟที่ติดเคสมา หม้อไฟคงเสื่อมแล้วครับ เลยทำให้การจ่ายไฟมาไม่สม่ำเสมอ/ให้ระวัง HDD จะพังก่อนเพื่อนครับ

สเปคเครื่อง PC ที่เก่าๆของผมครับ 
1. เมนบอร์ด ASUS P5P800S (18/11/48)
2. CPU P4-3.2 GHz (18/11/48)
3. RAM DDR Bus 400 1x2 = 2GB (20/05/50)
4. 320GB HDD WD SATA-7200 “WD Caviar Blue” (25/06/51)
5. การ์ดจอ Spark GeForce 7300GT 256 MB DDR3 128-bit TV-Out DVI 8xAGP (12/01/51)  ราคา 2,700.-
6. จอ LCD  Acer 18.5 นิ้ว  รุ่น X193HQ  Wide (19-11-52)
7. DVD-RW LITEON  2 ตัว (18/09/51)
8. พัดลมขนาด 12 ซม. 3 ตัว ติดที่เคส (เป่าจากหน้ามาหลัง 1 และดูดออกด้านหลัง 1 และดูดออกด้านข้าง 1)
9. พัดลมขนาด 8 ซม. 2 ตัว ติดเพิ่มวางบนการ์ดจอ + ดูดออกด้านข้างเคส
10. PSU Enermax "EG465P-VE FMA" 460w Power Supply 20+4P w/ Dual Fans (22/2/51) ราคา 2,850.- ประกัน 5ปี
11. OS Windows XP Professional SP3 Original

• Email
ตอนแรกเค้าว่าเป็นที่ความร้อนสะสมในเคส เลยซื้อพัดลมเพิ่ม 2 ตัว 8 cm. ผมก็ไม่ได้ดูว่าติดตรงไหนบ้าง แต่เค้าว่ามันก็ยังกระตุกเหมือนเดิม

พูดถึงเรื่องพัดลม ผมเองก็ติดเพิ่มไป ตอนนี้มี 5 ตัว
- ติดด้านหน้าสำหรับเป่าเข้า 1 ตัว ขนาด 12 cm
- ด้านหลัง มีที่ติดขนาด 8 cm. แค่ตัวเดียว ก็ให้ดูดออก แล้วมันมีรูสำหรับระบายอากาศในเครื่อง ผมเลยจับติดพัดลมเพิ่มเพื่อดูดออกอีก 1 ตัว ขนาด 8 cm
- ด้านข้าง มีที่ติดแค่ตัวเดียวเหมือนกัน ขนาด 8 cm. ก็ให้ดูดเข้าเพราะตรงกับพัดลม CPU
- ตรงการ์ดจอ (พัดลมการ์จอผมมันเล็กครับ ใช้ Nvidia 7300GT อยู่) เลยติดพัดลมเพิ่มเพื่อเป่าการ์ดจอ ขนาด 8 cm อีก 1 ตัว

ส่วนด้านหน้าเคสเลย เป็นช่องสำหรับใส่ Flash Media Port ผมแกะที่ปิดมันออก เพื่อให้มันโล่ง พัดลมด้านหน้าจะได้ดูดอากาศสะดวกขึ้นครับ  [emo02] [emo02] [emo02]

ยังไงก็ต้องขอบคุณท่าน MILD_PLUS ไว้ด้วยนะครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

• Webmaster
-แนะนำพัดลมตรงฝาเคส และตรงตำแหน่งการ์ดจอ ให้เปลี่ยนเป็นดูดออกครับ (จะได้ดูดความร้อนของการ์ดจอออกได้เร็วๆ เพื่อป้องกันการ์ดจอ Over Heat ครับ)  [emo12]

-ให้ไปหาหม้อไฟตัวใหม่มาเปลี่ยนดูก่อนครับ ใช้ของดีมีคุณภาพหน่อย อายุคอมฯจะได้ยืนยาวขึ้นอีกครับ  [emo01]

• Email
ตรงการ์ดจอที่ผมติดพัดลมเพิ่มไป คือผมติดให้ตรงกับพัดลมของการ์ดจอเลยครับ ซึ่งพัดลมการ์ดจอผมเห็นว่ามันเป่าเข้า ผมเลยหาพัดลมเป่าเพิ่มให้มันอีกแรงหน่ะครับ หรือว่าติดด้านบนอย่างท่าน MILD_PLUS ดีกว่านะ  [emo15]

ส่วนเครื่องผมเองก็ซื้อมาเปลี่ยนไปเรียบร้อยแล้วครับ เป็นของ Raidmax 530 W อาจไม่ใช่ของดีสักเท่าไหร่ แต่ตอนซื้องบประมาณมีไม่มากจริงๆ ครับ   [emo10]

• Webmaster
-ถ้าเป็นพัดลมแบบนั้นต้องติดเป่า (แต่ลมร้อนก็ยังอยู่ในเคสอยู่ดี) ถ้าเป็นไปได้ เปลี่ยนบ้านใหม่ (เคส) ให้คอมฯไปเลยดีกว่า เหมือนเครื่อง P4-3.2GHz ของผมก็เปลี่ยนบ้านไหม่ให้แล้ว ถึงได้ทำงานได้ดี เพราะหายใจสะดวกครับ [emo01]

-เรื่องหม้อไฟเป็นรุ่นประมาณนี้หรือเปล่า (ตามภาพ) ถ้าต่ำกว่านี้ ก็คงได้แค่พอประทังเท่านั้น รอวันเปลี่ยนใหม่อยู่ร่ำไปครับ [emo12]

• Email
ถูกแล้วครับท่าน เห็นมันรับประกัน 3 ปี แล้วคอมผมก็ไม่ได้มีอะไรเพิ่มมาใหม่ HDD ก็ตัวเดียว CPU ก็แรงจัด ( [emo12]) Dual Core 1.6 Ghz แล้วอย่างที่บอก คือ งบประมาณไม่มากด้วยครับ ก็เลยตัดสินใจเอาตัวนี้ครับ

• Webmaster
สรุปนะครับคือ
1. เปลี่ยนบ้านใหม่ให้คอมฯ
2. ลง Windows XP
ส่วนหม้อไฟถ้าเป็นไปตามที่บอก ก็ OK แล้วครับท่าน [emo01]

• Email
สรุปนะครับคือ
1. เปลี่ยนบ้านใหม่ให้คอมฯ
2. ลง Windows XP
ส่วนหม้อไฟถ้าเป็นไปตามที่บอก ก็ OK แล้วครับท่าน [emo01]

ข้อ 1 จากเปลี่ยนบ้านใหม่ เป็นแปลงบ้านใหม่ได้มั๊ยครับ เดี๋ยวว่าจะไปทำหน้าต่างเพิ่มให้มันครับ  [emo12]
ข้อ 2 ใช้ XP อยู่แล้วครับท่าน เป็น SP2 ไม่กล้าลงวิน 7 (เดี๋ยวจะต้องเข้าวัดกับหลายๆท่านในเว็บนี้)  [emo06]

แล้วก็ต้องขอบคุณท่าน MILD_PLUS อีกที่เป็นอย่างมากครับ  [emo19] [emo19] [emo19]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เพิ่มเติมเรื่องพัดลมเคส...
จริง ๆ แล้ว ต้องให้ลมเข้าจากด้านหน้าเคสอย่างเดียวน่ะท่าน
ด้านข้าง ด้านบน ด้านหลัง ต้องเป่าลมออกเท่านั้น
ยิ่งด้านข้าง และด้านบน ถ้าดูดลมเข้า อากาศภายในเคสจะเป็นลมวน ทำให้เกิดอาการร้อนผิดปรกติ
ลองนึกถึงพายุลมร้อนก็ได้นะท่าน [emo12]
ถ้ากลัวร้อนมาก ก็ถอดฝาเคสออกสองด้านเลย
และให้มีแต่ลมเข้าหน้าเคส ลมออกหลังเคส เท่านั้น (ก็ไม่รู้มันจะช่วยอะไรได้สักแค่ไหน) [emo14]

ส่วนเรื่องที่ว่า ทำความสะอาดเคส แล้วมีอาการเจ้าเข้า (กระตุก) มากกว่าเดิม [emo12] [emo18]
น่าจะเป็นเพราะว่า HDD ได้รับความกระทบกระเทือน (ขณะที่ยกไปทำความสะอาด)
อาการเจ้าเข้า ผมเคยโดนมาแล้วล่ะท่าน
สุดท้าย ก็ไม่รู้จะแก้ไข หรือทำอะไรดี ก็โคลนเปลี่ยน HDD แล้วส่งตัวเก่าเคลมเลย
แต่ไม่รู้ว่าของท่านจะทำตามวิธีแก้ปัญหาแบบผม แล้วจะหายกระตุกหรือเปล่าน่ะสิ [emo10]

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ถ้าอย่างงั้น ก็ลองเปิดฝาเคสให้หมดเลยเหลือแต่แผ่นเหล็กไว้ให้ M/B เกาะ แล้วก็เอาพัดลม Hitachi มากดเบอร์3 ดูดออกครับ
เอาเข้าไปใกล้ๆตัวเครื่องหน่อย ส่วนข้างหน้าเป็นพัดลม Tiny ก็ได้ครับ แถมไม่ต้องใช้ไฟจาก PSU ด้วย  [emo05]
แง่ว [emo20]

• Email
ถ้าอย่างงั้น ก็ลองเปิดฝาเคสให้หมดเลยเหลือแต่แผ่นเหล็กไว้ให้ M/B เกาะ แล้วก็เอาพัดลม Hitachi มากดเบอร์3 ดูดออกครับ
เอาเข้าไปใกล้ๆตัวเครื่องหน่อย ส่วนข้างหน้าเป็นพัดลม Tiny ก็ได้ครับ แถมไม่ต้องใช้ไฟจาก PSU ด้วย  [emo05]

มีของ Hatari และ Panasonic เดี๋ยวลองดู หากไม่เย็นพอมีพัดลม CLEO (แบบใบเหล็ก แรงเหลือล้น อีกตัว) เอามาเป่าให้กระจายไปเลย.....ฟิ้วววว.... [emo16] [emo16] [emo16]

ส่วนการติดพัดลมที่ด้านข้างเคส ที่ผมติดแบบเป่าเข้าเพราะตอนที่ได้มา มันติดไว้แบบนั้นก็เลยติดเป่าเข้ามาตลอด แถมด้านหน้าเคสก็ไม่มีพัดลมติดมา ต้องหาติดเองต่างหาก สำหรับอุณหภูมิที่ได้ตอนนี้ CPU 31-32 องศา HDD 32 องศา VGA 47 องศาครับ ห้องธรรมดา ไม่ติดแอร์ และเปิดเฉพาะเน็ตอย่างเดียว ตั้งแต่ผมติดพัดลมเพิ่มมา อุณหภูมิก็ลดลงพอสมควรครับ แต่หากถ้าจะเป็นลมวนจริงอย่างท่าน แฟนต้าฯ บอก เดี๋ยวคงต้องไปปรับแต่งใหม่อีกนิดหน่อยดีกว่า  [emo02] [emo10] [emo06]

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
เอาเข้าไปใกล้ๆตัวเครื่องหน่อย ส่วนข้างหน้าเป็นพัดลม Tiny ก็ได้ครับ แถมไม่ต้องใช้ไฟจาก PSU ด้วย  [emo05]

มีของ Hatari และ Panasonic เดี๋ยวลองดู หากไม่เย็นพอมีพัดลม CLEO (แบบใบเหล็ก แรงเหลือล้น อีกตัว) เอามาเป่าให้กระจายไปเลย.....ฟิ้วววว.... [emo16] [emo16] [emo16]

ส่วนการติดพัดลมที่ด้านข้างเคส ที่ผมติดแบบเป่าเข้าเพราะตอนที่ได้มา มันติดไว้แบบนั้นก็เลยติดเป่าเข้ามาตลอด แถมด้านหน้าเคสก็ไม่มีพัดลมติดมา ต้องหาติดเองต่างหาก สำหรับอุณหภูมิที่ได้ตอนนี้ CPU 31-32 องศา HDD 32 องศา VGA 47 องศาครับ ห้องธรรมดา ไม่ติดแอร์ และเปิดเฉพาะเน็ตอย่างเดียว ตั้งแต่ผมติดพัดลมเพิ่มมา อุณหภูมิก็ลดลงพอสมควรครับ แต่หากถ้าจะเป็นลมวนจริงอย่างท่าน แฟนต้าฯ บอก เดี๋ยวคงต้องไปปรับแต่งใหม่อีกนิดหน่อยดีกว่า  [emo02] [emo10] [emo06]

ลองใช้พัดลมโรงงาน ที่ตัวใหญ่ ๆ หน้าใบพัดประมาณครึ่งเมตร [emo06]
เอามาเป่าที่ข้าง ๆ เคสน่ะท่าน
เย็นทั้งเคส ทั้งคน แถมมีหนาว ๆ นิดหน่อย เพราะกลัวเคสจะหล่นมาพังซะก่อน [emo08]
ล้อเล่นนะท่าน [emo19] [emo20]

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27