# Notification.
Notification

Author Topic: อยากรู้โปรแกรมแปลงไฟล์จาก DVD เป็น VCD มีมั้ยเพราะ DVD รู้สึกมันใหญ่มาก แต่...  (Read 4207 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline [PJ]~Joe~

• VPC Member
  • **
    • View Profile
    • Email
ในความคิด DVD เท่า VCD และจะไรท์ลงแผ่นอะครับแต่ DVD มันใหญ่ ผมมีแต่ VCD อะครับ ไม่รู้จะทำไงเลยต้องมาถาม....

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ในความคิด DVD เท่า VCD และจะไรท์ลงแผ่นอะครับแต่ DVD มันใหญ่ ผมมีแต่ VCD อะครับ ไม่รู้จะทำไงเลยต้องมาถาม....

ผมเห็นมีแต่จะเอาแผ่น VCD หลายๆ แผ่นมารวมเป็นแผ่น DVD นะครับ [emo14]

แนะนำดังนี้ครับ

1. ถ้าไม่มีแผ่น DVD ก็ไปซื้อมาใช้ครับ ราคาไม่แพง 5-10บาท/แผ่นครับ
2. ถ้าไม่มีเครื่องเขียน/อ่าน ก็ไปซื้อมาใช้ครับ ราคาไม่แพง 7xx เองครับ

กรุณารอท่านต่อไปมาแนะนำเพิ่มเติมครับ >>>>

ปล. คราวหน้าอย่าใช้คำว่า อะครับ ให้ใช้คำว่า นะครับ หรือ น่ะครับ ต้องใช้ น. หนูเป็นตัวสะกด ไม่ใช่ อ. อ่าง นะครับ เพราะคำว่า อะครับ เป็นเสียงของคนพิการ คือลิ้นไก่สั้นนะครับ [emo16]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
เจอ 1 โปรแกรมครับ พอดีผมลองค้นหาในบิตก็เจอตัวนี้ YASASOFT DVD to VCD AVI DivX Converter
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline Hunter

• Global Moderator
ทำช่วงนี้ อ่านคำถามแล้ว งง ๆ ครับ
ในความคิด DVD เท่า VCD
อันนี้หมายถึงคุณต้องการให้คุณภาพของภาพและเสียง อยู่ในระดับ DVD
แต่ต้องการเขียนลง CD หลายๆแผ่นหรอครับ
หรือ คุณต้องการแปลง DVD โดยการลดคุณภาพ ภาพและเสียงจาก DVD
ให้ลดขนาดลงเพื่อจะใส่ใน CD ได้

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ทำช่วงนี้ อ่านคำถามแล้ว งง ๆ ครับ
ในความคิด DVD เท่า VCD
อันนี้หมายถึงคุณต้องการให้คุณภาพของภาพและเสียง อยู่ในระดับ DVD
แต่ต้องการเขียนลง CD หลายๆแผ่นหรอครับ
หรือ คุณต้องการแปลง DVD โดยการลดคุณภาพ ภาพและเสียงจาก DVD
ให้ลดขนาดลงเพื่อจะใส่ใน CD ได้
งงเหมือนกันเลยล่ะท่าน [emo14] [emo15]
แต่อาจจะเป็นว่า ขนาดแผ่น ดีวีดี เท่าแผ่น วีซีดี ก็เป็นไปได้
... แต่ว่า ความจุ ราคา และความต่างอื่น ๆ มันต่างกันมากเลยนะนี่

• **
    • Email
ก็คือ DVD มัน 4.XX GB จึ้น อะครับ แต่พอมาเปรียบเทียบ DVD กับ VCD เท่ากันเลย ส่วน แผ่น VCD ผมมี DVD ผมมี แต่ไม่อยากใช้ เเผ่น DVD เพราะคาใจ ตรงนี่แหละครับ

• N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
ก็คือ DVD มัน 4.XX GB จึ้น อะครับ แต่พอมาเปรียบเทียบ DVD กับ VCD เท่ากันเลย ส่วน แผ่น VCD ผมมี DVD ผมมี แต่ไม่อยากใช้ เเผ่น DVD เพราะคาใจ ตรงนี่แหละครับ
ที่ว่าเปรียบเทียบเท่ากัน
หมายถึงอะไรที่เท่ากันล่ะท่าน [emo15]
ราคาแผ่น, ขนาดของแผ่น, ราคาเครื่อง [emo15]

• **
    • Email
ที่ว่าเปรียบเทียบเท่ากัน
หมายถึงอะไรที่เท่ากันล่ะท่าน [emo15]
ราคาแผ่น, ขนาดของแผ่น, ราคาเครื่อง [emo15]

ก็ขนาด ไฟล์ของหนังเรื่องนั่นๆอะครับ ความยาวเท่ากัน DVD & VCD

• N/A
ก็ขนาด ไฟล์ของหนังเรื่องนั่นๆอะครับ ความยาวเท่ากัน DVD & VCD
ความยาวของหนังเท่ากันอยู่แล้วล่ะท่าน

ก็เหมือนกับ เพลงที่ความยาวสี่นาที
ฟังจากเทป ก็สี่นาที
ฟังจากซีดี ก็สี่นาที
ฟังจากเอ็มพีสาม ก็สี่นาที
แต่ถามว่า ฟังจากสื่อไหนเสียงจะเพราะกว่ากันล่ะท่าน

ถ้าท่านดูหนังจากวีซีดี สองชั่วโมง ดูหนังเรื่องเดิมจากดีวีดีก็สองชั่วโมง เท่ากัน
แต่ต้องถามจากตัวเองว่า ต้องการความชัดในระดับไหน

VCD ชัดกว่าม้วนวีดีโอ
DVD5 (DVD) ชัดกว่า VCD
DVD9 ชัดกว่า DVD5
Blu-Ray ชัดมากที่สุด
คงไม่ไปเปรียบเทียบถึงระดับ ม้วนวีดีโอ (ที่เป็นอดีตไปแล้ว)

ถ้าจะเทียบความแตกต่างระหว่าง วีซีดี กับ ดีวีดี
เราจะไม่ได้เทียบที่ตัวหนัง หรือเพลง ที่เราได้รับมา
หากแต่ว่า เราจะเทียบที่คุณภาพของสื่อนั้น ๆ มากกว่า
ก็คือ เทียบที่ความคมชัดของภาพ (ที่ได้จากการดูภาพยนตร์เรื่องนั้น)

ปล. หากเราคิดกันแค่ว่า ดูหนังหนึ่งเรื่อง ก็แค่สองชั่วโมง
แบบนี้ก็คงไม่มีโรงภาพยนตร์ให้เลือกหลากหลายคุณภาพ ที่มีทั้ง Digital, 3D หรือแม้แต่ IMAX
หรือสื่อที่ดีขึ้นจนถึงระดับบลูเรย์ ให้ได้บริโภคกันในปัจจุบันอย่างแน่นอน

• **
    • Email

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27