# Notification.
Notification

Author Topic: เกิดอาการไดร์ฟหาย  (Read 8374 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline peacepump

• VPC Member
  • *
    • View Profile
เกิดอาการไดร์ฟหาย
« on: 27 February 2010, 03:26:43 »
เกิดอาการไดร์ฟหายบนXPSP3 เช็คที่Biosยังเห็น
ลองถอดเข้าวินโดว์ รีสตาร์ทแล้วเสียบไปใหม่ก็ยังไม่เจอ
ลองใช้แผ่นวินโดว์บูทเข้าไปดูตรงเซตอัพก็เจอ แต่เข้าวินโดว์ธรรมดากลับไม่เจอ
ฮาร์ดดิสหลักเป็นSATA ส่วนลูกที่หายเป็นIDE
รบกวนด้วยครับ

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
Re: เกิดอาการไดร์ฟหาย
« Reply #1 on: 27 February 2010, 03:55:51 »
น่าจะเป็นที่ไดว์เวอร์ชิพเซ็ทมีปัญหาน่ะท่าน

ลองอัพเดทไดว์เวอร์ตัวใหม่ แล้วบูทเครื่อง
อาการนี้น่าจะหาย และกลับเป็นปรกติเหมือนเดิม [emo02]

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #2 on: 27 February 2010, 07:29:52 »
เพิ่มเติมครับ
ลองดูที่ Disk Management ครับว่ามองเห็นหรือไม่ครับ
ให้ไปที่  Control Panel->Administrative Tools->Disk Magement
ถ้ามองเห็นให้ clickขาว แล้วเลือก Change Drive Letter and Paths
แล้วให้เลือกชื่อ Drive ที่ต้องการครับ

http://www.varietypc.net/webboard/index.php?topic=519.0

• *
« Reply #3 on: 27 February 2010, 12:20:59 »
อัพเดทไดว์เวอร์ชิพเซ็ทเรียบร้อยครับ ยังเหมือนเดิม

ที่Disk Management ยังไม่เจอครับ แต่ก่อนที่หายไดร์ฟCDมันอยู่ที่ไดร์ฟG ผมก็เปลี่ยนจากไดร์ฟDแล้วก็ยังไม่ขึ้นครับ
ไดร์ฟหลักผม มันแบ่งพาทิชั่นได้CกับE ส่วนอีกตัวDกับF

ก่อนเกิดอาการก่อนหน้าคอมมันเป็นService Pack 2 พอดีมีปัญหาเลยเอาแผ่นSP3 มาRepair และUpgradeตามลำดับ
หลังจากลงเสร็จ มีไดร์ฟเวอร์ไม่สมบูรณ์อยู่ตัว คือ Intel(R) 82802 Firmware Hub Device เลยเข้าเวบไปเอามาโป๊ะให้หาย
ช่วงยังไม่แก้ ไดร์ฟยังไม่หาย ไม่รู้เกี่ยวกันไหม แต่ผมก็Removeออก ไดร์ฟมันก็ไม่ขึ้นให้เหมือนเดิม

ขอบคุณจริงๆครับ พอดีทำช๊อตคัตกันไดร์ฟนั้นไว้เยอะ เลยเซ็งนิดๆ

Offline Hunter

• Global Moderator
« Reply #4 on: 27 February 2010, 13:31:58 »
SATA หรือ IDE ครับ และก็ ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ ลองถอด CD ออกดูครับ
และอยากถามว่าตอนเข้า Windows นี่ช้ากว่าปกติหรือเปล่าครับ

• *
« Reply #5 on: 27 February 2010, 16:01:47 »
ครับ กว่าจะเข้ารอนานอยู่ เหมือนกับว่าต้องให้เจ้าNetworkมันขึ้นก่อนถึงจะทำไรได้

ไดร์ฟวินโดว์ใช้ SATA ครับ ที่หายคือIDE ไฟน่าจะพอนะครับ ผมเลยเดาว่าน่าจะเป็นที่เจ้าวินโดว์

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
« Reply #6 on: 27 February 2010, 16:03:10 »
ผมก็พยายามอ่าน และวิเคราะห์อยู่ในใจว่า น่าจะเกิดจากสาเหตุใด? และอีกอย่างไดร์ฟที่แบ่งไว้ก็กระโดดไปมา ผมก็เลยงงๆ ไปอีกคนครับ [emo14]

1. HDD SATA น่าจะเป็น

-C:
-D:

2. HDD IDE น่าจะเป็น

-E:
-F:

3. CD/DVD น่าจะเป็น

-G:

ลองเอาภาพของ Disk Management มาให้ดูด้วย ก็จะช่วยได้มากเลยครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

• *
« Reply #7 on: 27 February 2010, 19:21:05 »

• Webmaster
« Reply #8 on: 27 February 2010, 19:41:26 »
แสดงว่ามองไม่เห็น HDD ลูกที่ 2 และ HDD ลูกที่ 1 ที่ลง OS ก็เหลือน้อยมาก แบบนี้ทำให้ระบบทำงานช้าครับ

ผมแนะนำว่า ให้เอา HDD ลูกที่ 2 (IDE) ไปต่อพ่วงกับเครื่องอื่นดูก่อนครับ ถ้าหากมองเห็นและใช้งานได้ ก็ขอสันนิษฐานดังนี้ครับ

1. ไฟไม่พอ

แต่หากมองไม่เห็นเหมือนกัน

2. HDD ลูกนี้อาจจะขึ้นสวรรค์ไปแล้วครับ [emo12]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
« Reply #9 on: 27 February 2010, 23:43:58 »

ถัดจาก Disk 1 ลงด้านล่างมี Disk 2 อีกหรือเปล่าครับ มองไม่เห็น  [emo03]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

• *
« Reply #10 on: 28 February 2010, 04:42:20 »
ลองไปใส่เครื่องอื่นละครับ เห็น พอเอากลับเข้ามาใส่กลับไม่เห็น แต่พอมือบอนไปเข้าsafe mode กลับเจอ แต่เข้าธรรมดาดันไม่เห็นซะงั้น

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
« Reply #11 on: 28 February 2010, 05:07:10 »
วินโดวส์อาจจะรวนไปแล้วก็ได้นะท่าน

ก่อนเกิดอาการก่อนหน้าคอมมันเป็นService Pack 2 พอดีมีปัญหาเลยเอาแผ่นSP3 มาRepair และUpgradeตามลำดับ
หลังจากลงเสร็จ มีไดร์ฟเวอร์ไม่สมบูรณ์อยู่ตัว คือ Intel(R) 82802 Firmware Hub Device เลยเข้าเวบไปเอามาโป๊ะให้หาย
ช่วงยังไม่แก้ ไดร์ฟยังไม่หาย ไม่รู้เกี่ยวกันไหม แต่ผมก็Removeออก ไดร์ฟมันก็ไม่ขึ้นให้เหมือนเดิม
จากที่อ่านย่อหน้านี้แล้ว... ได้ความว่า
เอ็กซ์พีเป็น SP2 พอมีปัญหา ก็เอาแผ่น เอ็กซ์พี SP3 มาซ่อม และอัพเกรด
จากนั้นก็มีไดว์เวอร์ Hub Device เกิดปัญหา (ก่อนทำการซ่อม น่าจะไม่เกิดปัญหามาก่อน) ก็เลยเอาไดว์เวอร์มาอัพเดท เพื่อแก้ปัญหา
...
ในความคิด มีข้อสงสัย และคิดว่าน่าจะเป็นสาเหตุ อยู่ที่ว่า...
แผ่น เอ็กซ์พี SP3 ที่นำมาซ่อม และอัพเกรด กับเอ็กซ์พีตัวเดิม น่าจะเป็น แผ่นโมฯรวมไดว์เวอร์ (แผ่นโมฯส่วนใหญ่เป็นแบบนี้)
จึงทำให้เกิดปัญหา กับไดว์เวอร์ที่เป็น Hub Device ซึ่งเจ้าดีไดว์ตัวนี้ เป็นตัวที่ค่อยทำหน้าที่เชื่อมต่ออุปกรณ์ให้รู้จักกัน
และในเมื่อทำการซ่อม และ/หรือ อัพเกรด โดยแผ่นโมฯ (ฉบับรวมไดว์เวอร์) เข้าไปแล้ว
ก็ทำให้วินโดวส์เกิดปัญหา เพราะไม่รู้จะเอาไดว์เวอร์ไหนมาอัพเกรด เพราะทุกตัวดูท่าจะเข้ากันได้หมด
และวินโดวส์ก็เลือกที่เป็นไดว์เวอร์ที่เข้ากันที่สุด ซึ่งก็คือ default drivers (หรือ plug n play drivers) นั่นเอง
แต่ก็ไม่เป็นผล เพราะมันยังเกิดปัญหากับเจ้า Hub Device หรืออาจจะเป็นที่ตัวอื่น
หากแต่ว่า ส่วนใหญ่ก็จะแก้ปัญหาโดยการ หาไดว์เวอร์ที่ใช้กับบอร์ดนั้นมาอัพเดททับ
ซึ่งมันอาจจะแก้ปัญหาได้ หรือมันไม่ได้แก้ปัญหา หรือทำให้เราเห็นว่ามันแก้ปัญหาได้แล้ว
(แต่จริง ๆ แล้วมันก็แค่ซ่อนปัญหา เพื่อให้เราทึกทักไปเองว่า มันแก้ปัญหาไปแล้ว [emo13])
ก็เลยเกิดเรื่องไม่คาดฝันขึ้น ...

อาจจะผิดก็ได้นะท่าน [emo10]
แต่เท่าที่เคยเจอมา ส่วนใหญ่จะเกิดปัญหาเพราะเรื่องนี้

• Webmaster
« Reply #12 on: 28 February 2010, 10:48:22 »
ที่ท่าน แฟนต้าฯ ได้วิเคราะห์ไว้ก็มีส่วนอย่างมาก ผมขอให้ทำเพิ้มเติมดังนี้นะครับ [emo01]

1. นำภาพของ Disk Management มาดูใหม่ โดยให้เห็นภาพด้านล่างด้วย โดยเลื่อนตามลูกศรสีแดง เพื่อจะดูว่ามีอะไรให้เห็นบ้าง?
2. ให้นำแผ่นไดร์ฟเวอร์ของเมนบอร์ด ตัวจริงใส่เข้าเครื่อง แล้วเลือก Install Driver

ทำสองอย่างนี้ดูก่อนครับ  [emo02]

siamza16

• Guest
« Reply #13 on: 28 February 2010, 17:05:42 »
ลองอัพเดทไดว์เวอร์ใหม่ดิครับ อาจจะแก้ได้ เพราะมันอ่านไม่เจอะโดยรวมๆอ่ะ

• *
« Reply #14 on: 28 February 2010, 21:26:51 »
เครื่องผมมันHPครับ มันมีช่วงเสียบReaderในตัว ตรงDisk Management ขอไม่เอารูปลงนะครับ

ก่อนหน้าที่ผมจะตอบ แอบมือบอน ลงวินโดว์ทับอีกครั้งในโหมดSafe Mode เพราะโหมดนี้มันเจอฮาร์ดดิส
ตอนนี้กลับมาเจอแล้วครับ แต่เรื่องเดิมก็ปรากฏ

ผมเข้าเวบIntel ให้มันหาไดร์ฟเวอร์อัตโนมัติ แต่ก็ไม่เจอตัวแก้ดังกล่าว
ไว้ผมอัพเดทไดร์ฟเวอร์ของงวดก่อนเพื่อแก้จอเหลือง

ถ้ามีปัญหา ผมขอชุบชีวีตกระทู้นี้อีกครั้งนะครับ

ขอบคุณมากครับ

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27