# Notification.
Notification

Author Topic: มันเป็นความคิดของผมครับ และอยากได้ความคิดเห็นท่านอื่นด้วยครับ  (Read 2430 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Offline top_takachi

• VPC Member
    • MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
    • View Profile
ต้องขอโทษด้วยนะครับ ที่ตั้งกระทู้ถามแบบนี้  ไม่เหมาะสมลบเลยครับ  [emo19]

ถ้าเว็บนี้มีห้องซื้อขาย อุปกรณ์คอมฯ มือสองจะเป็นอย่างไรครับ

สำหรับผมแล้ว

แง่บวก   ได้แบ่งปันอุปกรณ์ให้กับท่านอื่น สำหรับคนเบี้ยน้อยหอยน้อย ( ในใจก็อยากให้มีนิดๆ ครับ [emo02] )

แง่ลบ     มีคนเข้ามาค้าขายโดยเฉพาะ ไม่ได้มาหาความรู้แต่อย่างใด เว็บนี้ก็จะวุ่นวายไปหมด

แล้วความคิดเห็นทุกท่านเป็นอย่างไรครับ   [emo02]

ปล.ไม่เหมาะสม ลบเลยครับ  [emo19]

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
คิดว่ายังไม่เหมาะนะครับท่าน ที่ว่ายังไม่เหมาะก็เพราะ คนยังเข้าน้อยอยู่น่ะครับ จริงๆก็มีอยู่ในความคิดเหมือนกันครับ อยากเปิดหน้ากระดานให้หลากหลายแขนง แต่ก็ต้องอาศัยความสามารถของหลายๆท่านเข้ามาช่วย กระดานซื้อ-ขาย อาจทำได้ แต่จะให้ดังและมีคนเชื่อมั่นอย่างเว็บบางที่ คงจะเป็นไปได้ยากนะครับ แต่อนาคตก็ไม่แน่นะครับ หรือท่านอื่นๆว่าไงกันบ้าง

[emo44]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ถูกต้องดังที่ท่าน microsoft บอกนะครับ ถ้าจะทำจริงๆ เปิดห้องจริงๆน่ะ ทำได้ครับ

แต่มันอยู่ที่ว่า คนซื้อจะเชื่อมั่นเว็บเราขนาดไหน เพราะคนขายคงไม่คิดมากเท่าไหร่
แล้วอีกอย่างนึง คือ ถ้าเกิดมีการหลอกซื้อขายอะไรกันขึ้นมา เว็บเราก็จะโดนเล็งไว้ด้วยครับ

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ผมเป็นห่วงเรื่องพวกมิจฉาชีพ จะแฝงตัวเข้ามาหลอกลวงเอานะครับ [emo12]

ความเห็นของผมก็คือ ให้พวกเราทำกันเป็นรายบุคคล เช่นผมมีของ/อุปกรณ์ที่ไม่ได้ใช้แล้ว แต่ยังเป็นของที่สามารถใช้งานได้ดี แต่เนื่องด้วยเรามีตัวใหม่เลยไม่ได้ใช้ แล้วผมเอามาบอกขายให้กับท่านสมาชิกในบอร์ดนี้ ถ้าเป็นแบบนี้แน่จะดีกว่า เพราะหลายท่านในบอร์ดนี้ ก็ได้รู้จักตัวตนของผมแล้ว ว่าเป็นอย่างไรครับ [emo02]

หรือท่านสมาชิกท่านอื่นๆ ก็ทำแบบนี้ได้ คือเราแบ่งปันกันเอง จะได้ไม่ถูกหลอก และสินค้าที่ขายต้องดี/ใช้งานได้จริงด้วยครับ [emo01]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Offline fantasy ಠ-ಠ

• ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน
  • N/A
  • เมื่อวานรู้ วันนี้ก็รู้ แต่... พรุ่งนี้ไม่รู้
    • ICQ Messenger - 2484607
    • iPlusZone.com
ก็เหมือนอย่างที่ทุกท่านกล่าวมา

ถ้าเป็นการขายในตอนนี้ ก็คงเป็นเหมือนการขายกันเองระหว่างสมาชิก เหมือนอย่างที่ท่าน MILD_PLUS ว่าไว้
ใครที่มีอุปกรณ์ชิ้นไหนไม่ได้ใช้ หรืออยากจะเอาไปขาย
ก็ลองมาโพสถามเพื่อนสมาชิดในเวบ ว่าสนใจหรือไม่ แล้วก็ซื้อขายกันเอง
แบบนี้จะเป็นเหมือนการแลกเปลี่ยนสิ่งของกันและกันมากกว่าการขาย
อีกอย่างหนึ่ง ก็ทำให้เกิดความรู้สึกที่ดีต่อกันมากขึ้นด้วย
แต่ก็ต้องไม่หลอกพวกเรากันเอง เดี๋ยวจะมองหน้ากันไม่ติด

ทุกวันนี้ก็เอาของที่มีไปขายเปลี่ยนกับเพื่อน ๆ ที่รู้จัก
แต่จะเป็นของที่ไม่ได้ใช้งานแบบเกินคุ้ม อย่างที่ทุกคนรู้กันอยู่
เช่น อุปกรณ์คอมพิวเตอร์ หรือโทรศัพท์ หากใช้งานหนักเกินคุ้ม จะไม่เอามาขายให้คนรู้จักเด็ดขาด
เพราะเรารู้แก่ใจดี ว่าเราใช้งานในระดับไหน
และเพื่อน ๆ ก็รู้นิสัยการใช้ของอยู่แล้ว
ถึงแม้ว่าจะรักษาของมากแค่ไหน แต่การใช้งานก็ใช้จนเกินคุ้มทั้งนั้น

Offline microsoft

• Administrator
    • VarietyPC.Net
ไม่แน่ในอนาคตอาจจะมีห้อง Internet Cafe, Apple & Mac เปิดขึ้นมาอีกอย่างละ 1 ห้องก็ได้นะครับ  [emo01]  [emo05]
การให้ที่ยิ่งใหญ่ คือ... การให้ต่อไป.... ไม่สิ้นสุด

Offline top_takachi

• MSN Messenger - top_takachi@hotmail.com
ถ้าในอนาคตมีโอกาสเปิดห้องซื้อขาย ผมขอเสนออะไรนิดนึงนะครับ  ถ้าทราบแล้ว ขออภัยด้วยนะครับ

สำหรับคนที่จะซื้อขายครับ คือ

1. ให้ไปขอ pincode ที่สำนักงานเขตหรือว่าที่ว่าการอำเภอก็ได้ครับ ซึ่งที่ว่าการอำเภอหรือสำนักงานเขต จะให้รหัสมา 4 ตัว  
2.  แล้วนำรหัสที่ได้มาไปกรอกที่ www.khonthai.com ซึ่งในเว็บจะให้กรอกรหัส pincode กับ เลข ปชช ครับ
3. จากนั้นรอ 1 วันครับ เพื่อทางเว็บจะได้อัพเดทข้อมูลทั้งหมดที่เรามีครับ สรุปคือ มีทะเบียนบ้านอยู่ในนั้นเลยครับ แต่ไม่ต้องห่วงครับว่าจะโดนล้วงข้อมูล เพราะรัฐดูแลอยู่ครับ
4.เมื่อครบ 1 วันแล้ว ล็อกอินเข้ามาที่ www.khonthai.com ส่งชื่อ user และแนบสำเนา บัตร ปชช รับรองสำเนาถูกต้อง แล้วส่งไปให้ admin  จากนั้น รอการยืนยันจาก amin แล้วซื้อขายอย่างสบายใจครับ

อันนี้เป็นวิธีคร่าวๆ นะครับ

ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ

Offline PokPak MaTem

• QR-CODE ของเว็บ Varietypc.Net
    • MSN Messenger - kuytiao_pak@hotmail.com
    • Email
ดีครับ

เป็นการป้องกันที่ดี ในเบื้องต้นเลยครับ [emo04]

Offline MILD_PLUS

• Webmaster
  • สมุทรปราการ/10270
ดีนะครับ..มีอะไรก็ช่วยกันคิด/เสนอแนะกันเข้ามา หลายคนเข้า เราก็จะได้หลายมุมมอง เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ในโลกยุค IT ใบนี้ เมื่อถึงเวลา เพราะหากเราไม่ทำ แต่มีที่อื่นเขาทำ แล้วประสพความสำเร็จ เราก็คงจะล้าหลังและไม่ทันเพื่อนบ้านแล้วครับ [emo01] [emo02]
พิมพ์ และใช้ ภาษาไทยให้ถูกต้อง มันยากมากหรืออย่างไรครับ!!!???

ก็ในเมื่อเราเป็นคนไทย หรือท่านไม่ใช่คนไทยครับ???

ยกตัวอย่างของคำที่ไม่ควรใช้ เช่น..อ่ะครับ/อะคับ/อ่ะค่ะ/อะค่ะ เพราะคำเหล่านี้ เป็นภาษาพูดของคน ลิ้นไก่สั้น/ชาวต่างชาติ ที่หัดพูดภาษาไทยครับ ฯลฯ...

Sitemap 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27